[Kỹ thuật thả chim hợp lí & khoa học]

TuyetGiang

mình chỉ thử 2 con bổi 3 tháng :) . mình nuôi trong avi thả 2e nó ra đi chơi vài vòng là tự vào avi :)

hoctrongoan

anh cho em hỏi ngu 1 xíu là khi chơi xong thì e nó tự bay vô lồng hay sao ạ :)

con mô đó đại ca,phóng sinh hay sao mà mạo hiểm vậy,thả con bơm thử xem sao hihi

sau 2 ngày thử thì mình rút ra được 1 điều: trong bầy sẽ có 1 con hợp cạ, trước khi thả, bạn mang con mà nó thích ra trước rồi thả, nhớ đùng làm nó sợ mà bay mất, cứ để tự nhiên. Com Campuchia em cung muốn thả thử nhưng còn non gan quá :p

vutran

chào mào nuôi tầm 2 mùa lồng thả có thể nó k đi mất đâu,hồi xưa mh nuôi nuôi 2 em, 1 em già rừng 1 má trắng.đều bị xổng lúc cho tắm, em già bị xổng 2 lần có lần nó đi đến 4 ngày mh tưởng mất thật r nhưng đến hôm nhìn thấy nó đậu ở cây xoan gần nhà đem miếng chuối ra nó bay về ăn luôn thế là tóm ;), còn e má trắng bị xổng lúc đang thay lông,đuôi k còn 1 cọng nào 2 ngày cũng tự bay về lồng. hồi đó mh treo lông để mở trên cao còn đc 1 chú họa mi bay vào k còn j để nói, chuyện nghe như cổ tích các bác tin không :))

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Mấy con mà nuôi lâu trong lồng thả ra ít bay luôn lắm! Em đã thả nhiều con có mùa lồng con nào cũng tự ra tự vô lồng được! Chưa có trường hợp mất!

hoctrongoan

Thực ra mình thả 2 con lận, nhưng 1 con không thấy đâu cả, cả dàn chim nhà mình toàn dưới 1 mùa lồng thôi àh, con ở lại cũng chỉ 6-7 tháng lông thôi, chắc tại may mắn thôi, có chuyện vui vui cho AE giải trí thôi mà :p Thả ra rồi bây h lại tốn công ngồi canh nó, sợ ông bạn nào ham vui mang về nuôi giùm thì buồn lắm :mad:

sinzum

Báo cáo các bác, Sáng nay có 1 con chim lạ bay áp dàn lồng nhà em treo. Bác nào thả chim bị mất thì nói em nhé. Kakakaka. ( chưa bẫy được vì chim trời ko đấu ) :D

jang

Thử nghiệm 2 con đó Dân ơi! 1 con thì vù mất hút, còn 1 con thì ở lại. Hehe....
@hoctrongoan: Bữa nào em thử thả con Campuchia xem nó có về Camp không hay nhất quyết ở lại VN.
Thả con nào thì thả chứ con cam bu chia đó em đặt gạch rồi anh thức ơi,đừng xử vậy tội em

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Wow vậy là thành công mĩ mãn rồi, lần sau bác nên dời đám chim trận vào nhà, và treo lên cao để chim bám cho dạn, chim nhà em thả ra chơi kinh hồn bạc vía, chim bác dưới một mùa như thế cũng ok quá rồi, nếu được mình sẽ xin ghép bài này vào bài hướng dẫn thả chim, để anh em lấy đó làm thực tiễn thuận lợi trong việc trao đổi kinh nghiệm, nếu không cũng không sao. Cảm giác chắc phê lắm bác nhỉ, hồi hộp và tận hưởng, he he.

Thân, black_fish9402

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
nói chung là k nên thả.vì thả ra là bài ca mất hút ngay.

Trường hợp đó vẫn có thể xảy ra nếu chủ chim thiếu kinh nghiệm, hoặc thả nhầm con chim phản chủ thì...vèo...Nhưng nếu thả đúng cách thì rất khó mất chim.

Thân, black_fish9402

hoctrongoan

Wow vậy là thành công mĩ mãn rồi, lần sau bác nên dời đám chim trận vào nhà, và treo lên cao để chim bám cho dạn, chim nhà em thả ra chơi kinh hồn bạc vía, chim bác dưới một mùa như thế cũng ok quá rồi, nếu được mình sẽ xin ghép bài này vào bài hướng dẫn thả chim, để anh em lấy đó làm thực tiễn thuận lợi trong việc trao đổi kinh nghiệm, nếu không cũng không sao. Cảm giác chắc phê lắm bác nhỉ, hồi hộp và tận hưởng, he he.

Thân, black_fish9402
Hồi hộp chú bác, thấy nó đứng hót rồi bay ra, bín thở ấy chứ, buồn buồn nó vù 1 phát là mất hút luôn, nhưng may mà nó còn tình thương nên không bay, vui ghê, đi làm về việc đầu tiên là kiểm tra xem em nó còn ở trong lồng không (đi làm cả ngày, sáng đi tối mới về)
Thanks bac Black_fish9402 đã có nhã ý ! :rolleyes:

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Lúc thả em cũng ú tim như bác, hồn vía lên mây, em nó thoải mái rỉa cánh còn mình thì đổ mồ hôi hột, may mà áp dụng đúng cách em nó vẫn con thường chủ nên mò về, he he, lúc thả chim lũ chim nhà ché kinh. Chỗ bác thả trống trải quá, cẩn thận bọn diều cắt, nhé bác. Chúc vui, một nỗ lực thả chim đã thành công xuất sắc, he he.

Thân, black_fish9402

Sửa lần cuối:

Quangminhptc

hok hẳn vậy mình có con bổi 3 tháng bị mèo vồ dứt hết đuôi gét bỏ nó vào avi mở cửa nó đi 1 2 vòng mấy cây trứng cá là vào avi ăn , đặc biệt mỗi khi thả là nó dẫn về nhà 2-3e chim trời :)
Bác này chém gió ghê quá

thaphuongkhach

Administrator
Chào mào du xuân!

Chào cả nhà!

Sáng lên công ty sớm thấy rãnh nên thả em TM già ra chơi với đàn bông lau sau vườn, nhìn tụi nó tí ta tí tỡn thích quá nên quay clip lại gửi anh em xem cho vui...

Chúc ngày mới tốt lành!

Thân ái,
thaphuongkhach

cmtegiac

tập thể dục buổi sáng ah bác Tú, nhân tiện bác thả cả đàn trung mang ra cho nó vui đùa rồi chiều về lùa vào lồng thôi.

saosau

CM già rồi anh thả em nó ra cho lai với bông lau đi anh. Biết đâu sau này có giống CM mới ..........he he

chào mào LD

thả như vậy cũng hay quá nhỉ, vừa dc tập thể dục vừa dc ăn cây cỏ tự nhiên, ngày nào cung thả thế này thì mấy chú chim đít đỏ chót lun á, khỏe mạnh nữa