Hình ảnh sơ bộ về nguyên nhân và cách lột vảy chân CM ...

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Mình ấp ủ khi nào có dịp lột bót chân CM sẽ làm hình ảnh và clip hướng dẫn cụ thể cho AE thấy, hôm rồi có làm nên có làm mấy cái clip và chụp mấy cái hình hôm nay mở topic cho AE xem...

*** Đầu tiên mình xin nói rõ nguyên nhân vì sau chúng ta nên lột bốt :

Hình này sau khi lột bốt...

qua hình chúng ta thấy được 1 miếng thịt ngay chỗ đầu gối chim, thật chất đây là do khi bốt quá cao chim thường xuyên hoạt động sẽ tạo nên 1 phần thịt đùn lên ngay đầu gối, nếu khối thịt này để lâu ngày và ma sát với phần bốt quá cao sẽ ảnh hưởng nhiều đến sự hoạt động của CM vì nó cứng lại và bị ké bên trong.( Hình đó là mình sẽ xử lý 2 lần rồi đó nhưng vẫn còn 1 phần dư ra.)

*** Thời điểm lột bốt :

Mình thường chọn thời gian lột vào đầu mùa thay lông, sau khi chú chim rớt đợt lông đầu tiên xong thường chim sẽ không rớt trong 1 2 ngày, lúc này chim còn chút lửa, còn khỏe thôi và thời gian thay lông còn dài nên nếu chim có hoảng thì cũng có tg để phục hồi.

++Dụng cụ: 1 chén nước muối, 1 vật mỏng và hơi nhọn đầu ( có thể là dụng cụ lấy khóe chân hay dụng cụng ráy tai), 1 cầm cắt móng...

*** Tiến hành : Do làm và quay 1 mình nên để máy quay không chuẩn khg có clip rõ ràng cho AE xem.

Cho chim tắm trước 1 lúc, sang qua lồng hoặc bắt chim ra khi lông còn ướt, lúc đó do chim mới tắm nên chân chim ngấm nước mềm ra rồi...

Bắt chim ra bằng tay trái để dễ thao tác :

Ngâm chân chim và nước muối tầm 1 đến 2 phút cho lớp vảy chân mềm ra.

Clip không rõ lắm do làm 1 mình quay khg chuẩn

Dùng vật nhọn và mỏng khều nhẹ nhẹ từ phần bên hông chân chim sao cho khi thấy lớp vảy nào bong lên thì lòn cái đầu nhọn vào bên trong tách từ từ lớp vảy đó. Lột từ lớp 1 nhé, tới lớp cuối cùng thường là lớp mà bạn thấy nó trong veo nhìn thấy chân bên trong thì ngưng lại nhé....

Tới phần này AE cập nhật cách của nguyenhaiabc nè :
Gửi bởi nguyenhaiabc

Em còn 1 cách mà sáng nay vừa làm cho " Cóc Ghẻ" nhà em
vắt nước cốt chanh cho vào chén, chừa lại 1 miếng vỏ chanh sau đó bắt chim ra, dùng vỏ chanh thắm ít nước cốt chanh thoa diều lên chân chim.. thoa xong 2 chân chỉ cần dùng tay chạm nhẹ là vãy bung ra. ko cần cây nhọn cại vẫy luôn
Vì trong chanh có chứa axit nhẹ mà vẫy chân chim là sừng gặp axit nó miền và dẻo nên dể thao tác hơn nước thường
chúc ae thành công
thân ái nguyenhaiabc

Nếu vảy cứng và già quá khg bong ra mới dùng vật nhọn cậy ra nhé!!!

Vừa làm vừa xem thái độ của chim nhé, thấy chim có biểu hiện đau hay vùng vảy mạnh thì ngưng lại xem xét, nếu thấy không ổn thì cho chim vào lồng xem thử xem thái độ thế nào nhé, đừng cố gắng quá mà hỏng chân chim...

Thấy chim bình thường nhảy nhót tốt thì bắt ra làm tiếp.... Thường thao tác chuẩn thì 1 chân làm cug 10 phút.

*** Cách xử lý phần vôi hóa hay ké ngay đầu gối chân là ngâm cho mềm và cạo lớp vảy ra, nếu bị ké thì dùng kềm cắt nhẹ lấy hột ké ra thôi.
Dùng kềm cắt móng chân nếu móng dài luôn nhé, nhớ cắt từ từ thôi đưng cắt 1 lần 1/2 móng thì có khi chảy máu.

Chân sau khi lột sẽ thế này :

*** Hoàn tất :

Sau khi xong 2 chân cho chim vào lồng tắm lại 1 lần cho sạch lông... treo chim lê phơi nắng tầm 15 phút, trùm chim cho nghỉ ngơi... Chú chim mình lột xong thấy vẫn ok hót hét tốt.

