Kinh nghiệm dành cho người mới chơi chào mào.

oliveken1989

Hi bà con! mình mới sở hữu được một chú cm đúng 1 tuần và cũng là 1 tuần vào nghề chơi chim hihi, thực sự cái thú chơi chim không phải ai cũng thích mà một khi đã thích rồi thì chẳng có gì cản trở được thú vui này, hi chú chim của mình tướng tá rất hung chim đặc biệt là cái mào quá đỉnh luôn cho mình nổ tí cái mào chắc độc nhất gia lai kakka chân mào từ sau gáy chọc thẳng ra trước tới đầu mỏ lun hi rậm và to mào, nhưng đáng bùn chú em mới của mình này thì lại bị mất lửa roài nó ko thèm ra giọng khi đấu chỉ khè và dỡ cánh và xòe đuôi thôi nó không thèm ra giọng huhu, đít của nó không được đỏ cho lắm bạc mất rồi vậy bà con nào có cách giúp cho em nó lên lửa và đỏ đít hộ mình với, thank mọi người nhiều.
mình ở gia lai có bác nào cùng tỉnh với mình ko?

chao-mao

Chơi như zinzum cũng như cách làm kinh tế đi tắt đón đầu. nhưng như vậy khác nào 1 ca sỹ có kỹ thuật thanh nhac tốt hát đúng kỹ thuật nhưng ko có cảm xúc. mình chơi chim theo đam mê thì mình càng nên hiểu mọi ngóc ngách của vấn đề chơi chim. chơi như bạn thì có tiền ai chả chơi được, cứ bỏ nhiều tiền ra săn em thuần về ( thậm chí là chim co giải ) rồi mang ra cội treo, ko ưng thì ta lai bỏ thêm 1 khoản kha khá nữa kiếm em khác rồi lai ra cội treo. tất nhiên mỗi người 1 sỏ thich nhưng theo quan điểm của mình càng đam mê càng nên tìm hiểu từ những bước nhỏ nhất là " chọn mua chim bổi " ... nên nếm trải những thất bại và cả thành công thì sẽ hiểu rõ hơn giá trị của 1 con chim khi được mang ra dàn đấu cội. thân

sinzum

Chơi như zinzum cũng như cách làm kinh tế đi tắt đón đầu. nhưng như vậy khác nào 1 ca sỹ có kỹ thuật thanh nhac tốt hát đúng kỹ thuật nhưng ko có cảm xúc. mình chơi chim theo đam mê thì mình càng nên hiểu mọi ngóc ngách của vấn đề chơi chim. chơi như bạn thì có tiền ai chả chơi được, cứ bỏ nhiều tiền ra săn em thuần về ( thậm chí là chim co giải ) rồi mang ra cội treo, ko ưng thì ta lai bỏ thêm 1 khoản kha khá nữa kiếm em khác rồi lai ra cội treo. tất nhiên mỗi người 1 sỏ thich nhưng theo quan điểm của mình càng đam mê càng nên tìm hiểu từ những bước nhỏ nhất là " chọn mua chim bổi " ... nên nếm trải những thất bại và cả thành công thì sẽ hiểu rõ hơn giá trị của 1 con chim khi được mang ra dàn đấu cội. thân
Hihihii. Thanks Bác rất nhiều. Mỗi chú chim mỗi tố chât, vì thế mỗi người mỗi tính mà. Chắc tại vì e hay nôn nóng + lòng kiên nhẩn ít nên e pahỉ nuôi thuộc trước. Rồi e mới chinh phục bổi được hì hì hì. Do vậy, e nói thật e chưa có được cảm giác chinh phục bổi nữa, nhưng cảm giác nuôi chim thuộc từ mất lữa đến bây giờ đã chét lại càng làm e thix hơn về dòng chào mào. Một ngày nào đó, khi e đã đủ trình độ thì thế nào e cũng muốn có cảm giác chinh phục bổi mà thôi vì bài viết của e chỉ mang tính chất tham khảo. Chúc các bác thành công trong chim chào mào. Diễn đàn đi lên theo phong trào. Thân.

huynhoc113

hi mình mới vào chơi cm được 2thang ah, và mình chọn con đường nuôi chim bổi,bắt đầu từ những chú bổi 150k 250k ngoài tiệm tại vì sinh viên nên k có tiền mua chim thuộc hihi ,2thang mà đã có 5em cm qua tay rồi,cái cảm giác thấy em bổi từ từ đứng lồng rồi biết tắm,rồi sổ giọng thiệt là hạnh phúc mà. Rồi lại suốt ngày ngồi lên mạng xem kinh nghiệm của các ae đi trước rồi về áp dụng cho chim của mình, thấy cũng mệt mà cũng vui

sinzum

Viết tiếp thôi. Sau 1 khoảng thời gian nuôi thuộc, bây giờ có khá nhiều kinh nghiệm về thực tế nhưng chắc vẫn còn phải học hỏi dài dài. Và bây giờ đã công nhận thích nuôi bổi hơn nuôi thuộc ( nhất là chim nuôi thuộc từ chim con lên ), sau một khoảng thời gian dài, bây giờ nhà đã có 5 con bổi nói ra là tạm ổn chứ ko dạm gọi là cọp báo sư tử gì cả. hì hì hì. Và 3 em chim thuộc giờ phải quăng vào gốc. hihihiihi Chờ ngày xử bán. kekeke.

neo

chủ đề này cũng tàm tạm , noi chung quy lại mới nuôi có 2 loại

1 là các bạn nôn nóng cứ thích là mua , mua về chơi vài bữa kg vừa ý là ra đi qua một đời chủ khác , rồi kiếm e khác về cũng thế ( chim là cơ thể sống có thể lúc này chơi tốt lúc khác chơi kg tôt , hay lúc thì thả vào tằm liền lúc thì kg , ngoài ra con chim gần chủ nữa ở với người chủ củ chơi tốt dạn ngươi về chủ mói bay như ma đuổi .....)

2 là các bạn nuôi và tìm hiểu nghiên cứu từ từ , đầu tiên họ mua chim rẻ tiền , sau đó nuôi lên có kinh nghiệm rồi ra cội giao lưu gặp chiến hữu có con ưng ý mua lại chơi và đi cội đi thi

hy vọng chủ thớt là trường hợp 2

trên đây là hinh nghiêm nuôi và đi thi cũng như rút kinh nghiệm của riêng mình

sinzum

chủ đề này cũng tàm tạm , noi chung quy lại mới nuôi có 2 loại

1 là các bạn nôn nóng cứ thích là mua , mua về chơi vài bữa kg vừa ý là ra đi qua một đời chủ khác , rồi kiếm e khác về cũng thế ( chim là cơ thể sống có thể lúc này chơi tốt lúc khác chơi kg tôt , hay lúc thì thả vào tằm liền lúc thì kg , ngoài ra con chim gần chủ nữa ở với người chủ củ chơi tốt dạn ngươi về chủ mói bay như ma đuổi .....)

2 là các bạn nuôi và tìm hiểu nghiên cứu từ từ , đầu tiên họ mua chim rẻ tiền , sau đó nuôi lên có kinh nghiệm rồi ra cội giao lưu gặp chiến hữu có con ưng ý mua lại chơi và đi cội đi thi

hy vọng chủ thớt là trường hợp 2

trên đây là hinh nghiêm nuôi và đi thi cũng như rút kinh nghiệm của riêng mình
Hjc hjc, em thuộc cả 2 trường hợp lun. trường hợp nào cũng dính em hết trơn ah.

sinhpham

Một bài viết đầy đủ va rất bổ ích cho những mem mới tập chơi. Thank bác

dieu

mình và bạn cùng tuổi đấy. cảm nhận của bạn cực kì chính xác đối với người mới chơi chim. những ngày đầu và cả bây giờ mình rất ngại mang chim đi cội lạ vì chim còi. nhưng mình rất hay cafe ở cội chim, ko có chim tới ngồi ngó.hihi
ae nào ở gia lai có đi dợt chim lúc 7h sáng thì cho mình đi cùng với 0906769090 Thông. mình hiện ở gia lai gần chợ trần phú
anh THÔNG hả có gì chúng ta giao lưu nhé!
em củng mới chơi chim đây thôi em ở bmt dieu
rất mong được làm quen
vui lòng không để số điện thoại vào bài viết

Sửa bởi Amin:

phamkien25

chào cả nhà mình mới chơi lại CM thôi, đứng lựa gấn 1g mới bắt dc 1 em về nhà hôm sau là hót rồi, mình đem thử qua nhà hàng xóm có vài con rất xung treo lên thử chim mình cũng đứng hót. Cả nhà cho mình hỏi như vậy 1 tuần 1 lần mình đem dợt như vậy được ko?.............thanks!

minhgas

Chào mào cùi bắp
chào cả nhà mình mới chơi lại CM thôi, đứng lựa gấn 1g mới bắt dc 1 em về nhà hôm sau là hót rồi, mình đem thử qua nhà hàng xóm có vài con rất xung treo lên thử chim mình cũng đứng hót. Cả nhà cho mình hỏi như vậy 1 tuần 1 lần mình đem dợt như vậy được ko?.............thanks!
Được bạn ạ với điều kiện khi dợt bạn phải chú ý thái độ con chim của mình. Khi đấu dợt với chim người ta nếu thấy nó đang hót nhiều bỗng nhiên ít hót hoặc cụp mào đứng im thì bạn cầm lồng treo xa ra nhé.

phamkien25

cả nhà có ai ở quốc lộ 1K Dĩ An Bình Dương ko? lập 1 hội giao lưu chơi chào mào đi :D

phamkien25

Bác minhgas làm ơn cho em hỏi thăm, mình phơi nắng buổi sáng cho chim dc ko vậy bác minhgas nắng tầm lúc 7g15AM đó

minhgas

Chào mào cùi bắp
Bác minhgas làm ơn cho em hỏi thăm, mình phơi nắng buổi sáng cho chim dc ko vậy bác minhgas nắng tầm lúc 7g15AM đó
Chào bác
Chim của bác lông lá đầy đủ thì bác cứ phơi thoải mái từ 7h đến 11h30. Cho vô chỗ mát nghỉ ngơi đến 1h chiều. Cho chim tắm xong và lại phơi nắng đến cỡ 3h chiều lại đem vô nhà, đến 5h trùm áo lồng cho chim đi ngủ. Cái này sử dụng đối với chim đang vô lửa bác nhé. Chim bổi, chim đang thay lông thì chống chỉ định cái này.
Thân
Minhgas

tran van trinh

Chào bác
Chim của bác lông lá đầy đủ thì bác cứ phơi thoải mái từ 7h đến 11h30. Cho vô chỗ mát nghỉ ngơi đến 1h chiều. Cho chim tắm xong và lại phơi nắng đến cỡ 3h chiều lại đem vô nhà, đến 5h trùm áo lồng cho chim đi ngủ. Cái này sử dụng đối với chim đang vô lửa bác nhé. Chim bổi, chim đang thay lông thì chống chỉ định cái này.
Thân
Minhgas
đúng là bác minh nhà ta chỉ có cái nói đúng thôi.{đọc kỉ hướng dẩn trước khi sử dung.bác nhớ nhắc ae câu này nửa nha.chứ không sốc thuốc đó nha