Chào mào vùng nào đi thi thường có giải trong năm 2012

tuanbi

chào các bác , cho mình tiềm hiểu về vấn đề này chút , năm 2012 vừa qua ở vn có tổ chức rất nhiều cuộc thi cm , em cũng có xem trên diển đàn , vừa rồi mới xem trực tiếp tại Tân Phú mở rộng -hcm , thi tại Tây Thạnh ( gần nhà ) , Thuỷ mộc tháng 7 , (bây giờ chuẩn bị thi nũa) , những chú chim đoạt giải cao ở các cuộc thi vừa rồi thường là những chú chim đó gôc ở đâu vzậy ? ,nhatrang , bđ ,gia lai, tm , sk, hue , miền bắc .....

ChaoMao_NA

Ko nhất thiết cứ phải ở đâu bạn ơi vì chim mỗi vừng miền có đặc trưng và giọng hót khác nhau nhưng vùng miền nào cũng có con hay và con giở bạn à. quan trọng mình chăm sóc và nuôi dưỡng huấn luyện e nó thế nào nữa

khoant

Ơ đâu cũng có anh hùng,ở đâu cũng có người khùng người điên.Vậy thì chim cũng vậy thôi.

tuanbi

bạn trả lời không trung thực rồi , tất nhiên chim ở đâu cũng có con hay con dở , mổi vùng có giọng hót đặc trưng riêng , tuỳ theo sở thích của mổi nguời mà chọn cho mình 01 chú chim để nuôi , mình cũng đang nuôi 04 con ( hue, đà nang , binh dinh , gia ) nuôi nghe hót chứ chua giám đi thi ( chim cùi hiii) , sao trên chaomao.org mình không thấy các bật tiền bối nói về cm ở miền tây , mà ở mt như ang giang cũng có núi không biết có cm không ta ?

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Vùng nào đi thi chả được! Chủ yếu là do tố chất con chim thôi! Nhưng mình thường thấy Huế + Bình định thường giật giải :(

vubaucat

miền tây củng có chào mào.,do ko đc ưa chuộng.còn miền trung là cái nôi phát sinh ra chào mào.còn thi vùng nào củng có cuộc thi.nhưng tổ chức lớn hay nhỏ do khu vực đó đưa ra.chim bạn ko phải cùi.do cách chăm sóc của bạn thui.nếu bạn thấy chim bạn chơi tốt bạn đem nó đi thi vẫn đc.ko ai nói trc đc bạn ah.,

hieuhp

trong 3 tháng qua thì chim thi tại các tỉnh miền bắc thì chim đèo hải vân và chim huế đoạt giải nhiều nhất

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Câu "chim vùng nào củng có con hay con dở " được dùng nhiều quá hehe.
Bạn ấy hỏi là con chim đoạt giải cụ thể là thuộc vùng nào. Cái này chỉ có anh em gạo cội mới có thông tin chính xát được.
Như anh Sang lebull ....và một số anh em khác nữa. Mong anh em vào topic cho chút thông tin cho bạn ấy biết.

phuc_designer

Theo em được biết thì chim Huế có tỉ lệ ăn cờ nhiều nhất (Tính ngoài Miền bắc & và tính từ top 10 - top 20 trở lên (lúc trước khi chưa có HHCMMB thì ngoài này hầu như chỉ thi 5 vòng và tính từ top 10 trở lên. Về sau thi 6 vòng thì tính từ top 20 trở lên ))
Hiểu biết nông cạn có gì sai anh em bỏ qua và bổ sung thêm

mochb88

sao không có giải đấu nào mà đoạt giải nhất ở các khu vực thi đấu thôi nhỉ . Nếu được như thế thì tuyệt vời quá

viet

Chào Mào Diêu Trì
chào các bác , cho mình tiềm hiểu về vấn đề này chút , năm 2012 vừa qua ở vn có tổ chức rất nhiều cuộc thi cm , em cũng có xem trên diển đàn , vừa rồi mới xem trực tiếp tại Tân Phú mở rộng -hcm , thi tại Tây Thạnh ( gần nhà ) , Thuỷ mộc tháng 7 , (bây giờ chuẩn bị thi nũa) , những chú chim đoạt giải cao ở các cuộc thi vừa rồi thường là những chú chim đó gôc ở đâu vzậy ? ,nhatrang , bđ ,gia lai, tm , sk, hue , miền bắc .....
Theo mình được biết thì tỷ lệ chim đạt giải có gốc từ Bình Định chiếm phần lớn.

L

linhbuudien

Guest
Theo mình nghĩ bạn phải đi Nhatrang bạn mới thấy.bao nhiêu con chim hay và có giai đều được SG và HN mua hết.Những con này vẫn tiếp tục chơi tốt.Vì bằng chứng là họ lại đến Nhatrang mua tiếp.Còn chim BĐ chơi rất hay nhưng ở đây họ hay chơi chim thả hoặc với cái lồng rong nuôi nhiều chim bổi để kích.Nên khi đi thi hoặc ra những nơi không có những điều kiện trên chim không chơi.

jetfar

Ơ đâu cũng có anh hùng,ở đâu cũng có người khùng người điên.Vậy thì chim cũng vậy thôi.
Vậy ở đâu thằng khùng thằng điên nhiều và ở đâu anh hùng nhiều. Điều đó mới là quan trọng.

Babychim

Bạn muốn biết chính xác thì nên hỏi những người giữ những con chim đã đạt giải nhiều.

Ý tưởng của bạn khá hay :eek: tại sao các lão làng không làm cái thống kê nhỉ ,hay hay ! chỉ mang tính tham khảo thôi mà !

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Theo mình nắm thông tin thì các hội thi lớn tại miền Nam chim đoạt giải thường là chim gốc Bình định là nhiều nhất, rồi mới tới Nha trang (ở đây cảm nhận riêng không có ý so sánh), Gần đây nhất cuộc thi 30/4/2012 tại Nha Trang chim Bình Định cũng có số lượng chim vào sâu tỉ lệ khá (dù chỉ mang 15 lồng). Chim Nha Trang cũng khá xuất sắc thể hiện nhiều người chơi chim tại BĐ cũng bắt chim Nha Trang về chơi.
Còn các hội thi lớn tại miền Bắc Hầu như chim Huế khiêng giải do Người phía Bắc có vẻ chuộng chim Huế nhiều hơn và tiêu chí thi hướng về giọng nhiều hơn phía Nam. Cá biệt một vài cuộc thi gần đây chim BĐ cũng có vài giải tại miền Bắc nhưng tỉ lệ lớn thì chưa đáng kể.

Kiến thức trên dựa vào thông tin anh em chơi chim nên cơ sở trên chưa thật vững vàng, AE đừng chém mạnh nhé!

Thân mến!

Chaubathong

Bạn muốn biết chính xác thì nên hỏi những người giữ những con chim đã đạt giải nhiều.
Bạn này hình như có mắt như mù, có tai như điếc..... Nếu người ta Đã biết người nào giữ những con chim đạt giải nhiều trong cả nước Việt Nam, thì họ cũng Đã biếc luôn gốc gác của con chim. Chứ cần gì phải lên DD này nhờ Anh em tư Vấn, để nhận câu trả lời vô duyên nghe mà nản của bạn đâu.