Chim bị lộn lồng có thể đi thi đấu được không ????.........??

linhgjalai

chim bị lộn lồng thì có sao không mấy bác thấy e nó chơi không thua gì sao với nhưng chú không lộn có khi vượt trội hơn.Nhưng mọi người lại ghét chim lộn ?
Vậy bác nào co thể cho e biết chim lộn lồng có thể đi thi đấu được không?Nếu chim thi đấu giữa chừng mà lộn thi có chấm e nó rớt hay được vào vòng trong.............<chim không bỏ nước>
cảm ơn mấy bác!

toiyeuchaomao

Chào Mào Phú Yên
nếu chim thi đấu giữa chừng mà lộn thì phạt chủ chim lộn theo lúc đó mới cho chim vào vòng trong khè khè khè .
thân

jackychang

Chim lộn dẫu có đặc sắc đi chăng nữa thì rớt ngay từ vòng ngoài bạn ơi, vì trọng tài và khán giả thường tẩy chay với bệnh tật ngay từ đầu.

Thật tiếc

Pleikupho

mình có 1 con bình thường ko bao h lộn, mỗi lần dợt hay kè lồng chim lạ nó sung quá thì lại chéc và lộn. buồn ghê

AgriBank

Chim lộn dẫu có đặc sắc đi chăng nữa thì rớt ngay từ vòng ngoài bạn ơi, vì trọng tài và khán giả thường tẩy chay với bệnh tật ngay từ đầu.

Thật tiếc
Bạn Nói vậy là không đúng rồi, chẳng có trọng tài nào dám hạ bỏ những chú chim vẫn đang hót đấu tốt cả, chỉ hạ xuống khi chú chim bỏ đấu thôi, cũng vì lý do trên mà người ta không thích chim ngoái lộn, vì đang đấu lại lôn mấy vòng thì còn sức đâu mà hót với chả đấu !

thodeco

Bạn Nói vậy là không đúng rồi, chẳng có trọng tài nào dám hạ bỏ những chú chim vẫn đang hót đấu tốt cả, chỉ hạ xuống khi chú chim bỏ đấu thôi, cũng vì lý do trên mà người ta không thích chim ngoái lộn, vì đang đấu lại lôn mấy vòng thì còn sức đâu mà hót với chả đấu !
chim lộn là tật lỗi rồi,rớt đúng r chứ còn ji mà k đúng bác

linhgjalai

chim lộn là tật lỗi rồi,rớt đúng r chứ còn ji mà k đúng bác
trong điều lệ thi đấu không có nhắc tới việc lộn lồng.chú chim đang thi đấu mà lộn nhưng em nó vẫn ra giọng chéc và sổ vay theo bác chấm rớt hay chấm đậu
Vậy lộn lồng co phải là bệnh tật không??????????????
mong các bác chỉ giùm em ????????

jackychang

Tôi tin là bạn chưa bao giờ đi đấu trường. Trên lý thuyết thì chim bị lộn ko bị loại nhưng nếu chim bị lộn khi thi đấu thì ngay lập tức (hoặc tương tự như vậy) khán giả đã hô cho trọng tài ....thổi penenty rồi bạn nhé.

Thật tiếc là mềnh có 1 anh phong sơn lắm tài nhiều tật cũng bị như thế, và đành chỉ để nghe cho vui tai (hót 9 âm réo rắt cực phê), đấu giàn quá đỉnh mỗi tội... ngáo. Ngáo mà còn bị loại nhanh nữa là ... lộn cầu.

tuanlv115

Tôi tin là bạn chưa bao giờ đi đấu trường. Trên lý thuyết thì chim bị lộn ko bị loại nhưng nếu chim bị lộn khi thi đấu thì ngay lập tức (hoặc tương tự như vậy) khán giả đã hô cho trọng tài ....thổi penenty rồi bạn nhé.

Thật tiếc là mềnh có 1 anh phong sơn lắm tài nhiều tật cũng bị như thế, và đành chỉ để nghe cho vui tai (hót 9 âm réo rắt cực phê), đấu giàn quá đỉnh mỗi tội... ngáo. Ngáo mà còn bị loại nhanh nữa là ... lộn cầu.

Bác này nói chuẩn . Trọng tài chấm nhìn rất tức mắt . Mình con tức huống chi trọng tài ^^. Nên sẽ bị cho rớt ngay vòng đầu . Có con chim ché liên tục cũng rớt vì ít hót . Nếu thắc mắc thì nhìn lên tấm biển "Cuộc thi tiếng hót chim chào mào ".

laohacrom

Bạn hiểu cho các tật như ngoái , đu nóc, lộn mèo rất dễ khiến các chú khác bắt chước, ko tin bạn cứ thữ ép 1 em ở nhà với chú nó xem thì biết ngay hê hê ..

toprui

theo mình biết, lộn hay santo được xem là tật lỗi, kô thể chấp nhận tại các cuộc thi, thậm chí là các cội dợt chơi. tuy nhiên cũng không rõ vì nguyên nhân gì, xuất phát từ đâu mà lại như thế. thật đáng tiếc, đa số chim lộn mà mình gặp toàn chim hay, đấu tốt. Vài lời chia sẽ.

