Kỹ thuật chăm sóc chim đấu giàn và chim thi

caocuongqn

Chào Nam!
Bài viết của bạn hoàn toàn có lý, tuy nhiên nó rất hợp với chim đã khô lông đang vào lửa và được dợt dãi 2-3 lần trên tuần. Còn chim mới thay lông hoặc ít có thời gian dợt dãi (khoảng tuần 1 lần hoặc ít hơn) thì cần có chế độ tập hợp lực hợp lý như lồng phóng hoặc lồng bay ngang bởi khi dãi nhiều chim thường xuyên được đấu cũng là cách tập lực lý tưởng còn không thì dứt khoát tập lực để tăng sức bền, nếu ít được dãi mà tủ áo lồng thường xuyên sẽ dẫn đến chim bị mập lười hót, đấu nhanh mất sức ... Đôi điều ae cùng tham luận, thân!

hoangnguyen

mình đang dưỡng một em, tuần đi cội 2 lần và thả em nó trong lồng tập lực..không biết chim có bền và căng lửa đc không
thức ăn là cám, cào cào, trái cây ( chuối, cà rốt hấp, cà chua, ớt tây )

sonbt

Cảm ơn mod nam đã có bài viết hay. Lưu lại sau này cần, hiện giờ mình chỉ có đủ thời gian nuôi để nghe hot thui ah; chưa có dịp đi dợt dãi gì cả.

CM_NuiBaBinhĐinh

Khá hay và rất nhiều người quan tâm nên rất mong quí anh em có kinh nghiệm cùng thảo luận cho quí anh em mới chơi được học hỏi.thân.

volamnt06

Cám ơn chủ thớt đã chia sẻ kinh nghiệm, tuy nhiên mình lại có ý khác hơn ở 2 điểm:

- Thường xuyên trùm áo lồng: Theo mình thì áp dụng cho khoảng 1 tuần trước khi thi thì tốt hơn với mục đích như cầm tù chim vậy, khiến chim có thời gian nghỉ ngơi dưỡng sức cũng như làm ức chế em nó, đến khi ra trường sẽ chơi như điên. Tuy nhiên bình thường nếu cứ trùm như vậy sẽ khiến chim ngủ nhiều, ít hoạt động, kết quả chim sẽ mập và ít năng động.

- Tập lực: Vấn đề này mình nghĩ chim cũng như người, là vận động viên hay võ sỹ mà không tập thể lực thì lấy sức đâu mà thi đấu dẻo dai, với bác chủ thớt có điều kiện dợt thường xuyên thì đó đã là một cách tập thể lực còn với AE không có điều kiện đi dợt thì việc dùng lồng lực kết hợp tắm táp và phơi nắng là một việc cần thiết, nhất là khi chim vừa thay lông xong (lúc này chim đã được nghỉ ngơi quá lâu cộng với việc được bồi bổ nhiều nên ục ịch và gân cốt yếu ớt, phơi nắng và tập lực sẽ giúp em nó nhanh chóng lấy lại lửa và độ dẻo dai). Trước đây mình cũng ít quan tâm đến tập lực vì đa phần chỉ đi chơi trường với thời gian ngắn chỉ 1-2 giờ đồng hồ nên chim vẫn còn chơi được, đến khi mang đi thi thời gian kéo dài là thấy xuống sức hẳn, sau đó cho tập lực một thời gian thì kết quả rất khả quan, chim thon gọn và chơi dẻo dai hẳn lên.

Vài lời chia sẻ, chúc AE có được những chú chim hay!!!

baochi14

chủ thớt cho mình hỏi nhỏ?thế nào là con chim đạt tiêu chuẩn thuần xong?

baochi14

mình ra cội.thấy nhiều chim treo trên hót hét rất hay.nhưng chủ no sách vẫn bay nhảy loạn xạ.
cảm ơn rất nhiều!mong chỉ giáo!

thuanmaxcova

HH Chào Mào Miền Bắc
Bài viết rất hay, đây sẽ là hành trang bên người của nhiều Chủ chim.

chaomaoninhhoa

Bài viết hay và co nhiều điều mình nghĩ những anh em mới tập chơi như mính có thể áp dụng được. Tuy nhiên điều kiện về của mỗi người mỗi khác, vì vậy các pác hãy cứ áp dụng va rút ra kinh nghiệm cho mình cách chăm hiệu quả nhất.
thân

Mickeycm.batoqn

mình có 1 em 3 mùa lồng rồi,ra trường toàn đứng xù lông.chơi 1 hay 2 con thì dc.đong là em cụp mào ngay.đi trường thường xuyên mà vẩn vậy,chắc gặp loại anh hùng rơm,ở nhà làm hung ra giang thì rót nước rồi,anh em nào có kinh nghiệm quý báu nào giúp với

tvvuong

bạn à sao chim mình tủ áo lồng mà cũng hót suốt ngày như là ko có áo lồng vậy ,làm sao mà nghỉ ngơi như bạn nói dc ;và mình thấy a kia chăm chim bình thường ( cám bifood ,mồi tươi khi có khi ko, 2,3 ngày tắm một lần ,rãnh lúc nào thì tắm nắng lúc đó ,và giống bạn là áo lồng luôn luôn tủ kín ) ,nhưng những chú chim qua tay a này em nào cũng đấu giàn tốt và rất bền (kéo dài 4,5 tiếng )