Chia sẻ cách vận chuyển chim đường dài

thaphuongkhach

Administrator
Chào các bạn!

Nếu như ai đó đam mê chào mào và gắn bó lâu năm thì không thể tránh khỏi một vài lần phải vận chuyển chim đi xa, có thể là trao đổi, mua bán hoặc là di chuyển nơi sinh hoạt...
Hôm nay mình lập Topic này để chia sẻ với anh em về cách chuẩn bị để vận chuyển chim đi một cách an toàn.

Chuẩn bị:

1>. Lồng vuông
2>. 1 bóng đèn led (3V) mua ở các tiệm đèn trang trí
3>. 1 cặp pin tiểu AA
4>. Dây điện loại nhỏ để kết nối
5>. Keo dán 502

Cách thực hiện:

B1>. Lồng: nên sử dụng loại lồng vuông nhỏ, nan dày, thiết kế chắc chắn.

B2>. Khoan hoặc đục 1 lổ nhỏ phía trên nóc lồng, kích cỡ lỗ vừa khít với bóng đèn.

B3>. Kết nối dây vào 2 chân bóng led, cho vào lỗ vừa đục, dùng keo 502 cố định lại.

B4>. Dùng ống nhựa hoặc vật cứng cố định 2 viên pin phía trên nóc lồng, dùng mũi hàn thiết cố định kết nối 2 dây điện vào 2 đầu pin.
Đoạn nối tiếp giữa 2 viên pin sử dụng 1 miếng plastic chắn ngang, khi cần sử dụng chỉ cần rút miếng plastic ra là đèn có thể đỏ được.

Kết quả khi cho chiếc lồng vào gầm tàu, xe tối om thì đảm bảo chim vẫn ăn uống và sinh hoạt bình thường >>> không bị hoảng:

Lưu ý:
- Nên sử dụng trùm lồng bằng vải thoáng, bó khít với lồng để tránh trường hợp va chạm bị gãy nan chim cũng không thể bay ra ngoài được.
- Đối với thức ăn chỉ cần 1 ít cám (có hoặc không cũng ok), 1/2 quả chuối mốc, 1/2 quả cam, và cho bông thấm nước vào cóng nước.
- Có thể thay thế bóng led bằng loại đèn pin sử dụng 1 viên pin AA, bán ngoài của hàng chỉ có 25k, mua viên pin loại tốt như Alkaline, Sanyo...không sử dụng pin Con Thỏ hoặc các loại rẻ tiền tương tự vì không đảm bảo thời gian chiếu sáng từ 10~12 tiếng trở lên.

Hi vọng công tác chuẩn bị này đáp ứng được nhu cầu của ai đó đang phân vân trong lần đầu tiên vận chuyển chim đi xa.

Chúc mọi người sức khỏe và thành đạt!

Thân!

daoduclong

Hờ hờ.Công thức này bác áp dụng với quả lồng lần trước chuyển ra cho em đây mà.Mà công nhận cái bóng led sống dai thật bác ạ.Mãi chưa chịu tắt,Em đang ngâm cứu thiết kế cho mấy em nó cái nhà để phục vụ kế hoạch lớn đây,hix đúng dịp cuối năm nên bận quá

tuyenlq

Hờ hờ.Công thức này bác áp dụng với quả lồng lần trước chuyển ra cho em đây mà.Mà công nhận cái bóng led sống dai thật bác ạ.Mãi chưa chịu tắt,Em đang ngâm cứu thiết kế cho mấy em nó cái nhà để phục vụ kế hoạch lớn đây,hix đúng dịp cuối năm nên bận quá

vận chuyển như vậy có rớt cộng lông nào không bạn?

tunguyen89

Mình vừa đi lễ Tuyên Quang về thấy người ta toàn cho chim vào hộp xốp ,bọc lưới ở ngoài rồi thả chuối + nước ở trong

VAIO

em rất thích cách vận chuyển chim của bác T đấy.rất cẩn thận

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Bác Tú chắc chuyển tới hàng trăm chú chim rồi phải ko bác

thaphuongkhach

Administrator
Bác Tú chắc chuyển tới hàng trăm chú chim rồi phải ko bác

Vì yêu con chim mà cẩn thận với em nó thôi nhé bạn, có phải buôn chim đâu mà chuyển hàng trăm con, lâu lâu anh em nhờ thì tuyển dùm 1 vài con vậy thôi.

Cái công bỏ ra chọn 1 con chim vừa ý cho anh em không phải là đơn giản, nên chuyện bảo đảm cho con chim ấy đến tay chủ mới 1 cách tốt nhất là điều cần thiết phải làm, đôi lúc tốn kém, thiệt thòi... nhưng chim an toàn thì mình sẽ vui.

Thân ái!

h4d0ngbu0n9009

Vì yêu con chim mà cẩn thận với em nó thôi nhé bạn, có phải buôn chim đâu mà chuyển hàng trăm con, lâu lâu anh em nhờ thì tuyển dùm 1 vài con vậy thôi.

