Kinh nghiệm dành cho người mới chơi chào mào.

phamkien25

Chào bác
Chim của bác lông lá đầy đủ thì bác cứ phơi thoải mái từ 7h đến 11h30. Cho vô chỗ mát nghỉ ngơi đến 1h chiều. Cho chim tắm xong và lại phơi nắng đến cỡ 3h chiều lại đem vô nhà, đến 5h trùm áo lồng cho chim đi ngủ. Cái này sử dụng đối với chim đang vô lửa bác nhé. Chim bổi, chim đang thay lông thì chống chỉ định cái này.
Thân
Minhgas
hihi em ko có tgian đi làm bác àh chỉ có ngày thứ 7 là em dc nghi thi mới chăm dc nó thôi. chứ ngày thường đến 7g45 là em đi làm roài

phamkien25

Thân chào toàn thể ace trên diễn đàn org.
Mình là member mới vào diễn đàn chơi thôi, và về thực tế mình chỉ mới chơi chào mào được đúng 3 tuần ( tính tới ngày hôm nay ). Có vài kinh nghiệm chia sẽ cùng anh em mới chơi.

Thứ nhất : khi biết được về dòng chim chào mào và được xem cách chào mào thể hiện phong độ qua video hoặc trực tiếp thì ta sẽ cảm nhận được sự oai phong của chú chim chào mào, dần dần ta sẽ thích, rồi ta muốn sở hữu 1 chú chào mào oai phong như thế ( đa số người mới chơi đều muốn ) Nhưng báo cáo các bác để chú chào mào oai phong như thế thì ngoài tố chất chú chào mào thì có rất nhiều công sức mà người chơi chim đặt vào chú chào mào yêu quý của mình. Quá trình này thú thật không hợp cho người mới chơi chim.
Do vậy, rút ra 1 bài học, nhằm tránh trường hợp nản chơi chim ngay tự lúc niềm đam mê bắc đầu thì tôi khuyên ace nên nuôi chim thuộc (dạng người) không cần hay để lấy kinh nghiệm trước rồi mới tìm tới hướng sở hữu 1 chú bổi đúng vùng miền mình mong muốn. Về việc ra tiệm chim mua bổi, theo mình được biết và suy nghĩ thực tế đa số toàn là bẫy lưới và là chim loại 4 trở lên thì hông nên chơi, khỏi mua để tránh mất tiền và công sức, thời gian oan uổn.

Thứ hai : Về giá trị của chú chim chào mào dành cho người mới biết chơi. Như một số bài viết ace có nói, chim thì vô giá, mỗi người có một cái đánh giá khác nhau, khi ace đã sở hữu 1 chú chim thuộc sẽ có suy nghĩ, mún cho chú chim mình đi dợt để trở thành chú chim "VIP" điều này là đảm bảo, nhưng ace sẽ ngại ngùng bước đầu đi dợt, sợ sẽ bị cười chê do chú chim lõm, hoặc e ngại ... ( đã từng bị, hihi ) Nhưng ace hãy bỏ cái suy nghĩ đó đi, ai mới bắt đầu chơi chim cũng như mình, và theo mình thấy đa số các ace và các bác ở hầu như các cội rất hòa đồng và rất lịch sự. Sẵn sàng chia sẽ kinh nghiệm nếu mình muốn tìm hiểu. Do đó, hãy mạnh dạng đi dợt chim đừng ngại ngùng.

Thứ ba : Khi đem chim ra cội dợt sẽ có hai hướng:
1/ Chim không chơi : (do không tham khảo cách dợt chim ở cội, cái này nhiều bài có nói rồi các bác tự tham khảo nhé) đứng rỉa lông, xù bông, cụp mào lè lưởi. Đừng buồn và nản bác nhé, đừng quan trọng việc bể chim, hãy có suy nghĩ con chim này giúp mình có kinh nghiệm cho những chú chim sau. Điều quan trọng nhất bây giờ nên làm là lấy áo lồng chùm chim lại, và ngồi quan sát chim hay và hòa đồng hãy vui vẽ kết bạn học hỏi kinh nghiệm và bác sẽ biết tại sao con chim mình bị như thế. Và câu trả lời của ace ở cội là :" chim thiếu lửa" hihihi.
2/ Chim chơi : thế thì quá tốt, chúc mừng bác đã có 1 chú chim chịu đi dợt cội rồi nhé. Nhưng đừng ỷ y quá nhiều vào sức chim, vi chim thay chủ dễ tuột lửa ( vì thay đổi thức ăn + cách nuôi ).

Thứ tư : ........ Mình mới trải tới bước thứ 3 thôi. Sẽ cập nhật sau các bác nhé. Đây chỉ là kinh nghiệm 3 tuần của mình thôi.
Kết luận : Cứ từ từ rồi cũng sẽ có chim hay mà thôi.
Có thể không chính xác lắm mong các bác góp ý thêm nếu có gì sai xót thì hãy xem bài này mang tính chất tham khảo bác nhé. Thân chào toàn bộ ace chúc sức khỏe.
chủ nhà ơi làm ơn cho hỏi thăm....làm sao mình biết chim CM bổi ở tiệm là chim bẫy lưới vậy...........còn non nớt mong đc chì giáo...thanks!

Duy khang

Cảm ơn vì bài viết nói đúng với tâm lý của người mới chơi chim.
Hãy bỏ đi tất cả những Mặt cảm để duy trì sự đam mê.

phantuanlong

bác nói chuẩn
Xin vui lòng không để lại số điện thoại trong mục chữ ký - Cảm ơn!

Sửa bởi Amin: