[Lập Trang Trại Chào Mào - Khó Nhưng Không Xa Vời]

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
( Lập Trang Trại Chào Mào - Khó Nhưng Không Xa Vời )
Lập trang trại - Một điều nghe có vẻ xa vời, nhưng sẽ là tất yếu trong tương lai không xa trước xu hướng Chào Mào hóa thú chơi như hiện nay. Điển hình như Thái Lan - một nước rất mạnh về nông nghiệp và sinh vật cảnh, đã cho sinh sản thành công rất nhiều những lứa chim nhân tạo, mà vai trò của chúng với thú chơi là không thể phũ nhận. Nhằm nâng cao năng lực canh tranh, các chủ trại luôn không ngừng tìm kiếm những dòng Chào Mào mới, để đảm bảo chất lượng những đầu Chào Mào xuất chuồng luôn đạt yêu cầu cao nhất. Đó là chưa kể đến việc cho lai tạo và sinh sản chim đột biến như : Bông, Mơ, Bạch Tạng, Xám Khói, đã đem lại lợi nhuân kết sù cho họ. Tất cả các trang trại đều đươc Nhà Nước Thái Lan cấp phép và quản lí chặt chẽ để đảm bảo số lượng chim hoang dã được giữ ở mức cân bằng...

Nhìn với quy mô tổng thể, ta có thể ước đoán được lượng chim cung cấp cho thị trường là rất lớn - đây là một thị trường giàu tiềm năng. Chất lượng chim được nâng cao qua việc ép giọng chim trưởng thành với mô hình bán hoang dã tại trại, phần nào đã khắc phục được phần nào những nhược điểm về mặt giọng hót của chúng. Ngoài cung câp chim trưởng thành thì các trại vẫn cung cấp trực tiếp chim non, để người chơi có thể ép giọng theo sở thích...

]

Mô hình phát triển bền vững này được lan rộng khắp các tỉnh ở Thái Lan. Nhà nhà chơi chim, người người, nuôi chim , đồng nghĩa với đầu ra của sản phẫm đã khá ổn định & luôn được đảm bả , giúp chim hay, chim đẹp đến tay nhiều đối tượng người nuôi khác nhau. Giá thành giảm, chất lượng chim tăng sẽ nảy sinh mâu thuẫn giữa các trại, khiến các ông /bà chủ phải tốn nhiều công sức để chọn tạo ra nhiều dòng chim mới nhằm đa dạng hóa sản phẩm và nâng cao sức cạnh tranh về chất lượng, trước nhu cầu ngày càng cao của người chơi...

Việt Nam ta,với nguồn giống dồi dào, phong phú đều kiện thổ nhưỡng, khí hậu rất phù hợp với việc lập trại, Thiết nghĩ đây chỉ còn là vấn đề thời gian. Bên cạnh những lợi ích từ việc tạo công ăn việc làm, tăng thu nhập, đổi mới giống cây trồng vật nuôi, thì những băn khoăn khuất mắt, về những vấn đề như : nguồn cấp giống, kinh nghiệm, thị trường đầu ra luôn là những câu hỏi mở. Bởi lẽ thị trường dường như khá thờ ơ trước mặt hàng nhân tạo từ các trang trại, từ những quan niêm về chất giọng ...

Việc này, như tôi đã nói ở trên, nếu nguồn cấp giống đạt số lượng cần vả đủ, thì chắc chắn rằng chất giọng sẽ không còn là vấn đề cản trở đầu ra của sản phẩm. Nói đến nhược phải nói đến ưu, chim sinh sảnh nhân tạo thường có khí chất tự tin, hung hăng, dám thể hiện hết khả năng, thích nghi với môi trường thức ăn & vẻ ngoài đẹp đẽ là kết quả của quá trình chọn tạo. Việc nhân rộng các trang trai có vai trò như một liều dophin, giúp kích thích, phong trào nở rộ ở nhiều nơi, phát triển bền vững luôn là ưu tiên số một trước tình trạng đáng báo động của loài Chào Mào hoang dã ngày nay.

Qua đó, ta thấy được việc lập trại sẽ không còn viễn vong nếu có sự đầu tư quan tâm đúng mức của các nghệ nhân tâm huyết với nghề. Phong trào không còn đơn thuần như thời nuôi chim thả lồng mà sẽ rẻ sang một hướng mới, bền vững và phát triển.