Cái công bỏ ra chọn 1 con chim vừa ý cho anh em không phải là đơn giản, nên chuyện bảo đảm cho con chim ấy đến tay chủ mới 1 cách tốt nhất là điều cần thiết phải làm, đôi lúc tốn kém, thiệt thòi... nhưng chim an toàn thì mình sẽ vui.

Thân ái!
Bác Tú thật là 1 người có trách nhiệm cao về những chú chim chào mào thân yêu.em thay mặt các chú chim chào mào gửi lời cảm ơn chân thành đến bác tú nhé.:cool:

chaomaonon

Cách làm của bác thaphuongkhach quả là rất chuyên nghiệp và cần thiết, an toàn cho những chú chim cần chuyển đi xa, cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm.

dianaback

rất hay đó bác.lần này công tác ở DakNong về Vinh thì đã có cách để đưa chim về an toàn rồi.thanks bác Tú nhé :D

Tom

Bài viết rất hay. Em cũng đang định chuyển cho ông anh ở Hà Nội 2 chú nhưng chưa biết làm thế nào. Bác cho em hỏi thêm là gửi tuyến Huế - Hà Nội thì dùng xe hay tàu an toàn hơn? Nếu dùng xe thì của nhà xe nào?

thaphuongkhach

Administrator
Bài viết rất hay. Em cũng đang định chuyển cho ông anh ở Hà Nội 2 chú nhưng chưa biết làm thế nào. Bác cho em hỏi thêm là gửi tuyến Huế - Hà Nội thì dùng xe hay tàu an toàn hơn? Nếu dùng xe thì của nhà xe nào?

Theo kinh nghiệm của mình qua nhận chim anh em ở xa gửi bằng xe thì có thể khẳng định mức độ an toàn của xe so với tàu chỉ bằng 1 nửa. Thậm chí khi bạn mua luôn cả 1 ghế cho con chim thì khi có khách người ta vẫn nhét nó xuống gầm, chưa kể sự chao đảo, lạng lách, vượt ổ voi ổ gà thì con chim bị sốc như thế nào nữa. Còn về tàu nếu gửi bằng nhân viên quen thì đc đặt vào phòng nhân viên 1 cách an toàn, tàu lại chạy ko bao giờ gập ghềnh, mình gửi chưa thấy trường hợp nào ly nước trong lồng bị đổ cả. Qua đó để có lời khuyên bạn nên chọn tàu là an tâm nhất! Con chim hay tuyển ko dễ nên đừng ái ngại trả 200k phí vận chuyển đó nhé, quan trọng nhất là anh nhân viên tàu vui vẻ và con chim bạn đc quan tâm 1 cách đúng mực!
Tàu SE đến Huế tầm 6g chiều và đến HN là 5g sáng hôm sau, xem như em chim lên tàu chỉ để ngủ! Nếu bạn cần hãy pm, mình sẽ cho bạn thông tin những nhân viên tàu mà mình thấy yên tâm nhất!
Thân ái!

pepsi47

Moderator
Cảm ơn bác đã chia sẽ cho anh em than khảo, em vẫn hay chuyển chim ra vô Buôn Ma Thuột và Đà Nẳng vì quản đường ngắn nên củng ko vấn đề gì và em củng quen thân với nhà xe nên cũng yên tâm.

Tom

Theo kinh nghiệm của mình qua nhận chim anh em ở xa gửi bằng xe thì có thể khẳng định mức độ an toàn của xe so với tàu chỉ bằng 1 nửa. Thậm chí khi bạn mua luôn cả 1 ghế cho con chim thì khi có khách người ta vẫn nhét nó xuống gầm, chưa kể sự chao đảo, lạng lách, vượt ổ voi ổ gà thì con chim bị sốc như thế nào nữa. Còn về tàu nếu gửi bằng nhân viên quen thì đc đặt vào phòng nhân viên 1 cách an toàn, tàu lại chạy ko bao giờ gập ghềnh, mình gửi chưa thấy trường hợp nào ly nước trong lồng bị đổ cả. Qua đó để có lời khuyên bạn nên chọn tàu là an tâm nhất! Con chim hay tuyển ko dễ nên đừng ái ngại trả 200k phí vận chuyển đó nhé, quan trọng nhất là anh nhân viên tàu vui vẻ và con chim bạn đc quan tâm 1 cách đúng mực!
Tàu SE đến Huế tầm 6g chiều và đến HN là 5g sáng hôm sau, xem như em chim lên tàu chỉ để ngủ! Nếu bạn cần hãy pm, mình sẽ cho bạn thông tin những nhân viên tàu mà mình thấy yên tâm nhất!
Thân ái!
cảm ơn bác nhiều nhé.

netcom0909

Niềm vui sẽ được nhân đôi khi bạn làm cho ngừơi khác vui. Cảm ơn bác Tú rất nhiều.

ducquan1911

Quả thật Bác này có tính rất cẩn thận thật! con chim nào được bác chăm sóc thi là "vua chim" hehe! Mong 1lan được gặp bác va trò chuyện:eek: