E đã thành công với 1 e ngoái nặng^^

TVC

Mình đang định thử cách mới nghĩ ra...nếu có thời gian, hàng ngày bắt chim ra, nhét vô túi vải, như kiểu bẫy được chim...treo vào cúc áo trước ngực mang theo bên mình, mang theo đu đủ, bón cho nó...sau một ngày tình cảm chim chủ có vẻ là dạt dào...Cái này hơi mạo hiểm tí...nhưng mà thực tế mình đi bẫy chim, con nào bẫy được đầu tiên, mình hay bón cho ăn trong khi chờ bẫy con khác thì con đó về nuôi nhanh thuần lắm, hôm trước đi bẫy được 4 em thì 2 em đầu tiên được bón kiểu vậy về như là chim thuần mấy tháng...Mai đang tính lôi một em ra treo trước ngực và bón cho nó...xem sau một ngày nó có gì hay ho không...em này cũng nhát, ngoái, lộn...
Cái vụ này độc đáo nè... cố gắng thử nghiệm rồi cập nhật kết quả cho ae học hỏi với nhé bác giangcoi.

chaomaotd

Mình có 1 con nếu ai chữa cho nó hết ngoái trong vòng tầm 3 tháng là mình tặng luôn dàn chim nhà mình. Đủ cách rồi, bỏ aviary rất rộng mà nó vẫn ngoái trong đó luôn, thả ra ngoài thiên nhiên nó cũng ngoái thì mình hết cách rồi.

Tuan031

Mình có 1 con nếu ai chữa cho nó hết ngoái trong vòng tầm 3 tháng là mình tặng luôn dàn chim nhà mình. Đủ cách rồi, bỏ aviary rất rộng mà nó vẫn ngoái trong đó luôn, thả ra ngoài thiên nhiên nó cũng ngoái thì mình hết cách rồi.
Mình nghĩ con chim ngoái do thói quen hoặc điều kiện nuôi nhốt lâu ngày thành tật.Khi mình chửa trị là buộc nó từ bỏ thói quen cũ để thích ứng thói quen mới .Tùy tố chất từng con và mức độ nặng nhẹ khác nhau ,quan trọng là thời gian và lòng kiên trì của chủ chim mà tỉ lệ thành công cao hay thấp.Mình đã trị thành công một con trong 4 tháng và đang thử với một con thứ 2 cũng rất khả quan(con này bị nhẹ hơn).Nếu gặp con chim hay thì nên tìm cách chữa còn chim dở thì không cần mất thời gian làm gì.

Click22

Chim thuần rùi thì nó ít ngoái lộn nhưng khi chim căng nó vẫn ngoái.
Đấy là do bạn chưa biết cách điều chỉnh nó, cho nó chơi luôn trong này rồi sẽ quen. Còn nếu bị thì do bạn làm theo kiểu ăn sổi, thời gian chưa đủ để con chim quên đi cái tật

Click22

Em nó vẫn nhảy qua lại đc nhé. thế nên mình mới nói mấy ngày đầu k trùm áo để e nó quen vs cuộc sống trong lồng này. các b đọc kĩ dùm

Click22

avi rộng chim sục càng ngoái nặng nhé b. con nhà mình cũng vậy, còn nếu k thấy hợp lý thì b có thể tham khảo cách khác, chứ còn bảo chữa đc cho dàn chim thì xl b chứ b chỉ là ng nói mồm thôi

Click22

Mình nghĩ con chim ngoái do thói quen hoặc điều kiện nuôi nhốt lâu ngày thành tật.Khi mình chửa trị là buộc nó từ bỏ thói quen cũ để thích ứng thói quen mới .Tùy tố chất từng con và mức độ nặng nhẹ khác nhau ,quan trọng là thời gian và lòng kiên trì của chủ chim mà tỉ lệ thành công cao hay thấp.Mình đã trị thành công một con trong 4 tháng và đang thử với một con thứ 2 cũng rất khả quan(con này bị nhẹ hơn).Nếu gặp con chim hay thì nên tìm cách chữa còn chim dở thì không cần mất thời gian làm gì.
vâng vì nó cũng là con rất ưng nên mình cố và thử nhiều cách rồi, đến cách này thì thây rất ok bạn alk

logach123

con của chủ thớt ngoái là bám vô nan lồng ngoái hay đứng trên cầu ngoái? mình có 1 con bị 2 trường hợp luôn, 1 con thì bám lên vanh ngoái và bu nóc rồi lộn, áp dụng theo cách của thớt vẫn ok hết chứ hả?

duongnhiet

Member
con của chủ thớt ngoái là bám vô nan lồng ngoái hay đứng trên cầu ngoái? mình có 1 con bị 2 trường hợp luôn, 1 con thì bám lên vanh ngoái và bu nóc rồi lộn, áp dụng theo cách của thớt vẫn ok hết chứ hả?
Cứ làm đi rồi được hay không được cũng lên viết report để anh em đọc cho vui:D
Đứng 1 chỗ ngoái thì thế nào cũng santo (lộn). Mình thấy bám nan ngoái thì khó trị và nhìn nản hơn.

Nhảy jump, santo, ngoái ngước.
Cắn lông đuôi, lông cánh.
Giọng lỗi (pha tiếng mái, tiếng gọi mái)

Mấy kiểu trên của chim giống như là tứ đỗ tường của con người vậy.

quangphucmobile90

Cứ làm đi rồi được hay không được cũng lên viết report để anh em đọc cho vui:D
Đứng 1 chỗ ngoái thì thế nào cũng santo (lộn). Mình thấy bám nan ngoái thì khó trị và nhìn nản hơn.

Nhảy jump, santo, ngoái ngước.
Cắn lông đuôi, lông cánh.
Giọng lỗi (pha tiếng mái, tiếng gọi mái)

Mấy kiểu trên của chim giống như là tứ đỗ tường của con người vậy.
mình mới có thêm 1 con bệnh mới nửa nè. không dám nhảy xuống cầu chính ăn. dù đổi tất cả các loại cầu màu sắc... tháo cầu phụ ở trên luôn củng không chịu đậu. bám nan chổng đít lên trời cúi xuống ăn.

Click22

Con của mình bị cả 2 luôn :D bạn cứ thử đi sẽ thấy kết quả hơn mong đợi

ibstkis

Như hình chụp up lên thì chữa xong ngoái có lẽ con chim cũng dễ bị hỏng chân mất.

quangphucmobile90

Mua chim thì xin cả cầu chứ bác :D
không bạn à nuôi em nó 6 tháng nay không sao . chim 3 mùa rồi. tự dưng mới đây 2 tuần phát bệnh này. chắc do mình hay lấy cây lùa em nó từ lồng lực qua. đang có gắng trị. xong sẻ share ae.

noucamp98960

Chủ thớt cũng mơi thu thành công và chia sẽ kn cho ae thui, mình nghĩ thớt cung ko trả loi dc mấy câu hoi nay, Ban thu thực thi rùi đưa ra nhận xét cho ae d đ tham khảo.

Click22

Chủ thớt cũng mơi thu thành công và chia sẽ kn cho ae thui, mình nghĩ thớt cung ko trả loi dc mấy câu hoi nay, Ban thu thực thi rùi đưa ra nhận xét cho ae d đ tham khảo.
Con của mình cũng vậy b ak. nên mình nghĩ con mình khỏi thì con khác cũng có thể, vì chim mình bổi già chứ k phải bánh tẻ hay non cho nên là dễ chữa hơn :D

hailua198

Vấn đề này cũng đã bàn nhiều. Mình cũng đang thử nghiệm 1 con chào mào, đến nay đã hết ngoái. Thay thức ăn, chim chỉ đứng trên cầu cao nhìn xuống. Đây là con chim bẫy được, phải vào cám. Nhưng cứ bàn nóc lồng thì ngoái. Chuyển các loại lồng và bố trí các kiểu cầu cũng không hết. Sau đó, tận dụng cái tủ gỗ cũ. Hộc tủ rộng khoảng 40x40x40cm. Bố trí thức ăn ở sát cửa, ngay đáy lồng, cầu cao cách trần 10cm, cách tường trong cùng 10cm. Cầu thấp cách đáy lồng 15cm. Để hộc cao ngang tầm người. Sau 2 tháng đã thấy khả quan. Giờ đã chuyển em nó sang lồng vuông. Vẫn che 3 mặt và nóc lồng, treo ngang tầm người. Đang hi vọng vì em này có ngoại hình đẹp và giọng hay.

Click22

Vấn đề này cũng đã bàn nhiều. Mình cũng đang thử nghiệm 1 con chào mào, đến nay đã hết ngoái. Thay thức ăn, chim chỉ đứng trên cầu cao nhìn xuống. Đây là con chim bẫy được, phải vào cám. Nhưng cứ bàn nóc lồng thì ngoái. Chuyển các loại lồng và bố trí các kiểu cầu cũng không hết. Sau đó, tận dụng cái tủ gỗ cũ. Hộc tủ rộng khoảng 40x40x40cm. Bố trí thức ăn ở sát cửa, ngay đáy lồng, cầu cao cách trần 10cm, cách tường trong cùng 10cm. Cầu thấp cách đáy lồng 15cm. Để hộc cao ngang tầm người. Sau 2 tháng đã thấy khả quan. Giờ đã chuyển em nó sang lồng vuông. Vẫn che 3 mặt và nóc lồng, treo ngang tầm người. Đang hi vọng vì em này có ngoại hình đẹp và giọng hay.
nếu k đc bạn cứ thử qua cách của mình nhé. k cần trùm áo :D sao đỡ lo

nguyenvandu

Cách chưa ngoái của mình là nhốt vào lồng vuông bịt nóc phía trong lồng,1cầu chính 1phụ,cầu phụ cách nóc lồng sao cho chim đứng đụng đầu,quấn cuộn keo trong ở phía trong lồng từ cầu phụ đến nóc để hạn chế bám thành để ngoái