Bài viết mang tính chất kham khảo.
(Hình ảnh: Internet)

Sửa lần cuối:

netcom0909

Cảm ơn Thành nhé, bài viết rất hay. Đúng là ở VN còn nhiều vấn đề để giải quyết mới có 1 trang trại chào mào được, nhưng điều đó sẽ ko xa, khoảng 5 - 10 năm nữa.

pepsi47

Moderator
Con chào mào bạch đẹp ngất ngây luôn hic, thanks bạn đã chia sẽ pepsi47.

Chan Hao

Một ước mơ đang ấp ủ. Cám ơn Thành đã chia sẻ bài viết hay cho mọi người! Thanks

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
thank thành chia sẻ nhé.a cũng thích như thế nhưng hiện tại chưa có vốn.keke

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Hi vọng Việt Nam sẽ có trang trại quy mô lớn như ở Thái Lan!

vubaucat

em đang mơ ước mời chuyên gia thái wa giúp sức mở trang trại cm.:rolleyes:

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
bài viết quá hay và bổ ích
theo mình hiện tại anh em đa phần dị ứng với chim nhân tạo.Đa phần anh chọn chọn bổi già để huấn luyện lên chứ ít xài chim má trắng hay non lên hic.cái quan điểm này đã ngấm vào máu anh em ngoài bắc rồi cứ hễ nói đến chim má trắng nuôi lên là ....Với lại anh em VN mình ép giọng còn thiếu kinh nghiệm nên chim má trắng nuôi lên giọng rất yếu và không được bền sức hic.Những điều đó đã ảnh hưởng trực tiếp đến suy nghĩ của anh em.Mà ai cũng biết HN tuy không phải là nơi sản sinh ra thú chơi chào mào nhưng là 1 nơi tiếp nhận nghề chơi cả về quy mô lẫn tổ chức đều hoành tráng anh em nhìn vào mà hoảng thời gian từ tháng 9 trở đi hầu như tháng nào cũng đc tổ chức trên 2 cuộc thi xuyên tỉnh quy mô về số lượng .Và nó đã thúc đẩy phong trào lên 1 tầm mới mà sản phẩm của nó là thành lập HIỆP HỘI CHÀO MÀO MIỀN BẮC.
Trở lại vấn đề nuôi sinh sản chắc chắn phải có người tiên phong mở cuộc cách mạng lập trang trại chào mào sinh sản và khảng định được các cầu thủ ra lò đạt được thành tích trong các cuộc thi thì lúc đó anh em đều đón nhận như 1 tiềm năng mới được khảo cổ khai quật.
Mời anh em chém tiếp ạ

ta.phuoc

Cần nhiều tiền, thuê 1 thằng chuyên gia của Thái về. Nó dạy cho khoảng 2 năm, sau đó dân mình học từ từ. Qua Thái ra ngoài thành phố tí là thấy chim chóc ngoài thiên nhiên đây, nó còn nhẩy nhẩy cả ngoài đường nữa mà có ai thèm bắt đâu. Về Việt Nam sở hở là bị nó sách chạy, không đủ vốn chuồng trại không kiên có trộm cắp nó rình đầy quanh nhà mệt lắm.
Chưa kể Việt Nam còn chuyện quan niệm về dòng chim, giống chim, rồi nguồn gen rồi chim tơ, chim già. Nhiều ông chơi chim ko biết cơ sở khoa học nào má cứ ra rả cái mồm nói gien này gien kia, chẳng hạn tơ trung mang ép giọng trung mang mới ra đc giọng trung mang, ép giống khác ko ra đc giọng, ko biết ép dc nhiêu con tơ rồi mà nói to mồm, ít nhất phải ép tính con số cả nghìn rồi nó mới ra đc cái xác xuất để thống kê lại mà phát biểu.
Hình như em đọc bài viết về con chào mào Thiết Mộc Chân nó là con chim tơ lên thì phải, mà có lẽ nó nổi tiếng lắm nhiều người biết.
Em xin lỗi nhiều lúc hay nói thẳng, rồi đụng chạm mất lòng nhưng Việt Nam mình nhiều cái quan niệm cổ hũ quá, muốn hội nhập thì phải đổi mới tư duy chứ cứ ngồi dưới giếng ngửa cổ lên nói cuối cùng cao hơn cái đáy giếng.
Mong rằng sớm có anh em nào có đủ tiềm lực đẩy nhanh việc lai tạo sinh sản chào mào trong điều kiện nuôi nhốt. Em giúp một tay vào làm đc việc gì em sẽ cố gắng hết sức.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cần nhiều tiền, thuê 1 thằng chuyên gia của Thái về. Nó dạy cho khoảng 2 năm, sau đó dân mình học từ từ. Qua Thái ra ngoài thành phố tí là thấy chim chóc ngoài thiên nhiên đây, nó còn nhẩy nhẩy cả ngoài đường nữa mà có ai thèm bắt đâu. Về Việt Nam sở hở là bị nó sách chạy, không đủ vốn chuồng trại không kiên có trộm cắp nó rình đầy quanh nhà mệt lắm.
Chưa kể Việt Nam còn chuyện quan niệm về dòng chim, giống chim, rồi nguồn gen rồi chim tơ, chim già. Nhiều ông chơi chim ko biết cơ sở khoa học nào má cứ ra rả cái mồm nói gien này gien kia, chẳng hạn tơ trung mang ép giọng trung mang mới ra đc giọng trung mang, ép giống khác ko ra đc giọng, ko biết ép dc nhiêu con tơ rồi mà nói to mồm, ít nhất phải ép tính con số cả nghìn rồi nó mới ra đc cái xác xuất để thống kê lại mà phát biểu.
Hình như em đọc bài viết về con chào mào Thiết Mộc Chân nó là con chim tơ lên thì phải, mà có lẽ nó nổi tiếng lắm nhiều người biết.
Em xin lỗi nhiều lúc hay nói thẳng, rồi đụng chạm mất lòng nhưng Việt Nam mình nhiều cái quan niệm cổ hũ quá, muốn hội nhập thì phải đổi mới tư duy chứ cứ ngồi dưới giếng ngửa cổ lên nói cuối cùng cao hơn cái đáy giếng.
Mong rằng sớm có anh em nào có đủ tiềm lực đẩy nhanh việc lai tạo sinh sản chào mào trong điều kiện nuôi nhốt. Em giúp một tay vào làm đc việc gì em sẽ cố gắng hết sức.

