Chuyến đi bẫy chim gặp Đại Ca

keen_cola

Ngày đầu: Cuối tuần buồn.rảnh rỗi thế là mang chú chim mồi đi bẫy chim cho vui.mang chim chạy thẳng vào lô cà phê bẫy chim.nhưng chạy vào thấy vườn nào cũng tưới cà phê hết (đang mùa ra bông) tìm mãi tìm mãi.chui tít vào vườn cuối cùng.xa lắc xa lơ,chui vào vườn chẳng nghe thấy mô tê tiếng chim Cm nào hết,thôi mang chim ra cho hót hét tí,kêu chim trời về, chừng được 10p thì có chú chim bay về.chim về âm thầm,không hót hét,chú chim đi 1 mình,về gần lồng chơi cánh,và chỉ có thế (giới thiệu sơ qua về chú chim,chim to dài,so với chim vùng Gia Lai thì rất to con,nhìn khá là đẹp) cuối cùng thì sau 4h đồng hồ (1h-5h chiều) chi đứng gần chơi vui vẻ cùng em mồi như hai người bạn thân.lâu lâu ra cánh,trong khi em mồi như bị điên,la hét om sòm mà chú chim ấy vẫn cứ vậy(chẳng thèm tiếp) thấy chú chim khá đẹp mong muốn chú ấy về với bộ sưu tập cửa mình nên ý định sáng mai sẽ chiến với em nó tiếp
Ngày 2:
Sáng: 6h30 xuất phát với tâm trạng háo hức.lên xe phóng ngay vô địa điểm cũ.treo lại cái cây cũ.chim mồi mở áo lồng ra làm ngay một tràn ầm ĩ (giới thiệu về chú mồi,chú mồi được 1,5 lồng,chim chơi khá tốt,hót hét,chơi cánh,ché ổn định,chim đã thu phục được 3 em chim trời ‘chim ít khi đi bẫy,lâu buồn buồn xách đi xí’) và chú chim hôm qua lại về lần nay thì về một cánh ầm ĩ.chim về sổ giọng rất hay,ra giọng liên tục,to,đanh,chim đi cánh khá nhiều, trong lồng phấn khơi hi vọng lần nãy sẽ thu phục được em nó,nhưng cũng như lần trước em nó chỉ lại gần chơi chứ không băm bổ lao vào,nhưng lần nay có một điều mà khiến cho mình quyết định nếu không thu phục được em nó mình sẽ tiếc nuối lớn,chẳng là chim mồi hót hét thì chim ngoài trời bay về (rừng cà phê mà nhiều chim lắm) nhưng khi chú chim ấy ở đấy thì không còn nào dám lại gần chim mồi kể cả là lại hoảng 5 mét.chỉ đám đứng ngọn cây ra tí xíu giọng thôi,và nhưng lần ấy chú chim ấy bay vụt lên ( mình nghĩ chắc là chú ấy bay đi theo chim trời luôn) nhưng khi lên ngọn cây thì em ngây ngất chú chim ấy ché 1 tràn dài.bay tới chỗ chim khác đánh đuổi đi luôn,một vài em về và ra đi trong lặng lẽ.lâu lâu có đàn chim trời về khoảng 10 con và cũng ra đi theo cách đó,vẫn 1 tràn ché,và dí đánh,cuối cũng chỉ còn lại chú chim ấy và chim mồi,có 1 chú chim bay về chẳng hót cũng chẳng làm gì.chỉ đứng ngọn cây rồi lại bay đi chỗ khác mình cũng chẳng thèm để ý làm gì chỉ xem chú chim trời thôi (và từ đó mình đặt tên cho chú ấy là đại ca,mình nghĩ tên vậy cũng hợp lý,chú chim đại ca đó là chủ cả một vùng mình bẫy,đại ca của nhưng con chim trời,và điều làm mình bất ngờ nhất là đại ca của gia đình chú ấy,chú chim mình có nói là bay về mình không để ý đó,thực ra là chim mái.mái của chú đại ca này,chú chim nay phải nó là khá cam chịu,thỉnh thoảng đi với chồng thôi,công việc chính vẫn là đi kiếm ăn,lâu lâu bay về bên chồng,khá ít, chú chim trống là đại ca trong cái gia đình chỉ lo đánh đấm còn mặc kệ chim mái làm gì thì làm,cuối cùng thì tới 11h30 vẫn chưa có cách nào để thu phục Đại ca về nhà,đành thu lồng bẫy đi về,quyết tâm chiều lại quay lại với chú ấy
Chiều:12h15 xuất phát lúc trưa về tới nhà kể lại chuyện bẫy chim thì ông anh hàng xóm có cho 1 ý kiến là thằng em thử mang 2 con chim đi thử biết đâu thấy 2 con chim lại bẫy được,mình thì cũng chẳng có kinh nghiệm lắm thôi thì thử cho biết biết đâu lại được,lần nay thì lồng sập được cho thêm chuối và cà chua,hi vọng em nó ham ăn mà chui vào,tới nơi thì treo 2 con gần nhau (chú chim mang theo là chú chim bổi mình bẫy được cách đây mấy tháng,thấy chơi cũng được nên mang theo thử,cho em nó ra rừng học tập đàn anh luôn) chim mồi ra thì cũng chẳng hót gì mấy,vì để 2 con gần nhau,nhưng Đại ca vẫn bay về,và vẫn ầm ĩ như lần trước,Đại ca khá là thích chú bổi mới tới nên sáp lại gần liền,2 chú chim chơi với nhau ầm ĩ,khoảng 30p.có lẽ bị bỏ rơi nên em mồi la hét,khá bí bách,Đại ca thấy vậy nên bay lại bên em mồi chơi luôn,và hôm nay lại có thêm một tiến triễn nữa là em Đại ca về gần theo 1 tràn ché kèm theo,em mồi cũng ché lại,trong đầu nghĩ lần này chắc được quá,thấy em Đại ca sung quá,nhưng lúc đầu em ấy vẫn vậy,vẫn lại gần chơi thôi,rồi bỗng nhiên em ấy bay vụt lại lồng,nhưng lại là bay xuống đáy lồng bu đá (có tiến triễn,trong lòng khá vui vì nghĩ lần này sẽ được) vì đi không chuẫn bị nên lồng để nguyên không che lá gì hết rồi em ấy lại bay đi mất,theo mái(lần này thì chim mái đi chung với trống không rời,cũng từ đây mình biết đó là chim cặp,chú mồi lại sổ giọng và Đại ca lại về,và cũng như lần trước sau 1 màn đấu giọng và cánh,lại bu đấy lồng đấu típ (Đại ca có cái hay mà khó bẫy ở chỗ là bu vào 1 phát là bay ra liền không cho em mồi có cơ hội cắn lại) rồi chú ấy lại bay đi,lần nay em quyết định là lấy lông chim cho gần xun dưới đất để Đại ca không con bu đáy nữa,Đại ca lại về,lần nay sau màn chào hỏi là ché và bay quanh lồng bẫy khè chim mồi,nhất quyết không vào cầu tử,lúc này khá là nản rồi,thấy khó bẫy quá,rồi Đại ca lại bay đi và 2, 3lần như thế nữa,nản quá em rời khỏi chỗ trú đi xem xét xung quanh chơi luôn (à đi bẫy chim đi vào trưa nắng mà tìm chỗ mát ngồi thì không thấy chim,chỗ thấy chim thì nắng quá,vì chim ăn chơi ngồi chỗ nắng luôn,cuối cùng sau 2 tiếng em bứt sô đi tìm chỗ mát ngồi mà không thấy chim,đi quanh rồi ngồi lâu lâu ngó tí thôi,đang ngồi mát lấy điện thoại nhắn tin thì nghe ét ét,mừng gì đâu luôn nghĩ là Đại ca dính rồi, chạy vội vàng ra ngó thì thấy đại ca vẫn bên cạnh lồng chim mồi trong lồng thì kêu ét ét,bay toán loạn và nhận ra chim mồi đã bể,bể rồi nên cũng kệ ngồi rình xem Đại ca có sang chú bổi chơi không nữa lúc nay cũng chỉ nghĩ trông đầu là mài ơi mài lao vào mài đập cho con mồi của tao phát cho ra đi hẳn luôn để tao mang mài về chứ đằng nào cũng bể luôn rồi hay là mài đấu cả ngày rồi chắc cũng đói lắm (đấu sáng+chiều) mài vào cắn cho tao miếng chuối tao cảm ơn mài nhiều lắm,mong mỏi của mình không được Đại ca đáp lại,nhìn đồng hồ thì đã 5h chiều,thế là ra xách chim về mà trong lòng buồn bã (bể mồi ai chẳng buồn cơ chứ),chim mồi về nhà xù 1 đống mình cho lại vào lồng lớn trùm lại cho em nó tĩnh lại,tâm trạng lúc đó là mai sẽ đi mua keo dính Đại ca,ra tiệm chim thì chẳng ai bán hết,một ngày thất bại
Ngày 3: Mồi bể mà rất muốn thu phục được Đại ca về nhà thế là quyết định mang em bổi đi luôn (lúc này thì ham quá rồi) lần này rút kinh nghiệm là lấy lá vây tủ kín lồng lại chỉ hở mặt trên thôi,chạy tới địa điểm cũ,treo chim lên thì khoảng 2p sau Đại ca về,vẫn ồn ào náo nhiệt lắm,cả 2 con trình diễn màn đấu đá ầm ĩ,chim trời bay về,và cũng như mọi lần,1 tràn ché,hót, bay lại tất cả lại ra đi (khá là nhiều) Đại ca quay lại bên em bổi chơi tiếp,khoảng 50p sau Đại ca bay lại sáp lồng bay thẳng vào cầu tử,cầu xụp lại rụp,vui mừng không tả nhưng ôi thôi Đại ca lại bay ra,bay đi mất trong sự tiếc nuối của mình.chạy lại bên lỗng bẫy,thấy lồng sập rồi mà không thấy chim đâu hết,chẳng hiểu vì lý do gì,gài lại lồng và lại ngồi chờ tiếp,lần này Đại ca đi khá là lâu gần 1h mới quay lại,lại hồi hộp chờ tin từ em bổi,vẫn chơi (theo mình đánh giá thì Đại ca chim khá dữ đuổi hết chim đi, ché khá ác liệt,thấy chim bẫy tới là sáp vào liền,nhưng có đặc điểm mà mình thấy hay nhất ở Đại ca đó là chim chơi khá tĩnh chim.không vồn vã,dồn đập,mình đi bẫy thấy khá nhiều chim đấu đươc 10-20p là nhảy đá liền, còn Đại ca thì ít cung 30-1h mới bắt đầu lao vào đá,mà thường là bay vào ra liền nên không dính được,bay rất nhanh) rồi lồng lại sập mà kết quả vẫn như lần trước,Đại ca vẫn nhởn nhơ ngoài vòng pháp luật,sau lần này thì Đại ca lại bay đi,cũng vì chiều cũng muộn nên mình cho chim về (em bổi về nhà cũng bị hơi điếng nên về là im ro luôn) với lòng quyết tâm cũng như thấy được hết nét đẹp của Đại ca,sau một hồi liên lạc với vài người chơi chim em đã mượn được 1 chú mồi khá hay,đã thu phục được nhiều em,có đặc điểm là 1 chân (với điều kiện là bẫy được chim thì phải cho ông đó 1 con bổi mà mình bẫy được trước đây,ông rất thích,cũng chẳng vấn đề gì,vì mình ham Đại ca hơn,ông đi bẫy cũng mình được chim thì cho mình mà)
Ngày 4: 6h30 sáng,lên đường cùng chú chim mồi 1 chân cũng ông anh với hi vọng như mọi lần không thành là mang Đại ca về nhà,2 anh em lên đường,tới nơi dàn trận đón tiếp Đại ca,vẫn ổn ào, vẫn màn chào hỏi quen thuộc với mình,thấy chim lạ Đại ca dường như sung lên hẳn,bay tới liền,sáp lại gần mồi ra cánh đấu giọng,ông anh ngồi bên cạnh không yên nỗi,chim trời gì mà hay quá vậy,chim này chắc chim sẫy rồi (thôi đi anh chỗ này cách nhà dân gần cũng cả 7km.chim thì toàn giọng rừng,mà chim nhà ra ăn được hết mấy trăm em ở rừng này thì dể gì,thế là gật gù ‘ừ nhỉ’) cuối cùng thì sáng ngày thứ 4 cũng ra về theo bao tiếc nuối
chiều 12h30 xuất phát,mình đi 1 mình mang theo chú chim 1 chân đi,ra tới nơi treo mồi lên thì mồi bị dở chứng lúc hót lúc không hót,chơi được tí rồi lại nghĩ (bực mình con mồi này quá,biết vậy mang con bổi nhà đi chắc là hót chơi được hơn) em mồi hot rất ít nhưng dường như đại ca nghe thấy có kẻ khác xâm phạm lãnh thổ của mình nên tới tấp bay về,thấy chim lạ Đại ca tỏ ra là một chủ nhà hung dữ với đủ món nghề đánh đấm em ấy vẫn thường dùng để đuổi những chú chim khác đi,và rồi chuyện gì mình chờ đợi cũng tới,Đại ca sáp xuống gần lồng đấu với mồi,rồi thình lình Đại ca bay thẳng vào lồng đá với mồi,cầu lồng xụp em Đại ca lại bay đi (em này có tố chất đá sập cầu hay sao vậy,em đó bay vào và bay ra ngày bên hông trong sự chờ đợi của mình) Đại ca lại bay đi,mình nghĩ lúc đó là hết hi vọng bẫy được rồi,bỗng nghĩ ra ý kiến không biết dùng có được không là bẻ mấy cành lá tủ 2 bên cầu tử tạo thành 1 tán là rộng che cho em Đại ca không thể bay ra hông nữa,quay cầu chính vào cành mà em Đại ca hay đứng nhảy cầu,bây giờ thì lồng chim tạo thành 1 bức tường chỉ cho em Đại ca bay thẳng vào cầu từ mà không có cơ hội bay ra nữa.trang trí đẹp đẽ và ưng ý thì em mồi lại không chịu hót,không hót 1 lời nào luôn (lúc này thì mọi công sức coi như ra đi hết,chuẫn bị cho chim đi về ),thì bỗng có 1 em trời bay về trên ngọn cây,Wuyt Wiu vài tiếng,Đại ca chỉ chờ có thế bay về đuổi em chim trời bay mất,ak lần này về Đại ca không hot hét gì hết,âm thầm lặng lẽ,Đại ca hình như thấy có sự hiện diện quen thuộc của em mồi cho dù em mồi không hót gì hết.Đại ca lao xuống chào hỏi em mồi,em mồi cũng chẳng thèm tiếp luôn,mãi sau khoảng 5p thì em mồi bừng tỉnh sổ 1 tràn liên hồi kèm theo bung cánh,Đại ca có lẽ rất tức tối liền ché 1 hồi không thương tiếc.Và điều mình chờ đợi suốt 4 ngày (2 buổi 1 ngày ngoài rừng cà phê,sáng thì muỗi đốt,chiều thì nắng) Đại ca lao ngay vào cầu tử mà mình đã chuẩn bị,mình nghĩ lần nay như mọi lần thôi,nhưng thấy cầu sập,Đại ca kêu ét ét (tâm trạng lúc này thì có lẽ ai bẫy chim cũng hiểu được )mình lao vội ra,đúng là tán là đã giúp mình ngăn không cho Đại ca bay ngược ra lại,Đại ca bị mắc lại cầu 1 cánh thò ra ngoài cầu,có lẽ là bay ra mà không kịp,vội vàng chụp ngay Đại ca nhét vào làm ngay tấm hình kỷ niệm (ha ha Đại Ca ơi tao chờ mài lâu lắm rồi,về nhà với tao nhé)
Về nhà nghĩ thôi mấy ngày chiến đấu liên tục cùng Đại Ca rồi

Đây là chỗ mình bẫy chim

Còn đây là Đại ca đang kêu ét ét

Vào tay mình rồi nhé

Cho vào bịch thôi

Lên đường về nhà

Hẹn các bác hôm sau up hình Đại Ca về nhà
Kính chúc đại gia đình ORG mạnh khỏe và thành công
Thân Keen_cola!

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Bài viết hay quá, chúc mừng bạn đã chinh phục được em đại ca

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
Chúc mừng chủ thớt đã thu phục được em nó. Kể chuyện hấp dẫn quá, nghe là muốn cầm lồng bẫy lên đường.

tri_okthau

soncao3008

Những câu chuyện đi bẩy luôn mang lại những cảm xúc dạt dào, đúng là sướng thật. Chúc mừng bác có đc chim hay.

dovan

kí sự hay quá! bác ở đâu nhỉ? bữa nào giao lưu chơi, cảnh bẫy này ở đâu? mình ở ngã tư Biển hồ đây

pepsi47

Moderator
Bạn tường thuật lại quá trình đánh em Đại ca này hay quá mình đọc mà thấy rất hồi hộp tưởng tượng như chính mình đang trong trận đánh đó vậy và cuối cùng là một kết thúc thật có hậu, bạn ráng nuôi 1 thời gian nữa rồi thông báo cho anh em biết tình hình phát triển của em nó với nha, thân pepsi47.

toprui

nhìn mặt mày chim đẹp và cô hồn quá, mũ cui và hơi lân thì phải. chúc mừng bác.

chuột nhắt

em muốn đi bẫy quá mà không có cái lồng bẫy nào nên hồn.... thấy anh em bẫy được em này lại thich đi bậy chim..nhưng mồi chưa có lồng cũng không chán:p
chúc mừng chủ thớt có em đại ca nhé.... về nhà mà nó thành đại của đại ca nữa thì tuyệt cú mèo.

vietgun

Mình có việc gấp vậy mà phải nấn ná cả chục phút để đọc hết bài viết của bạn vì rất hấp dẫn, rất hay. Hôm trước lên đèo Hải Vân, mình thấy 1 cái lán tạm và được anh em giới thiệu là cái lán này do mấy ông bẫy chim làm ngồi rình 1 con bổi đầu đàn 1 tháng mà vẫn chưa bắt được. Nghe thất kinh!

timestien

Bác bẫy chim khu nào thế? Con này đúng là đại ca rồi, chờ hình em nó về nhà.