The end ! cho chim đi ngủ!

Thân chúc các bạn thành công!

Sửa lần cuối:

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Xem Dũng lột bốt thấy chuyên nghiệp quá đi từ các bước chuẩn bị cho đến đồ nghề và thao tác.
Bữa này mở dịch vụ làm neo cho chào mào được rồi đấy Dũng :) :)

Àh Con Dốc kiềng đã xong lông chưa? Nó bữa nay thế nào rồi không nghe tin tức gì nhỉ?? Hehe, bốt nó cũng gần như on Dũng đã lột đó.

Thân ái!

miwon0303

Mình cũng có 1 em như này mà không biết phải làm sao. Hay quá, thanks bác cmnhatrang nhiều, chúc em nó chóng lành.

pepsi47

Moderator
Bài viết chia sẽ kinh nghiệm của anh thật đáng quý và rất có ích cho những anh em nào chưa biết. Thân pepsi47

khanhden1980

bài viết rất chi tiết,rất bổ ích cho anh em mới chơi cũng như chơi lâu mà ko biết lột.
mong các MOD có những bài viết hay cho anh em tham khảo
một lần nữa cám ơn anh CMNHATRANG nhiều!!!!!

love_chaomao_hue

Bài viết rất ý nghĩa và bổ ích cho ae đam mê CM. Cảm ơn chủ thớt đã dành không ích thời gian để chia sẽ kinh nghiệm cho ae diễn đàn. Chúc CMNHATRANG sức khỏe và có thêm nhiều bài viết thiết thực. Tks

khoant

Hay quá chú Dũng ơi. hôm nào nhờ chú lột giúp mình chú chim mơi bắt nhan.

gravita82h3

khi trưa mới lột thử mà chỉ dám lột 1 bên à...... mai làm tiếp bên còn lại.... xem bài của bác xong thấy mềnh làm vẫn thiếu bước ngâm nc muối nên khó lột là đúng rồi :))
tks bác

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Xem Dũng lột bốt thấy chuyên nghiệp quá đi từ các bước chuẩn bị cho đến đồ nghề và thao tác.
Bữa này mở dịch vụ làm neo cho chào mào được rồi đấy Dũng :) :)

Àh Con Dốc kiềng đã xong lông chưa? Nó bữa nay thế nào rồi không nghe tin tức gì nhỉ?? Hehe, bốt nó cũng gần như on Dũng đã lột đó.

Thân ái!

Con dốc kiềng e cho đi tu nghiệp cho dạn bớt rồi a ơi, ở nhà e vắng người nó nhát càng nhát hơn thôi. Con đó pot dày ghê mà e chưa dám lột vì nó còn quá nhát. Thường những con già thì dạn , riêng con đó thì do chết chỗ chết chủ nên nhát.kinh.
Thân!

chenruounong

Chào mào và tôi
Chào anh
Clip sau khi lột bốt cho chim xong là con chim đó anh có cắt mống chân cho nó à. Thấy móng nó lạ lạ
Với lại cho em hỏi : cắt móng có tác dụng gì không a. nếu k cắt thì có sao không

thaiduykha

kinh nghiệm quý báu cho anh em đam mê chào mào, con này cũng trên 6 mùa hĩ anh dũng

mecm

bài viết quá là rõ ràng,đúng là thợ neo chuyên nghiệp,e cũng hỏi a cách lột vảy lâu rồi mà làm k chuyên như a

nguyenhaiabc

Not Alone
vắt nước cốt chanh cho vào chén, chừa lại 1 miếng vỏ chanh sau đó bắt chim ra, dùng vỏ chanh thắm ít nước cốt chanh thoa diều lên chân chim.. thoa xong 2 chân chỉ cần dùng tay chạm nhẹ là vãy bung ra. ko cần cây nhọn cại vẫy luôn
Vì trong chanh có chứa axit nhẹ mà vẫy chân chim là sừng gặp axit nó miền và dẻo nên dể thao tác hơn nước thường
chúc ae thành công
thân ái nguyenhaiabc

aphu_phonui

cảm ơn bác về bài viết chúc bác luôn mạnh khỏe, hạnh phúc, thành đạt trong công việc

shopthuhavd

Cảm ơn Pác đã chia sẽ kinh nghiệm lột bốt cho chân chim, nhìn thấy bộ đồ nghề có vể đầy đủ quá pác nhỉ :D
Thân chào !

Chéc

chúc ae thành công
thân ái nguyenhaiabc

làm cách này nhanh hơn nè, lấy móng tay bóc phát là ra hết chim không sao cả.