Chim bị lộn lồng có thể đi thi đấu được không ????.........??

caube1002

Theo mình được biết, chim ngoái lộn, bu nóc, hay santo được xem là lỗi vì nguyên nhân. Khi chào mào đấu thua 1 con chào mào khác( có thể đá thua, hoặc con kia ché nó tung lồng), gọi là bể chim. Khi gặp lại , vừa nghe giọng hót con kia nó đã sợ, nó tìm cách bay ra khỏi lồng, Lúc này chim cứ ngoái cổ ra sau, lộn mà không lộn, ngoái cổ, bu nóc tìm cách thoát ra ngoài. Người ta sợ chim ngoái, lộn vì nghĩ nó bị bể chim.
Tóm lại con chim bị thua( bể chim), khi gặp lại đối thủ , nó tìm cách thoát ra ngoài nên ngoái, lộn, bu nóc.

Nhưng có những con chưa bể chim, mới nuôi từ chim non lên đã lộn , ngoái và Santo, thì xem như đó là tật lỗi thì có vẻ oan cho chú chim đó quá.

Lộn, ngoái, santo có hai trường hợp:
-chim bị bể
-do tính nết tự nhiên con chim
bác phân tích rất chuẩn để ae mới chơi hiểu được về cái tật này.

xa tinh huy

thực ra chim bạn ngoái lộn nhưng vẫn chơi tốt và sổ đều thi vẫn ok.k sao đâu bạn.chỉ sợ e nó bỏ đấu thôi.thân

Chim bị lộn thì không cho thi chứ bu nóc vẫn cho thi mà,đa số chào mào các con có lửa đều sinh tật,tức chim là ngoái nhưng đến khi kẹp lên giàn đấu thì vẫn chơi ngon lành :)

tran van trinh

trong điều lệ thi đấu không có nhắc tới việc lộn lồng.chú chim đang thi đấu mà lộn nhưng em nó vẫn ra giọng chéc và sổ vay theo bác chấm rớt hay chấm đậu
Vậy lộn lồng co phải là bệnh tật không??????????????
mong các bác chỉ giùm em ????????
bác linh nên đọc tiêu chí chấm thi nhiều vào nhé he he he vì mỗi cuộc thi đều đưa ra hoàn lạc nội quy ,trong đó có tiêu chí lộn.
nhưng tiêu chí này củng do ae nghệ nhân đưa ra .nhưng thấy bác đưa ra bài viết này anh thấy củng hay hay .mong ae dđ bình luận nhiều vào nhé

theo luật phổ biến thì chim lộn là bị loại.mình có một con chơi rất hay ko bao giơ bỏ nước chơi nhưng nó chỉ có đúng 3 cộng lông đuôi nên ko đi thi đươc.luật qui định vậy phải theo thôi,miễn ý kiến nên giá các con lộn mèo chỉ còn nửa tiền

Rin Nguyen

Từ xưa đến giờ e chưa đi thi lần nào, nhưng hiên tại bay giờ e đang câm một Chu a lưới Giong thổ
Đồng cực hay, khi nuôi chim em chỉ nghỉ khi mang chim đi đâu nó cũng làm em thấy vui hài Long La được tuy nó bị lộn rất năng, đung bao giờ phụ những Chú đó, thì tự nhiên nó sẽ không phụ mình đâu, em nó sống với em đã 7 năm rôii

minhtuantbvn

trong nuôi chim vẫn có sự mê tín một chút,chim bị tật lôn có ng nói xui vì đang tốt lại lộn ngược....nên đó mình nghĩ cũng là tiêu chí của điểm thi

xellosak

cứ người lớn nói đó là cái tật đi thi hay giàn giáo gì cũng loại ngay lập tức loại từ vòng gửi xe =))

nam

Toàn suy đoán và áp đặt, chưa có một ý kiến hợp lý và khoa học. Đại loai, trong tiêu chí đi thi có tiêu chí lồng móp méo ko được thi, mình thấy hơi vô lý. Thi chim chứ có thi lống đâu. Vài ý kiến chủ quan. Thân.

nam

Nhân tiện đây nhờ mấy ae diễn đàn cho mình hỏi sao chim thi khi hót tiếng "gió" thì bị loại? Thân.

hoangjtam

các bác thấy nuôi chim mà bị lôn với không bị lộn cái nào dễ hơn quy định khắt khe như vậy mới thể hiện trình độ thuần chim của nghệ nhân chứ.theo ý kiến chủ quan của e thì đa số má trắng là hay sinh tật 10 con hơn 5 con là có tật lỗi. nuôi mà k bị tật lỗi mới đẳng cấp chứ còn bị tật nói làm gì nữa.còn gì gọi là nghệ nhân các bác nhể.ở chổ e có ông chuyên trị ngoái lộn con nào mà hết cách bó tay bó chim đưa ổng hết cầm về cho bác 300k uống trà kha kha.

nhocnt1

các bác thấy nuôi chim mà bị lôn với không bị lộn cái nào dễ hơn quy định khắt khe như vậy mới thể hiện trình độ thuần chim của nghệ nhân chứ.theo ý kiến chủ quan của e thì đa số má trắng là hay sinh tật 10 con hơn 5 con là có tật lỗi. nuôi mà k bị tật lỗi mới đẳng cấp chứ còn bị tật nói làm gì nữa.còn gì gọi là nghệ nhân các bác nhể.ở chổ e có ông chuyên trị ngoái lộn con nào mà hết cách bó tay bó chim đưa ổng hết cầm về cho bác 300k uống trà kha kha.
cho em hỏi 1 chú chim bị ngoái ngửa có lay cho các con xung quanh không ạ ? bác ở đâu thế ?

tuanlv115

Toàn suy đoán và áp đặt, chưa có một ý kiến hợp lý và khoa học. Đại loai, trong tiêu chí đi thi có tiêu chí lồng móp méo ko được thi, mình thấy hơi vô lý. Thi chim chứ có thi lống đâu. Vài ý kiến chủ quan. Thân.

Bác nói thế mình thấy bùn cười quá . Thế thử hỏi 1 hội thi bao nhiêu người nhìn vào . Anh em trong và ngoài nc nhìn vô . Bác mang toàn lồng sắt méo mó vô thử hỏi có nhìn đc ko . Đây là tính thẩm mĩ của 1 cuộc thi . 1 ca sĩ lên sân khẩu luôn phải ăn mặc đẹp để làm mới mình hợp nhãn khán giả . chứ ăn mặc lôi thôi thì ai coi .

tuanlv115

Nhân tiện đây nhờ mấy ae diễn đàn cho mình hỏi sao chim thi khi hót tiếng "gió" thì bị loại? Thân.

Hót gió là hót thầm . Nó ko phải là hót đấu . Thi đấu chim chào mào nó thể hiện cái uy sức bền giọng hót của nó . Khi hót con chim há mỏ mào vươn dáng đứng rất hùng dũng . Hót gió thì ko đc tính vào là đấu đc . Nếu tính cả hót gió thì có con nó nằm bẹp cầu hót cả ngày mất hiz hiz

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Chim lộn qua malai thi nha còn vn ko chơi chim lộn. Mà lộn nay mình có cách trị rồi đảm bảo 100%. nhưng bỏ lồng khác thì nó santo. Hinh avata là con lộn của mình đó.