[Lập Trang Trại Chào Mào - Khó Nhưng Không Xa Vời]

chaomao571990

Mong sao có người thực sự tâm huyết. Chứ cứ tình hình này thì mấy năm nữa sẽ không còn chim mà chơi nữa. Hix

samsung87

nếu năm sau thắng lợi chắc chắn e sẻ mở rộng quy mô.hiện tại e đang gép2 cặp cm.chuôg nuôi của e khá rộng nên khoảng 90%là thành công.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Mở sớm cho em tham quan với bác ơi, cần chim giống bông mơ gì cứ kêu em. Đùa thôi nhé.

P/S: Chim non nếu ép giọng đúng cách thì có giọng hót không thua gì chim bổi. Bằng chứng là con Má Trắng của bác Độ hót quá khá. He he.

Thân, black_fish9402,

hovaten

Moderator
org nên lập 1 trại,
chi phí do ae trên này góp vào,
vạn gió góp thành bão ngay

tannguyen

minh o Tay Ninh o day nguoi ta nuoi chim de lau roi ko van de gi ca
(sao minh bo dau ko dc ai giup minh voi)

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
minh o Tay Ninh o day nguoi ta nuoi chim de lau roi ko van de gi ca
(sao minh bo dau ko dc ai giup minh voi)

Nếu được bác chụp hình post lên cho anh em kham khảo. Nghe nói Tây Ninh cho ép đẻ nhiều lắm.

P/S:Bác coi lại Unikey đã bật V chưa nhé.

Thân, black_fish9402

Mr.nop

org nên lập 1 trại,
chi phí do ae trên này góp vào,
vạn gió góp thành bão ngay

mình thích nhất quan điểm của bác này nhé.mình cũng có ý định lập một trang trại nhưng vì kinh tế còn kém quá nên chưa thực hiện được.hiện tại mới tuyển được 25 em để dành cho mai sau@@.nếu có nguồn vốn hỗ trợ của anh em ORG thì còn gì tuyệt vời hơn nữa.hì hì

tvxdnhatphat

mình thích nhất quan điểm của bác này nhé.mình cũng có ý định lập một trang trại nhưng vì kinh tế còn kém quá nên chưa thực hiện được.hiện tại mới tuyển được 25 em để dành cho mai sau@@.nếu có nguồn vốn hỗ trợ của anh em ORG thì còn gì tuyệt vời hơn nữa.hì hì
Hi, bạn đã có 25 con nhưng mà aviary như thế nào rùi. Đã thành công bước nào chưa. Đừng để đi vào vết xe đổ của him này. đọc xong thì thấy anh em vội dàng đầu tư cho người chưa đủ kiến thức nên khả năng không thể nào thành công được ae tham khảo theo link nha. Thân !
http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=4540

chào bạn !
cái vấn đề này cũng là mơ ước của mình nè ....trong tương lai nếu có điều kiện mình sẽ làm vài cái lồng nuôi đẻ thí nghiệm .. nên bây gờ đang gôm giống để ấ ủ đó , nếu cùng đam mê thì có thể giao lưu , chia sẽ kinh nghiệm nhé !
thân!

chim_HaiPhong

chào bạn !
cái vấn đề này cũng là mơ ước của mình nè ....trong tương lai nếu có điều kiện mình sẽ làm vài cái lồng nuôi đẻ thí nghiệm .. nên bây gờ đang gôm giống để ấ ủ đó , nếu cùng đam mê thì có thể giao lưu , chia sẽ kinh nghiệm nhé !
thân!
bác này giống em quá ta, em đang úp ủ dự dịnh nuôi CM đẻ đây. Avi thì chuẩn bị xong hết rồi, bây h đang nhờ mấy ae kiếm hộ con giống. nếu không có j thay đổi thì cuối năm nay xẽ gép cặp nè.

N

namkiet

Guest
hi vọng sẽ có nhiều trang trại sinh sản chào mào, các vùng miền cho ae tha hồ lựa chọn nhé.
Thân

tvxdnhatphat

Bác black_fish9402 vào đọc xong thì edit dùm nghen, do hộp thư bác đầy nên không nhắn vào được, sorry vì bất tiện này.

