Giao lưu giữa các nghệ nhân chào Mào Thái Lan và CLB Chim cảnh TP-Huế

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Chúc mừng cho phong trào. Chúng ta nên có nhiều bài viết phân tích về giọng từng vùng của Huế để khi hội nhập văn hóa, bản sắc Việt được ghi nhận trước. Không thì người Thái qua VN mua chim rồi qua đó đăng lên các trang viết là chim giọng của họ. Trong su thế hội nhập, chúng ta phải khẳng định được cái bản sắc, đặc trưng văn hóa cụ thể là chất giọng chaomao của VN mong anh em lưu tâm. Không thì giọng chim mình mất gốc khi chim rừng cạn dần mà phong trào nuôi đẻ ở Thái quá phát triễn và phát triễn có bài bản có quy mô.

Mong anh em đóng góp bài viết về chất giọng các vùng nhằm khẳng định nét đặc sắc của dòng chaomao Việt với bạn bè trong khu vực cụ thể là giọng chim Huế. Hòa nhập chứ không thể hòa tan.

Tình cảnh này cũng xảy ra với Chó Phú Quốc Việt Nam, và Thanh Long ruột trắng Việt Nam, chó Phú Quốc thì bị lai tạp thành Xoáy Thái rồi đi đăng kí bản quyền ở Hiệp Hội Chó Quốc Tế, Thanh Long thì ruột hóa đỏ, làm nông dân Việt điêu đứng hòa nhập nhưng không hòa tan. Nói như vậy, nhưng cũng chúc mừng cho tình hữu nghị các nghệ nhân Việt -Thái, hy vọng trong tương lai sắp tới thú chơi Chào Mào Việt Nam sẽ có những bước tiến vững chắc hơn so vai sánh vế cùng bè bạn quốc tế.

Thân ái, black_fish9402

vinhcdn

Các bác chỉ sợ hết chim mà ko nghỉ đó là cả một nghẹ thuật của thú vui tao nhã nhưng nhớ là đừng vì ham lợi mà bán hết chim hay thì uổn lắm chứ còn giao lưu Hoc hỏi là cả một nghệ thuât đấy chứ hoan nghen tinh thần hữu nghị

Hue75

Các bác chỉ sợ hết chim mà ko nghỉ đó là cả một nghẹ thuật của thú vui tao nhã nhưng nhớ là đừng vì ham lợi mà bán hết chim hay thì uổn lắm chứ còn giao lưu Hoc hỏi là cả một nghệ thuât đấy chứ hoan nghen tinh thần hữu nghị
Không có hữu nghị đâu các bác ạ! Trong đó có thằng đầu trọc đứng phía sau nó nói tiếng Việt rất rành,mình cũng từng gặp ở huế đầu năm vừa rồi,nó là dân buôn bán chim cho bọn thái đó.ae cũng bị nó lừa nhiều lắm rồi,các bác nên cẩn thận thì hơn.ae huế hỏi Long đỉ (Phan đăng lưu) là rỏ.

chaomaohue.

Chào Mào Danh Dự
Không có hữu nghị đâu các bác ạ! Trong đó có thằng đầu trọc đứng phía sau nó nói tiếng Việt rất rành,mình cũng từng gặp ở huế đầu năm vừa rồi,nó là dân buôn bán chim cho bọn thái đó.ae cũng bị nó lừa nhiều lắm rồi,các bác nên cẩn thận thì hơn.ae huế hỏi Long đỉ (Phan đăng lưu) là rỏ.
Không sao đâu bạ,thời buổi đã mở cửa giao lưu thì đau ngại chuyện đó nữa.Mình hòa nhập chứ không hòa tan.Chứ khư khư bế quan tỏa cảng như thời trước đây thì mình cang giống như con ếch ngồi đáy giếng nữa đó.Cái côt làm sao mình giử được lõi của mình và giới thiệu những cái hay của minh đến cho bạn bè .Con chim muốn đúng cho có chất giọng hay thì phụ thuộc vaoof nơi nó sinh ra,uống nước tại đó ,ăn thức ăn tại đó,gặp csi nắng cái gió tại đó nữa thì mới hay.

Tom

Em thấy mây bác phức tạp hóa Vân đề quá. Các nghệ nhân Thái Lan qua VN Minh giao lưu và Tim mua chim là chuyên tốt thôi. Chim Minh phải hay thì họ mới Tim đến, trước mắt cứ giao lưu với nhau là quan trọng nhất, còn nhưng Vân đe khác thì em nghĩ La các nghệ nhân VN Minh cũng có đăng cấp của người VN chứ. Không lo, không lo.

toprui

có 2 ông đầu trọc, ông đứng dựa cột giống anh soncuaro nhà mình ghê :)

Clbcm_tinh_kontum

Chuc mung AE nghệ nhân xứ Huế nói riêng gặt hái nhiều thành công trong thú vui chung này va huong CM Viet Nam huong ra tam quoc te

nnvnho

bao giở mình có một chú chim góp vui cùng hội thi nhỉ? Cố gắng chăm sóc mấy chú chim cưng ở nhà thôi k có cách nào khác.

lamgiadat

Tình cảnh này cũng xảy ra với Chó Phú Quốc Việt Nam, và Thanh Long ruột trắng Việt Nam, chó Phú Quốc thì bị lai tạp thành Xoáy Thái rồi đi đăng kí bản quyền ở Hiệp Hội Chó Quốc Tế, Thanh Long thì ruột hóa đỏ, làm nông dân Việt điêu đứng hòa nhập nhưng không hòa tan. Nói như vậy, nhưng cũng chúc mừng cho tình hữu nghị các nghệ nhân Việt -Thái, hy vọng trong tương lai sắp tới thú chơi Chào Mào Việt Nam sẽ có những bước tiến vững chắc hơn so vai sánh vế cùng bè bạn quốc tế.

Thân ái, black_fish9402

Em thích suy nghĩ và những bài viết của bác này.

YeuCM

Theo mình nghỉ với kinh nghiệm nhân giống và ép giọng của người thái. 1 thời gian ko xa chim thái sẽ hót giọng chim Miền Trung thôi. Chào mào ngày càng hiếm nhất là Huế. 1 thời gian nữa là tuyệt chủng lúc đó sẽ nghiên cứu sinh sản nhân tạo và học theo ng thái.

hoadainhan

Còn đâu chim nữa mà bán cho thái lan? có mà trong tương lai ko xa việt nam nhập chào mào thái thì có ^^! bọn thái lan nổi tiếng với nuôi sinh sãn và ép giọng mà ^^

DucNguyen1306

Em chơi chim cho vui thôi nên ko quan tâm lắm đến vấn đề kinh doanh. Giọng chào mào Thái không được hay như của mình, cái này em xem trên mạng là chính chứ chưa đc tận mắt nhìn thấy con chào mào "nhập ngoại" nó như thế nào. Các bác cứ sợ người ta mua hết chim của mình là mình không có chim để chơi. Vậy em hỏi 1 câu ạ : " Chim của nhà mình ở những vùng hay ý, có còn nhiều không ạ ? "
Bên mình chỉ biết bẫy chim về chơi thôi chứ vấn đề bảo tồn thì còn kém lắm, vậy nên 1 số giọng hay giờ không còn nữa. Có thể là họ sẽ mua chim của mình về họ nuôi sinh sản, ép giọng sau đó bán ngược lại bên mình. Điều các bác lo là vấn đề này pk ạ ? Bên mình chim có nhiều vùng, nhiều giọng hay cái này mình cần phải bảo tồn chứ nhưng hạn chế của mình là ít kinh nghiệm về sinh sản, ép giọng. Nguồn chim chủ yếu là dựa vào tự nhiên thế nên mới có tình trạng chim miền Bắc thì 100.000 -150.000/ con có khi mua nhiều, mua chim bẫy lưới còn rẻ hơn trong khi chim miền đắt gọi là xắt ra miếng mà mới chỉ là chim mộc thôi nhé. Người Thái thì lại có thừa kinh nghiệm trong vấn đề này.
Cái vấn đề chính, vấn đề mấu chốt là chim hay của mình kết hợp vs kỹ thuật chăn nuôi, ép giọng của người Thái để tiếp tục duy trì một số giọng chào mào hay của nước ta.
Một mối quan hệ 2 bên cùng có lợi mình học hỏi kinh nghiệm chăn nuôi của họ để có thể áp dụng gìn giữ những giọng chim quý, tiếp đến thả chim về tự nhiên.
Nhưng để đề phòng người anh em chơi xấu chúng ta cũng cần phải tỉnh táo đề phòng nhé.
Cái này có lẽ cũng trong kế hoạch phát triển của các bác trong Huế rồi.
Em cungx chỉ mong có vậy thôi ạ