Chúng ta học được gì khi chơi chim...?

impala

Chim Thầy
Nghe có vẻ như đã cũ, nhưng mọi người ơi... Dừng lại 1 chút, suy nghĩ kỹ 1 chút, lắng nghe 1 chút... Thì đây là những gì chúng ta học được khi chơi chim:

Thứ nhất: ngạo mạn - khi chim mình có giải, hay đơn giản chỉ chơi hay hơn con chim của ai đó thi coi mình là số 1, là bá chủ
Thứ hai: ích kỷ - khi mình biết điều gì hay thì lại ko muốn cho ai hơn mình
Thứ ba: hai mặt - chơi với nhau thì nói ngon nói ngọt nhưng sau lưng đâm chọt ganh ghét nhau
Thứ tư: nóng nảy - hơi tí lả nổi máu, nổi khí anh hùng, làm ko suy nghĩ

Vậy chúng ta chơi chim có đúng hay chưa?

Thân, Impala!

Leodevincy

Chào mào Việt
Nghe có vẻ như đã cũ, nhưng mọi người ơi... Dừng lại 1 chút, suy nghĩ kỹ 1 chút, lắng nghe 1 chút... Thì đây là những gì chúng ta học được khi chơi chim:

Thứ nhất: ngạo mạn - khi chim mình có giải, hay đơn giản chỉ chơi hay hơn con chim của ai đó thi coi mình là số 1, là bá chủ
Thứ ba: hai mặt - chơi với nhau thì nói ngon nói ngọt nhưng sau lưng đâm chọt ganh ghét nhau

Thân, Impala!
Hôm nay trời coi bộ trời mát mẻ lắm, mà ai làm chú Impala nhà ta bực dọc vậy cà, keke :D

SherlockTN

Hãy để những chú chim phân tài cao thấp, hơn thua nhau trên sào, còn phía dưới hãy là những người ae chơi với nhau, chia sẻ với nhau vì niềm đam mê!

CAMGACHAI2

Không biết mọi người thế nào.chứ theo mình thì rất là vui mỗi lần thi xong AE giao lưu vui ,phê .rất muốn đi mà không có thời gian
Thân

ncmask86

cái gì cũng có 2 mặt, bên cạnh niềm vui giải trí lành mạnh, giao lưu bạn bè bốn phương....
cái mình học được và mình rất tâm đắc đó là: "thú" chơi chim

thú vị chơi chim càng ngày càng ít mà thú vật chơi chim càng lúc càng nhiều

muốn có chim chơi thì đương nhiên phải có mua. Nhưng sơ hở một tí do chưa có kinh nghiệm, do lòng tin vào "thú" chơi chim...là tiền mất tật mang ngay.
hy vọng những gì học được sẽ giúp mình biết đề phòng hơn trong cuộc sống. bỏ ít tiền mua kinh nghiệm chẳng phí phạm.

netcom0909

chú Sỹ chuyển qua chơi chim giọng như anh nè, sẽ ko còn mấy cái vụ lăng tăng nữa đâu nhé. Hi, ráng kiếm tiền mai mốt làm một cái Avi hoành tráng thả cả bầy chim nhìn cho thỏa thích, muốn đấu chim thì đem chim vào Avi cho đấu với cả bầy như đấu ở rừng ( hix, đang ước mơ mà chưa có điều kiện làm ).
Mấy cái đức tính như chú Sỹ nói thì mình lại được rèn ngược lại :
+ Ngạo mạn --> kiêm nhường : vì có quá nhiều người giỏi hơn mình khi chơi chim giọng, người ta có thêm niên 30 - 40 năm còn mình mới có 3 - 4 năm.
+ Ích kỷ --> sẽ chia : nếu chơi chim giọng mà ích kỷ thì ko ai chơi với mình cũng buồn nên mình cũng chia sẽ chim thầy với mấy anh ( chú ) hàng xóm hướng dẫn họ chơi cùng để khi rãnh có chỗ mà dợt chim.
+ Hai mặt --> một mặt : chơi với hàng xóm thì phải thật tình, chơi chim giọng toàn người quen biết nên hai mặt thì chơi với dế. Cứ hết mình mà chơi thôi.
+ Nóng nảy --> kiềm chế : mỗi khi công việc có lắm chuyện thị phi, chán ngẫm, đau đầu thì mình lại ngồi dọn phân cho chim tắm, lăng nghe chim tỏ nổi lòng thì mình cũng quên đi bớt nhiều chuyện xung quanh.
...
Thân.

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Mấy điều này cũng đúng với đại đa số người chơi vì cái TÔI trong mỗi người sẽ lớn dần theo thời gian, bằng cách này hay cách khác, hehe.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Mình ngẫm nghĩ câu này thấy quá đúng trong cuộc sống & ước mong sao mình cũng làm được những gì như câu nói mộc mạc đơn giản mà đầy ý nghĩa:"NHỮNG GÌ TA CHO ĐI MỘT CÁCH THẬT LÒNG THÌ MÃI LÀ CỦA CHÚNG TA". Chơi chim, chúng ta chia sẽ kinh nghiệm, chia sẽ cách chăm, chia sẽ bài cám,.... thì thấy vui vui cái bụng :)

Thân ái!

Sửa lần cuối:

vuphat

Yêu chim thì chơi thôi. Con chim nó cho ta thư giãn trong cuộc sống và công việc. Còn không dễ như chủ thớt chia sẻ. Mà điểm chim chào mào rất hấp dẫn, dân dã, và cũng không khó nuôi vậy nên có nhiều người và nhiều thành phần xã hội tham gia vì vậy cũng khó tránh khỏi trường hợp xấu.

dek113

chơi chim thì cứ thành thật ma chơi,chim của bạn hoặc ng khác cũng như của mình,thành thật đánh giá để chim cò cùng nhau tiến bộ,chim ngày càng hay,chủ ngày càng lên lv,trao đổi học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau thôi
đam mê là chính,đừng vì những thứ linh tinh khác làm mất cái hay của thú chơi này
"chơi cánh,sàn cầu,chét chẻ,khẹt khẹt....khẹttttttt">>>>>đó là đam mê,phải không a e :)
thân!

tuancpqnn

"Ai nhất thì tôi đứng nhì
Ai mà hơn nữa thì tôi đứng thứ 3"
mỗi người một tính đúng như a impala nói. em chỉ khoái chơi với những ae phóng khoáng chơi chim vì niềm đam mê chứ ko phải nhiều tệ nạn như bây giờ.

nhanddb

Thân, Impala!

Theo cá nhân tôi có 02 cách chơi:
+ Cách chơi 01: lấy con chim làm trọng tâm, mọi thứ chung quanh phải thay đổi (thời gian, công việc, mối quan hệ, tiền ...) để con chim mình sở hữu là số 01 -> hệ quả là như bạn ghi trên.

+ Cách chơi 02: lấy người chơi làm trọng tâm, con chim phải thay đổi để phù hợp -> mọi chuyện sẽ dễ dàng hơn. Ví dụ như: điều kiện chăm giới hạn nên những con chim nào hay mà hợp nước nuôi với mình thì nên để lại chơi (con chim phải theo mình, còn trình độ chăm của mình thì phải tự nghiên cưu và tích lũy)

Quá chuẩn cho một thú chơi chim. Cảm ơn bạn viết những dòng này để tôi đọc và tự suy ngẫm về mình.