Chăm sóc mùa lông Chào Mào với cám A Sìn Sài Gòn

A Sìn

Mình xin chia sẻ cách chăm sóc mùa lông ở Chào Mào, làm sao để Chào Mào có được bộ lông bóng mượt, đít đỏ và nở to. Tắm táp trong mùa thay lông và cách phơi nắng, vị trí treo lồng cũng như việc dùng thức ăn gì cho thích hợp.

Khi thấy Chào Mào có dấu hiệu vào mùa thay lông, rớt lông: con chim hay co người, rụt lại, lửa tuột từ từ. Trong quá trình tắm nhớ để ý khay tắm xem có lông bụng bị rớt hay gì không, như vậy dễ phán đoán hơn. Về phân thì xem lúc chim căng lửa khô nhỏ, 1 thời gian có bị lỏng và to hơn nhìn là biết ngay. Bắt tay vào quá trình thay lông cho chú chim.

Đầu tiên, cứ tắm chim xong là trùm áo lồng lại, tránh phơi nắng. Bắt đầu cho mồi tươi và chuyển sang cám Dưỡng (dành cho chim thay lông, ở đây mình dùng cám A Sìn) trong quá trình thay lông mình không cho ăn trái cây gì cả (cái này do cách chăm sóc cá nhân, mọi người có thể cho thêm cà chua, cà rốt hấp hoặc dưa hấp, dưa leo, mướp khía cũng được) Chuẩn bị đủ thức ăn dư cho 3 ngày.

Sau quá trình trùm chim 2 ngày, sáng hôm sau mở lồng thấy thế này:

Nhận biết dấu hiệu, bắt đầu làm như cũ, tắm xong lại trùm, chuẩn bị thức ăn dư trong 3 ngày và 2 ngày thì tắm 1 lần tiếp tục xem kết quả trong 1-2 tuần đầu.

Và sau 1 tuần

Đến đây là khỏe rồi, con chim cứ thế mà rớt lông thôi, thời gian tầm 2-3 tháng cho 1 bộ lông hoàn chỉnh.

Sau khi thay lông tầm 70%, bắt đầu phơi nắng sáng tầm 15-30p, con chim được 70% thì sẽ gần như thế:

Xin lưu ý:
- Không tắm chim buổi chiều, dễ làm chim mất sức và cảm lạnh.
- Không dùng thuốc tăng màu đỏ cho đít chim, như thế dễ làm con chim dư chất.
- Bộ cánh là quan trọng nhất, nên mọi người phải đợi xong hết bộ cánh thì mới cho chim đi cội, đi dợt nhé.

Chăm sóc mùa lông thật đơn giản, không khó đâu mọi người ^^

Chúc mọi người có 1 mùa thay lông cho các chú Chào Mào thật hoàn mỹ để có 1 mùa sau chơi tốt chứ ko bị lình xình, cà giật.

ti_do85

Không thay bố lồng hả bác? Nhà có con thấy rớt lông rồi mình trùm hoài mà không thấy rớt nữa, có lẽ do mình để sạch quá

A Sìn

Không thay bố lồng hả bác? Nhà có con thấy rớt lông rồi mình trùm hoài mà không thấy rớt nữa, có lẽ do mình để sạch quá

Àh chim nhà mình ăn cám có khi 2 tuần mới thay bố mà ko bị hôi gì cả. Nhưng mình thường vệ sinh 1 tuần 1 lần, chỉ cần cầm bai cạo 1 phát là ra hết phân thôi, nhưng để an toàn mình chuẩn bị bố mới xê cua, cứ 1 tuần mới dọn cho đỡ mệt hihi.

tinbmt1975

1 tuần mới thay bố lồng thì lâu quá, chim mình thay lông 3 ngày mình thay bố lồng 1 lần, để dơ quá không tốt cho hệ hô hấp của chim, bởi vì khi thay lông thường trùm áo lồng lại.

