Chăm sóc mùa lông Chào Mào với cám A Sìn Sài Gòn

ca_chep

Cho nó tắm lúc trưa phơi lồng tắm ngoài nắng có thể khắc phục được 1 ít đó bác.
Khi thay lông nó yếu trong người, sợ lạnh nên không dám tắm, khi nào nó thay khoảng 60% thấy "Nóng trong người" là nó tắm thui bạn. Trong thời gian đầu chịu khó xịt nước (phun sương) cho em nó ướt mình, mau rớt lông.

thank 2 bác!! trưa nay e phơi nắng kết hợp với biện pháp tâm lý ( cho 1 con khác tắm trước mặt nó ) và cuối cùng nó cũng tự nguyện nhảy xuống nước ròi !!:p

vì hơn tuần ròi nó bỏ tắm nên sợ thay lông xong nó bỏ tắm luôn nên mới ép :eek:

pipiditam

Bac cho E hoi , con chim cua E bi tit may cong long canh , ma E dung rat nhieu cach roi ma k thay tac dung gi , K bit A co cach gi hay khong chi dum E cai TK . Van cang lua kinh khung luon . dung 1 thang an ca chua muop khia k cam van cang lua .

A Sìn

Bac cho E hoi , con chim cua E bi tit may cong long canh , ma E dung rat nhieu cach roi ma k thay tac dung gi , K bit A co cach gi hay khong chi dum E cai TK . Van cang lua kinh khung luon . dung 1 thang an ca chua muop khia k cam van cang lua .

Bạn có nhớ mùa trước nó rớt lông vào tháng mấy ko? rồi mới nhắm chính xác được, có con 1 năm rưỡi mới rớt lông, con 2 năm mới rớt lông đó bạn.

Nhà mình có con Sơn Ca hơn 2 năm mới chịu rớt lông ^^

CMQN

Cám + mồi tươi là đầy đủ chất đạm để chim thay lông rồi bạn, trái cây chỉ tăng cường Vitamin và chất xơ là chủ yếu thôi, hihi. Mình chăm chim thay lông ít cho trái cây, thay lông mấy mùa rồi vẫn bình thường mà, chim lông lá mượt, đít vẫn đỏ.

Con này xong lông hồi tháng 04 thì phải, đít đỏ và lông lá vẫn mượt đó bạn.
nhìn tích rất đỏ nhưng lông ko được mượt mà,chắc thiếu trái cay đó bác, xem lại cách chăm lông đi nha hãy cmem cho ae tin tưởng.

chaomaoyemkhit

Cám + mồi tươi là đầy đủ chất đạm để chim thay lông rồi bạn, trái cây chỉ tăng cường Vitamin và chất xơ là chủ yếu thôi, hihi. Mình chăm chim thay lông ít cho trái cây, thay lông mấy mùa rồi vẫn bình thường mà, chim lông lá mượt, đít vẫn đỏ.

Con này xong lông hồi tháng 04 thì phải, đít đỏ và lông lá vẫn mượt đó bạn.

Lông lá vầy mà bác nói mượt thì bó tay... Nhìn lông xơ thấy rõ thế kia mà bác. Thiếu trái cây nên nó thế!

noucamp98960

E chim của mình cũng đang gặp trường hợp này. Thay lông vừa xong( ko rớt lông và đang mọc nhưng chưa đủ). sau 4 ngày bận việc và trùm áo lồng, h qua nữa là 5 ngày, hnay e cho e nó tắm thì e nó đã từ chối, buổi sáng đưa ra phơi nắng thì vẫn thấy e nó tắm Cống, chắc fai áp dụng mấy biện fap trên.

A Sìn

nhìn tích rất đỏ nhưng lông ko được mượt mà,chắc thiếu trái cay đó bác, xem lại cách chăm lông đi nha hãy cmem cho ae tin tưởng.

Lông lá vầy mà bác nói mượt thì bó tay... Nhìn lông xơ thấy rõ thế kia mà bác. Thiếu trái cây nên nó thế!

Điện thoại zoom xa nên bị nhòe bác ơi, nhìn cái nan lồng và chân con chim cũng thấy nhòe mà, ngày mai mình chụp cận cảnh cho các bác xem.

pipiditam

Bạn có nhớ mùa trước nó rớt lông vào tháng mấy ko? rồi mới nhắm chính xác được, có con 1 năm rưỡi mới rớt lông, con 2 năm mới rớt lông đó bạn.

Nhà mình có con Sơn Ca hơn 2 năm mới chịu rớt lông ^^
E mua lai cua ban bac ak , len k biet dc , bac co cach gi tri k vay .

A Sìn

E mua lai cua ban bac ak , len k biet dc , bac co cach gi tri k vay .

Sơ đoán ban đầu là chưa tới mùa thay lông so với mùa trước nhé bạn, hãy đợi thêm 1 tháng xem sao, hoặc có thể con này thay lông mùa này rồi đó. Bạn cứ nuôi như bình thường đi, nuôi cho quen dần cho nó quen chủ mới rồi từ từ nó cũng rớt lông thôi.

pipiditam

Sơ đoán ban đầu là chưa tới mùa thay lông so với mùa trước nhé bạn, hãy đợi thêm 1 tháng xem sao, hoặc có thể con này thay lông mùa này rồi đó. Bạn cứ nuôi như bình thường đi, nuôi cho quen dần cho nó quen chủ mới rồi từ từ nó cũng rớt lông thôi.
5 thang roi bac ak , nau nau thay dung 1 cong , co may cong long canh gan dung ma k dung noi? , con bi xot qua troi lun ma k thay moc ra gi ca , buon qua bac oi .

A Sìn

Không thay bố lồng hả bác? Nhà có con thấy rớt lông rồi mình trùm hoài mà không thấy rớt nữa, có lẽ do mình để sạch quá

Sạch quá cũng chưa chắc đâu bác ơi, bữa mình mới thay bố hôm nay 2 ngày thôi nè.

A Sìn

2 bác xem lại hình em chụp đàng hoàng, ko zoom hôm nay có ổn ko nha.

phuongcty470

nó thay lông chậm ko lo mà tự nhiện nó bỏ tắm chứ , lúc mới rớt lông nó khoái tắm lắm bay qua lồng tắm là ro ro suốt, giờ 3 ngày dọn lồng sang qua tắm ko chịu qua :mad:
Theo mình nghĩ ko vấn đề gì cả, có lẽ lúc rớt lông nhiều nó ko tắm bởi vì nó sợ bị thấm nước và lạnh nên ko tắm. Khi lông lá ra đủ hơn tự nhiên nó sẽ khoái tắm lại thôi.

minhtuan211

sao không thấy lông nó đen ta,nếu cám mà tốt thì mình nghĩ nước lông nó đen lắm chứ.

A Sìn

21 ngày lông, mọi người so sánh với 12 ngày xem có gì khác ko nhé?

P/s: em này là e lân cui nha mình :p đang luyện cho thành chiến binh, nhờ anh em gạch đá để em nó mau thành tài

A Sìn

Sau 1 thời gian dài Sìn thử nghiệm sâu superworm loại trung (còn gọi là mealworm) dành cho chào mào trong mùa lông cũng như mùa căng lửa.

- Thay lông:
+ Lợi: giàu đạm + chất béo, rẻ tiền và dễ bảo quản, xử lý cho chim ăn.
+ Hại: ko rõ nhưng mình cảm thấy loại sâu này hơi khó tiêu, chim sẽ ăn ít cám hơn. Vẫn chưa thấy dấu hiệu khô lông hay xoắn lông khi sử dụng loại sâu mealworm này.
P/s: trong mùa lông cho ăn dế hoặc trứng kiến vẫn tốt hơn.

- Mùa căng lửa:
+ Lợi: bơm thoải mái vì rất rẻ so với cào cào, nhưng phải kết hợp tắm thường và xem con chim có khó tiêu mà bị ói ko.
+ Hại: ăn nhiều quá mập chim làm chim ù lỳ :D vì trong thời gian thay lông chim cần nhiều chất dinh dưỡng hơn mùa căng lửa.
P/s: trong mùa căng lửa cho ăn cào cào là tuyệt vời nhất nhưng mà cào cào non bây giờ mua khó và giá cao.