Chim chơi cánh và sàn cầu ít ra mỏ có phải chim hèn ko?

• Người khởi tạo xeko
  • Ngày bắt đầu

Kẻ Trú Mưa

em mới cho ra đi 1 con chim bắc: nết chơi siêng cánh, nhìn chằm chằm vào mặt đối thủ, mỗi tội há mỏ ra thì lại ngứa cả tai :p

giangnam

bây giờ rất nhiều ae tuyển chim yêu cầu chú chim cầu - cánh - bọng phải đều, nhưng kiếm đc những con có nết như vậy không phải điều đơn giản
như mình ko yêu cầu khắt khe làm gì cứ 4 cầu 2 cánh 2bọng là ok, cánh ko cần đẹp lắm , bọng cũng đừng quá dỡ thôi

cuongpham82

4 cầu 2 bọng mà kêu là không khắt khe? Được như vậy thì đó là con chim siêu mỏ rồi. Tìm con chim nhảy 3 cầu ra 1 mỏ đã khó, huống hồ ...

NAMNT

em mới cho ra đi 1 con chim bắc: nết chơi siêng cánh, nhìn chằm chằm vào mặt đối thủ, mỗi tội há mỏ ra thì lại ngứa cả tai :p

nuôi chim thì nghe hót là chính, rồi giao lưu anh em chơi. chứ không chuyên luyện chim đi thi nên tối ngày nghe nó tra tấn giong sao mà chịu nổi.

phuongcty470

bây giờ rất nhiều ae tuyển chim yêu cầu chú chim cầu - cánh - bọng phải đều, nhưng kiếm đc những con có nết như vậy không phải điều đơn giản
như mình ko yêu cầu khắt khe làm gì cứ 4 cầu 2 cánh 2bọng là ok, cánh ko cần đẹp lắm , bọng cũng đừng quá dỡ thôi
Chỉ cần 4 cầu 1 bọng là quá ngon rồi, yêu cầu của bạn cao quá khó kiếm là phải.

diepxuanhung

mình cũng có một e như vậy, chơi trường nhiu nguoi khen con chim của mình chơi hay đấy chứ, nhung it ra mỏ

Laviexd

Mình cũng mới chơi CM thôi nhưng theo mình:
1- Nếu chim trên 2 mùa lông: Khả năng nhiều là nết nó vậy. Ko khả quan để thi thố. Vấn đề lửa ít khả năng. Để thi thố thì ko ăn thua. Ở miền nào cũng vậy: chấm thi đủ 3 yếu tố như sau "cầu, cánh, mỏ".

2- Nếu chim 1 mùa lông: Chú ý huấn luyện tại trường cội. Cách huấn luyện các bác tìm các bài trong diễn đàn.

Kết luận: Để tìm đc bổi hay cực, cực, cực kỳ khó. Đôi khi là cái duyên. Vậy nên chú chim nào hay và có tố chất ăn cờ ko hề < 20tr. Thú vui tốn kém phải không các bác.

giangnam

Mình cũng mới chơi CM thôi nhưng theo mình:
1- Nếu chim trên 2 mùa lông: Khả năng nhiều là nết nó vậy. Ko khả quan để thi thố. Vấn đề lửa ít khả năng. Để thi thố thì ko ăn thua. Ở miền nào cũng vậy: chấm thi đủ 3 yếu tố như sau "cầu, cánh, mỏ".

2- Nếu chim 1 mùa lông: Chú ý huấn luyện tại trường cội. Cách huấn luyện các bác tìm các bài trong diễn đàn.

Kết luận: Để tìm đc bổi hay cực, cực, cực kỳ khó. Đôi khi là cái duyên. Vậy nên chú chim nào hay và có tố chất ăn cờ ko hề < 20tr. Thú vui tốn kém phải không các bác.
chim ăn cờ có nhiều loại chứ đâu phải ăn cờ là giá cao đâu, ăn cờ mà chơi có phong cách, hình đẹp, phong độ đều giá mới cao đc, còn những chú cứ tàng tàng lâu lâu kiếm đc cái top thì cũng bình thường

BacSyDaKhoa

em nó chơi như thế người xưa gọi là NÓI ÍT LÀM NHIỀU người thời @ gọi là THƯA BỌNG ( chim chào mào....có nơi còn gọi là chào MÁU )vì hầu hết các em nó đều có 1 tật lỗi nào đó nên thường 1 người nghệ nhân không ai nuôi dưới 2 con. lí do gì lại thế chắc bác đã hiểu
theo quan sát của bọn dự báo thời tiết : gióng chim chào mào là loại rất khó dự báo ( nếu sắp có bão bọn nó có thể đoán trước 24h trước khi rẩy ra ) còn chào mào lửa củi + phong độ có ổn định không CHỈ CÓ TÔN NGỘ KHÔNG mới hiểu . vài lời chia sẻ mong anh em đừng ném gạch 4 lỗ nhé

chaomaopr

mình cũng mới chơi cm thôi nhưng theo mình:
1- nếu chim trên 2 mùa lông: Khả năng nhiều là nết nó vậy. Ko khả quan để thi thố. Vấn đề lửa ít khả năng. để thi thố thì ko ăn thua. ở miền nào cũng vậy: Chấm thi đủ 3 yếu tố như sau "cầu, cánh, mỏ".

2- nếu chim 1 mùa lông: Chú ý huấn luyện tại trường cội. Cách huấn luyện các bác tìm các bài trong diễn đàn.

Kết luận: để tìm đc bổi hay cực, cực, cực kỳ khó. đôi khi là cái duyên. Vậy nên chú chim nào hay và có tố chất ăn cờ ko hề < 20tr. Thú vui tốn kém phải không các bác.
nếu chim siêng cầu cánh quạt như máy và thưa bọng và đủ sức bền . Xin thưa dư sức lọt vào tóp. Chỉ khi tranh 4 con thì nó thua thiệt tí thôi. Mình từng gặp con máy chẻ.chỉ chẻ thôi chả cánh bọng gì cả. Sàng cầu chẻ vẩn lọt top 10 bình thường. Miễn con chim nó làm mấy con xung quanh nó xìu lại và nó nổi trội hơn thì chả có lí do ì chấm nó rớt cả
ko hẳn chim có cờ quạt là giá cao gần 20 củ. Lắm con lọt vào top 20-30 bán 5-6 củ chả ai mua kìa.

Laviexd

nếu chim siêng cầu cánh quạt như máy và thưa bọng và đủ sức bền . Xin thưa dư sức lọt vào tóp. Chỉ khi tranh 4 con thì nó thua thiệt tí thôi. Mình từng gặp con máy chẻ.chỉ chẻ thôi chả cánh bọng gì cả. Sàng cầu chẻ vẩn lọt top 10 bình thường. Miễn con chim nó làm mấy con xung quanh nó xìu lại và nó nổi trội hơn thì chả có lí do ì chấm nó rớt cả
ko hẳn chim có cờ quạt là giá cao gần 20 củ. Lắm con lọt vào top 20-30 bán 5-6 củ chả ai mua kìa.
Bạn cứ đùa. Bạn đã tận mắt chứng kiến giao dịch chim trên 100 chưa? Chim ăn top thì mình k nói vì tùy sở thích. Có thể mình bắt con 20 nhưng với bạn 2tr cũng k mua. Mình góp ý chủ thớt về con chim chủ thớt đưa ra chỉ cầu cánh chậm mỏ để bạn ấy có cái nhìn tổng quát thôi.

truongpham1205

Chim thi thoảng ăn tốp ngoài bắc nhiều lắm khoảng 3-4tr thôi. Còn nhiều con tốp chơi ổn định cao hơn chút 5-7tr thôi anh em.

kuhoian

Cũng gặp phải vấn đề này , Chim ra giàn đấu sàn cầu , cánh rất đẹp mắt nhưng 5 - 10 phút mới đc 1 bọng . Cụ nào có kinh nghiệm vụ này chia sẽ thêm cho em với ạ .

truongpham1205

Cũng gặp phải vấn đề này , Chim ra giàn đấu sàn cầu , cánh rất đẹp mắt nhưng 5 - 10 phút mới đc 1 bọng . Cụ nào có kinh nghiệm vụ này chia sẽ thêm cho em với ạ .
Khả năng chim bạn chưa thoải mái trên giàn. Bạn canh lúc nào chim ở nhà hót nhiều kè con khác vào cho nó chơi tại chỗ xem nó có nhiều bọng hơn ko.

MrKhoaMars

Ta thì thích mấy con sàn chậm nhưng mau mỏ, nhưng khổ toàn gặp thứ siêng sàn cánh nhưng thưa mỏ. Theo như mình đi xem nta thi mấy lần thì kính thưa con chim có mỏ nhiều mà chậm cầu thường bị hạ trước khi vô tới vòng top vì lỗi chơi yếu hơn những chú còn lại. Vì thẳng ra nó cứ từ từ mấy ổng hơi đâu mà đứng đếm mỏ, thấy chơi yếu yếu hạ luôn. Ta thấy nhiều người ngậm bồ hòn kêu là nên đổi thành thi cm đấu dẹp chữ hót đi. Còn mấy con sàn liên tục mất bọng thậm chí mất cánh vẫn ăn được top nha, vì vô top nta mới tính tới chuyện cánh cầu mỏ.

phuquangnt

Em có 1 con cũng v ở nhà thì bộng liên tục nhưng lên trường thì chỉ chơi cánh với sàn mà chơi 1h30' thế là do con chim chưa căng hay do nết chim anh. Em mới mua chưa bao lâu với chim mới xong lông mà người bán bảo là ở nhà bị chim đè dữ quá nên cho em nó ra đi. K biết chăm ntn thì em nó mới chịu chăm ra mỏ thi đi cội nhĩ

chaomaoviet@

chăm thử vụ lông nữa xem sao ..khả năng là do nết con chim nó thế ko có tố chất đấu giàn

chăm thử vụ lông nữa xem sao ..khả năng là do nết con chim nó thế ko có tố chất đấu giàn:D

MrKhoaMars

chăm thử vụ lông nữa xem sao ..khả năng là do nết con chim nó thế ko có tố chất đấu giàn:D
Nó ra nó chơi cánh với sàn mà bạn làm câu không có tố chất đấu giàn, không có tố chất là ra đứng im xù 1 cục cụp mào. Mấy con là siêng sàn với nhá cánh đi thi rất ăn tốp đấy bạn à.

NAMNT

siêng cánh thì ít bọng bạn à. cái này đa số mình thấy thế. con chim ăn giải là con chim siêng cánh v cầu. gần cuối, yếu lực thì nó bắt đầu đi bọng nhiều hơn cánh v cầu.