Tình hình là ae Tây Ninh mình một vài người tâm huyết đã cản đẻ thành công CM rồi, cũng đã phần nào bảo tồn được giọng Tân Châu - Tây Ninh, còn giọng Suối Đá thì chỉ tìm được một số giọng. Ngoài ra do cần nâng cấp chất lượng nên anh em cần 1 con mái bông đẹp, nếu chân trắng và mỏ trắng thì quá tuyệt vời, nhưng còn phải biết sơ thông tin về giá nữa nên còn e ngại. Nếu bạn là Adminh diễn đàn nên nhờ tư vấn dùm giá chim hiện tại như thế nào á. Thân !

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Bác black_fish9402 vào đọc xong thì edit dùm nghen, do hộp thư bác đầy nên không nhắn vào được, sorry vì bất tiện này.

Tình hình là ae Tây Ninh mình một vài người tâm huyết đã cản đẻ thành công CM rồi, cũng đã phần nào bảo tồn được giọng Tân Châu - Tây Ninh, còn giọng Suối Đá thì chỉ tìm được một số giọng. Ngoài ra do cần nâng cấp chất lượng nên anh em cần 1 con mái bông đẹp, nếu chân trắng và mỏ trắng thì quá tuyệt vời, nhưng còn phải biết sơ thông tin về giá nữa nên còn e ngại. Nếu bạn là Adminh diễn đàn nên nhờ tư vấn dùm giá chim hiện tại như thế nào á. Thân !

Theo mình nghĩ đã là giữ giống, bảo tồn thì tốt nhất nồi nào úp vung nấy bác à, kiếm em mái nào đỉnh để cản chứ không cần phải bông hoa gì rứa, mái bông bản chất nó là chim đột biến, nên nếu đi lai tạo, nhằm mục đích bảo tồn thì mình thấy là không nên, vả lại có khi cả trống mái cùng bông như chưa chắc ra bông, 2 em cùng tổ hợp gen lặn, mới hiện lên được, chúc bác và các nghệ nhân Tây Ninh sớm lập trang trại để bảo tồn, 1 trong 3 giống chim quý của miền Nam, về việc giá chim mái mình nghĩ chắc không đắc lắm đâu vì ít người giữ chim mái.

Thân, black_fish9402

tvxdnhatphat

Hì, trên mình chim mái mà đẹp và đúng chim già thì có giá khoảng 2tr á. Nhưng mà khó kiếm mái lắm.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Hì, trên mình chim mái mà đẹp và đúng chim già thì có giá khoảng 2tr á. Nhưng mà khó kiếm mái lắm.

Bác kiếm mấy người nuôi non lên mà bị lầm mấy đó, có khi người ta cho không. Vả lại Tây Ninh nhiều chim mà bác, sao mắc thế. He he..

Thân, black_fish9402

cmdienkhanh

chúng ta có thể làm được, sao lại không?
Mình tin là sẽ có trại nhân giống chào mào ở VN vào một ngày gần đây... để giảm tải việc săn bắt vô tội vạ của chúng ta với loài chim này... đến một ngày nào đó nó sẽ bên bờ vực tuyệt chủng và mô hình trang trại sẽ hình thành là tất yếu thôi.
Tôi có tâm huyết nhưng chưa có điều kiện nhiều, tôi dám nghỉ nhưng chưa dám làm...

ledinhnhan01

chắc đến khi chim trời khang hiếm.....VN mới bắt đầu suy nghĩ về việc này.....việc đầu tư bây giờ sẽ không lấy được lại vốn....vì con giống ép ra có giá " nhích " hơn thị trường chim trời còn thì dân VN còn nghĩ : mắc mớ gì phải mua chim công nghiệp? trời vẫn hơn @@!......mô hình này sẽ khả quan đối với các loại đột biến như : bông, bạch đề , bạch tạng, mỏ hồng........

tuanRC

ước gì nói và làm ngay để nước nhà có chững lứa chim hay, đẹp mà giá thành bình dân với tầng lớp lao động, học sinh-sinh viên.

ngochaxd

Nhìn mà mơ ước quá. h có tiền thì chắc chắn em sẽ đầu tư quy mô kiểu này =p~