sirchinh

theo mình biết, lộn hay santo được xem là tật lỗi, kô thể chấp nhận tại các cuộc thi, thậm chí là các cội dợt chơi. tuy nhiên cũng không rõ vì nguyên nhân gì, xuất phát từ đâu mà lại như thế. thật đáng tiếc, đa số chim lộn mà mình gặp toàn chim hay, đấu tốt. Vài lời chia sẽ.
Tôi đồng ý quan điểm với bạn,có lẽ đây là do định kiến.cầu thủ bóng đá cũng vậy ,không phải ai cũng biết santo ăn mừng bàn thắng,theo tôi đây là tài mới đúng,thường những chú chim có nước đấu lăng xăng khi căng lửa hay có hành động này. thực tế chim ngoái ngửa nhìn mới gét
Tôi thử hỏi các bạn,tại sao người nào không hiểu gì về chim cò khi thấy con chim santo thường tấm tác khen.chứng tỏ đó là những nhận xét khách quan đấy chứ.chỉ những người nuôi sành rồi mới thấy đó là xấu,chắc do chúng ta đã bị áp đặt
cám ơn chủ thớt đã đưa ra một chủ đề hay,có lẽ vấn đề nay ta cần phải thảo luận thêm

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Theo tiêu chí chấm thi ở mục thứ nhất như sau:
Chim không tật lỗi (không thiếu móng, cụt móng, lông xơ, thiếu lông đuôi, cánh)

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Theo mình được biết, chim ngoái lộn, bu nóc, hay santo được xem là lỗi vì nguyên nhân. Khi chào mào đấu thua 1 con chào mào khác( có thể đá thua, hoặc con kia ché nó tung lồng), gọi là bể chim. Khi gặp lại , vừa nghe giọng hót con kia nó đã sợ, nó tìm cách bay ra khỏi lồng, Lúc này chim cứ ngoái cổ ra sau, lộn mà không lộn, ngoái cổ, bu nóc tìm cách thoát ra ngoài. Người ta sợ chim ngoái, lộn vì nghĩ nó bị bể chim.
Tóm lại con chim bị thua( bể chim), khi gặp lại đối thủ , nó tìm cách thoát ra ngoài nên ngoái, lộn, bu nóc.

Nhưng có những con chưa bể chim, mới nuôi từ chim non lên đã lộn , ngoái và Santo, thì xem như đó là tật lỗi thì có vẻ oan cho chú chim đó quá.

Lộn, ngoái, santo có hai trường hợp:
-chim bị bể
-do tính nết tự nhiên con chim

jackychang

Tôi đồng ý quan điểm với bạn,có lẽ đây là do định kiến.cầu thủ bóng đá cũng vậy ,không phải ai cũng biết santo ăn mừng bàn thắng,theo tôi đây là tài mới đúng,thường những chú chim có nước đấu lăng xăng khi căng lửa hay có hành động này. thực tế chim ngoái ngửa nhìn mới gét
Tôi thử hỏi các bạn,tại sao người nào không hiểu gì về chim cò khi thấy con chim santo thường tấm tác khen.chứng tỏ đó là những nhận xét khách quan đấy chứ.chỉ những người nuôi sành rồi mới thấy đó là xấu,chắc do chúng ta đã bị áp đặt
cám ơn chủ thớt đã đưa ra một chủ đề hay,có lẽ vấn đề nay ta cần phải thảo luận thêm

Bạn nói đến từ định kiến ở đây quả ko sai, con chim tật lỗi cũng như con người khi mắc lỗi họ luôn định kiến với chính mình chứ đừng nói đến đồng loại nhìn họ và đánh giá. Con chim ngoái , lộn cầu cũng ko là ngoại lệ., bạn cứ mang 1 con chim lỗi dẫu hay mấy đó ra giàn - bản thân chủ chim cũng mang định kiến "chim mình bị lỗi rồi", đến lúc treo chim ra đấu - con chim vô tình thể hiện cái "tài" lộn cầu cho chủ mát mặt thì gần như lập tức các chủ chim bên cạnh sợ chim mình học theo., họ yêu cầu hạ chim lỗi xuống hoặc nếu ko họ sẽ bỏ chim họ ra chỗ khác... đó là lý do chim lỗi ko bao zờ có sân chơi dẫu chỉ là đấu giàn nội bộ.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
lần trươc trên mình thi chim , có 1 chú lộn 1 cái là 1 câu bọng hoặc chét, cánh ra ầm ầm nhưng vẫn bị loại

linhgjalai

Theo tiêu chí chấm thi ở mục thứ nhất như sau:
Chim không tật lỗi (không thiếu móng, cụt móng, lông xơ, thiếu lông đuôi, cánh)
vậy em xin có ý kiến như thế này các bác thấy có được không! Những chú lộn lồng thì vẫn đi thi được theo tiêu chí của hiệp hội chào mào nói chung và toàn thể anh em chơi chào mào nói riêng.nếu em có nói sai gì mơi mấy bác bỏ qua và cho ý kiến thêm
trân thành cam ơn