A Sìn

thay lông mà không cho trái cây ah? cám sao đủ chất cho hcim được bạn

Cám + mồi tươi là đầy đủ chất đạm để chim thay lông rồi bạn, trái cây chỉ tăng cường Vitamin và chất xơ là chủ yếu thôi, hihi. Mình chăm chim thay lông ít cho trái cây, thay lông mấy mùa rồi vẫn bình thường mà, chim lông lá mượt, đít vẫn đỏ.

Con này xong lông hồi tháng 04 thì phải, đít đỏ và lông lá vẫn mượt đó bạn.

ca_chep

thời gian đổ lông nhiều chim bỏ tắm có sao ko bạn?

với chim nhà mình bổi thay lông mùa đầu rớt lông bụng lông đuôi cánh nhiều mà chưa thấy mào với lồng đầu thay , mào với lông cổ , mặt còn nguyên . tách đỏ thì thấy có ra lông ống ròi

A Sìn

thời gian đổ lông nhiều chim bỏ tắm có sao ko bạn?

với chim nhà mình bổi thay lông mùa đầu rớt lông bụng lông đuôi cánh nhiều mà chưa thấy mào với lồng đầu thay , mào với lông cổ , mặt còn nguyên . tách đỏ thì thấy có ra lông ống ròi

Chim nhà mình 2 ngày tắm 1 lần, lồng tắm cách những con căng lửa tầm 2m, tắm khay nước thấp tầm 1 lóng tay, từ lúc rớt lông con chim nào cũng tắm đều đến khi ra lông đầy đủ hết đó.

Chim bổi mùa đầu còn lình xình, chưa quen nên thay lông còn xót mà.

Ebola

Tên cám giống như tên gọi của dân tộc H'mong. Đọc thấy là lạ

ca_chep

nó thay lông chậm ko lo mà tự nhiện nó bỏ tắm chứ , lúc mới rớt lông nó khoái tắm lắm bay qua lồng tắm là ro ro suốt, giờ 3 ngày dọn lồng sang qua tắm ko chịu qua :mad:

A Sìn

Tên cám giống như tên gọi của dân tộc H'mong. Đọc thấy là lạ

Hihi tự mình cũng thấy lạ bác àh.

nó thay lông chậm ko lo mà tự nhiện nó bỏ tắm chứ , lúc mới rớt lông nó khoái tắm lắm bay qua lồng tắm là ro ro suốt, giờ 3 ngày dọn lồng sang qua tắm ko chịu qua :mad:

Mình có con má trắng mùa lông này cũng bị ko qua lồng, lý do được biết là lúc đang trùm áo lồng, ko mở ra hết mà mở hé hé vì làm biếng nên nó cứ chuyển cầu mãi, đến lúc mở hết áo lồng thì tự nhiên chịu qua.

Huutri

Anh này cơ bản là quảng cáo cám của mình cách chăm lông đi ngược mọi người.

CM365

Khi thay lông nó yếu trong người, sợ lạnh nên không dám tắm, khi nào nó thay khoảng 60% thấy "Nóng trong người" là nó tắm thui bạn. Trong thời gian đầu chịu khó xịt nước (phun sương) cho em nó ướt mình, mau rớt lông.

A Sìn

Chủ thớt cho mình xem hạt cám bao bì với với giá dc ko ạ

Hạt cám Dưỡng mình ko có chụp, nó nhạt hơn cám Đấu 1 tí bạn nhé, bao bì với giá bạn google giúp mình ko đăng lên được vi phạm nội quy.

A Sìn

Khi thay lông nó yếu trong người, sợ lạnh nên không dám tắm, khi nào nó thay khoảng 60% thấy "Nóng trong người" là nó tắm thui bạn. Trong thời gian đầu chịu khó xịt nước (phun sương) cho em nó ướt mình, mau rớt lông.

Cho nó tắm lúc trưa phơi lồng tắm ngoài nắng có thể khắc phục được 1 ít đó bác.

A Sìn

Hình này của bạn Viễn Hải chụp, xin cám ơn rất nhiều, chúc em có 1 mùa lông ổn định nhé.