Một hướng đi mới một cách nhìn mới , chim non , nếu ta khoanh nuôi bán tự nhiên với số lượng chim thầy nhiều , thì chim con chắc chắn có giọng hay và chuẩn , bởi chim non ngoài tự nhiên , có khi còn ít được học giọng do chim già bị bẫy quá nhiều . Cám ơn ý kiến thẳng thắng của bác .

Thân , black_fish9402 ,

tosudoc

hiiiiiiiii khi nào trúng vé số 1 tỷ vè quê chơi nguyên cái đồi làm dăm cái chuồn thả chục cặp chim dòng sinh sản chơi . hahahaha

jang

Thành có thể nghiên cứu sưu tầm 1 bài toàn tập về vấn đề ép giọng chào mào được không?để củng cố và giải quyết vấn đề của bài viết này và cũng để bà con tham khảo

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Bên Thái cũng dùng một chim thầy dạy một chim trò , hoặc khoanh vùng , nuôi chung , để chim tự học giọng một cách tự nhiên , bằng khôn thì ta ép giọng theo mô hình của bác Centimet .

Trích nguyên văn:

Thông thường chim con sẽ bắt chước chim thầy hoặc chim thầy sẽ dạy chim con nên chim thầy cần phải là một chim thuần , già dặn tuổi ( 3 tuổi trở lên ) đến nết ( đấu giọng , phong cách đấu ) và giọng ( được cho là hay và nhiều )...

Sau khi thuần chim chuyền được thời gian , chim dần dạn và bắt đầu tiếp thu học giọng vùng lúc chim già nói gió , múa rũ...

Quá trình tiếp thu của chim chuyền tùy vào kỷ thuật người nuôi chim , năng khiếu bẩm sinh ở cá thể hay con giống ở luồng chim vùng đó. tất nhiên những con chim thầy góp phần không nhỏ trong khoảng 1 năm dẫn giọng ( ép giọng ) và 1, 2 năm tiếp theo kềm cặp và hoàn thiện giọng

sơ đồ vị trí ép giọng thông thường

màu đỏ : chim thầy
màu xanh: chim chuyền

Chú ý : Chim thầy cần một con cách mặt để mồi chim thầy khác kè hót suốt ngày giúp chim con mau tiếp thu và không lạc giọng .

Khoanh nuôi tự nhiên cho chim tự học giọng , cái này thì diện tích trại phải lớn không thì lại lai giọng tùm lum :

Và đây là clip khoanh nuôi để chim học giọng của Trai Samui Thái Lan :

Thân , black_fish9402 ,

tranhuusang

sau này em sẽ làm 1 cái trang trại chào mào thật hoành tráng!!! mấy bác cứ chờ đấy hjhj