Lời con Chào Mào trong chiếc lồng vô giác.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Những ngày đen tối...

Tôi hét lên một tiếng "Éc..éc..éc...". Một tiếng kêu vô vọng, nhìn đàn của mình bay xa Tôi bực khóc, trước đó tôi chưa bao giờ nghĩ cuộc đời mình lại có kết cục như thế này... Những âm thanh cứ ám ảnh tôi, tôi hét lênh như chưa bao giờ được hét, và tôi vùng vẫy như chưa bao giờ vùng vẫy nhưng bất lực...Một người đàn ông xuất hiện sau những song sắt - Người đã đẩy tôi vào tình trạng này.

Tôi đã bị sốc khi không thể di chuyển được nữa, mặt lưới bao phủ tôi. Tôi được đưa về một nhà tù lớn, ở đó tôi đã vật vả tìm kiếm lối thoát cho cuộc đời mình. Hoảng loạn sợ hãi, tôi nhảy lung tung khắp các song sắt, đầu tôi chảy máu đầm đìa. Tôi la hét như điên và không chấp nhận sự thật phũ phàng này...

Tôi cố gắng tìm lí do mà mình bị bắt vào đây , tôi đã làm sai điều gì chăng ? Nhưng không mọi câu hỏi trong tâm trí rối bời của tôi không thể nghĩ ra lời đáp. Ngày qua ngày, tôi đã thích nghi với cuộc sống trong bóng tối của chiếc lồng vô giác. Tôi thèm sự ấm áp của ánh mặt trời và sự tự do mãi mãi. Có lẽ tôi đã mộng tưởng nhiều trong hoàn cảnh này, đối diện với sự thực có lẽ là duy nhất, cơn gió lạnh của ngày đông sâu sát vào tim, làm tôi mất nhiệt. Tôi trầm cảm.

Thế giới của tôi chỉ có sự tự do, hạnh phúc bên vợ con. Giờ này ngoài rừng thiên họ như thế nào, lũ con nheo nhóc của tôi sẽ sống thế nào khi thiếu sự dìu dắt của cha. Chúng sẽ bở vơ trước sự khắc nghiệt của thiên nhiên hoang dã. Tình phụ tử trong tôi nổi dậy thật mạnh mẽ...

Vợ tôi phải một mình nuôi con, tội cho nàng. Tôi hy vọng ngày nào đó mình lại được đoàn tụ. Ngày qua ngày đêm qua đêm kể từ ngày tôi sa lưới, cuộc sống của tôi thật tẻ nhạt và biết đâu tôi sẽ chết trong tay một kẻ vô tâm nào đó.

Thời gian lặng lẻ trôi, tôi vẫn không thể nào từ bỏ ước muốn được thoát khỏi cái nhà tù hãm hiu lạnh lẽo này. Tôi sử dụng tất cả sức lực nhưng vô ích. Tôi bị giam trong một nhà tù có mái thật thấp, dơ bẩn, nhếch nhác. Tôi nhìn thế giới bên ngoài qua nhưng song sắt vô hồn...Bầu trời giờ đây chẳng còn tôi nữa...

Trong ánh sáng le lói của căn tù, tôi thu mình ép người vào những song sắt để lìa đời, đời tôi thế là hết, sẽ chẳng có một phép mầu nào xảy ra...Cứ thế hết lần này đến lần khác mà chẳng chết cho được.Tôi bị đẩy vào một nhà tù mới, không khá hơn là bao. Làm sao để họ hiểu được tôi:"Rằng tôi muốn tự do vì tôi là Chim chứ không phải Chó mà thích được giam cầm, có lẻ ông ta không hiểu... Một kẻ vô minh...

Một người đàn ông tự xưng mình là một người cao quý. Khi sỡ hữu tôi, ông ta có cảm được nỗi đau mà tôi đã trải qua, không vui vẻ gì như ông ta nghĩ. Tôi là thú vui của ông ta, mà tôi thực sự là một tù nhân vô tội, còn ông ta là ai ? Liệu rằng khi nhốt tôi vào tù ông ta có thấy vui ? Hỡi mặt trời cao quý, hỡi bầu trời xanh kia, hay cho ta là ta, hồn ta sẽ còn mãi nơi núi rừng sâu thẳm...Trên đời này có ai muốn như ta...

Bài viết mang tính chất kham khảo.
(Nguồn www.oknation.net & bổ sung hình ảnh).

.

Sửa lần cuối:

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Wow! Bác black_fish sưu tầm bài hay ghê, rất may, mình chưa bẫy chim bao giờ. Nuôi chim kỹ đôi khi là bù đắp lại cho chim sự thiếu thốn tự do.

Mỗi người chỉ nên có từ một đến hai con.
Dù bổi hay tơ chỉ hai là đủ.

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
đọc bài này xong nảo lòng ghê.thank chủ thớt chia sẻ nhé

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Wow! Bác black_fish sưu tầm bài hay ghê, rất may, mình chưa bẫy chim bao giờ. Nuôi chim kỹ đôi khi là bù đắp lại cho chim sự thiếu thốn tự do.

Mỗi người chỉ nên có từ một đến hai con.
Dù bổi hay tơ chỉ hai là đủ.

Nhiều khi thấy cũng tội , lòng trắc ẩn trổi dậy , trước đây mình có một ông bác ở Thủ Đức nuôi Chào Mào rất nhiều , sau "Tu" thì thả hết hơn chục con , người ta đem tiền bạc triệu đến hỏi mua mà không bán , chỉ để thả mài thôi . Tự hứa với lòng khi nào không chơi nữa , hoặc mấy em Chào Mào qua sườn dốc bên kia cuộc đời thì mình thả hết , h mượn tạm cái thân xác của nó mà làm vui ...

thichchaomao

Những ngày đen tối ...

Tôi hét lên một tiếng " Éc..éc..éc........ " . Một tiếng kêu vô vọng , nhìn đàn của mình bay xa Tôi bực khóc , trước đó tôi chưa bao giờ nghĩ cuộc đời mình lại có kết cục như thế này ... Những âm thanh cứ ám ảnh tôi , tôi hét lênh như chưa bao giờ được hét , và tôi vùng vẫy như chưa bao giờ vùng vẫy nhưng bất lực...Một người đàn ông xuất hiện sau những song sắt - Người đã đẩy tôi vào tình trạng này .

Tôi đã bị sốc khi không thể di chuyển được nữa , mặt lưới bao phủ tôi . Tôi được đưa về một nhà tù lớn ,ở đó tôi đã vật vả tìm kiếm lối thoát cho cuộc đời mình . . Hoảng loạn sợ hãi , tôi nhảy lung tung khắp các song sắt , đầu tôi chảy máu đầm đìa . Tôi la hét như điên và không chấp nhận sự thật phũ phàng này ...

Tôi cố gắng tìm lí do mà mình bị bắt vào đây , tôi đã làm sai điều gì chăng ? Nhưng không mọi câu hỏi trong tâm trí rối bời của tôi không thể nghĩ ra lời đáp . Ngày qua ngày , tôi đã thích nghi với cuộc sống trong bóng tối của chiếc lồng vô giác . Tôi thèm sự ấm áp của ánh mặt trời và sự tự do mãi mãi . Có lẽ tôi đã mộng tưởng nhiều trong hoàn cảnh này , đối diện với sự thực có lẽ là duy nhất , cơn gió lạnh của ngày đông sâu sát vào tim , làm tôi mất nhiệt . Tôi trầm cảm .

Thế giới của tôi chỉ có sự tự do , hạnh phúc bên vợ con . Giờ này ngoài rừng thiên họ như thế nào , lũ con nheo nhóc của tôi sẽ sống thế nào khi thiếu sự dìu dắt của cha . Chúng sẽ bở vơ trước sự khắc nghiệt của thiên nhiên hoang dã . Tình phụ tử trong tôi nổi dậy thật mạnh mẽ...

Vợ tôi phải một mình nuôi con , tội cho nàng . Tôi hy vọng ngày nào đó mình lại được đoàn tụ . Ngày qua ngày đêm qua đêm kể từ ngày tôi sa lưới . Cuộc sống của tôi thật tẻ nhạt và biết đâu tôi sẽ chết trong tay một kẻ vô tâm nào đó .

Thời gian lặng lẻ trôi , tôi vẫn không thể nào từ bỏ ước muốn được thoát khỏi cái nhà tù hãm hiu lạnh lẽo này . Tôi sử dụng tất cả sức lực nhưng vô ích. Tôi bị giam trong một nhà tù có mái thật thấp , dơ bẩn , nhếch nhác . Tôi nhìn thế giới bên ngoài qua nhưng song sắt vô hồn...Bầu trời giờ đây chẳng còn tôi nữa...

Trong ánh sáng le lói của căn tù , tôi thu mình ép người vào những song sắt để lìa đời , đời tôi thế là hết , sẽ chẳng có một phép mầu nào xảy ra ... Cứ thế hết lần này đến lần khác mà chẳng chết cho được .Tôi bị đẩy vào một nhà tù mới , không khá hơn là bao . Làm sao để họ hiểu được tôi : " Rằng tôi muốn tự do vì tôi là Chim chứ không phải Chó mà thích được giam cầm , có lẻ ông ta không hiểu ... Một kẻ vô minh...

Một người đàn ông tự xưng mình là một người cao quý . Khi sỡ hữu tôi , ông ta có cảm được nỗi đau mà tôi đã trải qua , không vui vẻ gì như ông ta nghĩ . Tôi là thú vui của ông ta , mà tôi thực sự là một tù nhân vô tội , còn ông ta là ai ? Liệu rằng khi nhốt tôi vào tù ông ta có thấy vui ? Hỡi mặt trời cao quý , hỡi bầu trời xanh kia , hay cho ta là ta , hồn ta sẽ còn mãi nơi núi rừng sâu thẳm ... Trên đời này có ai muốn như ta ...

Bài viết mang tính chất kham khảo ...............
(Nguồn www.oknation.net & bổ sung hình ảnh)

.
Bài là bác sưu tầm,nhưng người viết có cái nhìn quá ngắn,kô gì đặc sắc.Mình vui lòng đc tranh luận với tác giả
thân chào!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Vâng , bài viết của Thái Lan , được mình biên soạn cho ngắn gọn lại , bác muốn tranh luận gì ? Có gì sai à , bài này chỉ để kham khảo thôi . Khách quan mà nói chứ chẳng nhằm mục đích nào cả . Mong bác hiểu ...
Thân , black_fish9402 ,

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"Bài là bác sưu tầm,nhưng người viết có cái nhìn quá ngắn,kô gì đặc sắc.Mình vui lòng đc tranh luận với tác giả
thân chào!
"

Bác cứ trình bày ý kiến.Biết đâu tác giả sẽ ghé thăm:)Thân.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Vâng , bài viết của Thái Lan , được mình biên soạn cho ngắn gọn lại , bác muốn tranh luận gì ? Có gì sai à , bài này chỉ để kham khảo thôi . Khách quan mà nói chứ chẳng nhằm mục đích nào cả . Mong bác hiểu ...
Thân , black_fish9402 ,

Phải chăng người Thái đã biết câu chuyện này, họ mê chào mào và nuôi nhiều chào mào vì không muốn bắt chim tự nhiên?

Mình đồng cảm với tác giả. Dù tác giả là người Thái nhưng câu chuyện chào mào làm ai có luơng tâm phải suy nghĩ.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
bác muốn làm tác giả hả???
Đây là diễn đàn mang tính cộng đồng , anh em giao lưu học hỏi , vui vẻ là chính , nhưng sao lời lẽ của bác có vẻ chát chua với anh em thế .
Bác chào mào bổi chỉ nói trên phương diện cá nhân của mình thì có gì sai , bác có ý kiến gì không hài lòng về bài viết của minh thì cứ nói rõ ra.
Còn về phần tranh luận thì mình xin phép gửi link , cho bác tranh luận với tác giác của www.oknation.com .
Thân , black_fish402 ,

thichchaomao

Đây là diễn đàn mang tính cộng đồng , anh em giao lưu học hỏi , vui vẻ là chính , nhưng sao lời lẽ của bác có vẻ chát chua với anh em thế .
Bác chào mào bổi chỉ nói trên phương diện cá nhân của mình thì có gì sai , bác có ý kiến gì không hài lòng về bài viết của minh thì cứ nói rõ ra.
Còn về phần tranh luận thì mình xin phép gửi link , cho bác tranh luận với tác giác của www.oknation.com .
Thân , black_fish402 ,

cám ơn bác,mình vẫn đang tham khảo mà.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Thân , black_fish9402 ,

Phải chăng người Thái đã biết câu chuyện này, họ mê chào mào và nuôi nhiều chào mào vì không muốn bắt chim tự nhiên?
Ở Thái Lan ý thức bảo tồn của họ rất cao , chủ yếu là nuôi sinh sản , ít bắt tự nhiên , nếu có thì chỉ để cải tạo giống , cho chim hay hơn thui .
Vì chim Chào Mào ở Thái Lan cũng là một loài động vật hoang dã , nếu bắt trái phép với số lượng lớn thì sẽ bị như thế này đây :) :

netcom0909

hix, đọc xong hông lẽ thả hết hả ta. Thôi mấy chú cứ ở lại chơi với anh, anh cũng sẽ chăm tốt cho mấy chú mà.

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Bài là bác sưu tầm,nhưng người viết có cái nhìn quá ngắn,kô gì đặc sắc.Mình vui lòng đc tranh luận với tác giả
thân chào!

Bác đọc và hiểu cho sâu chút sẽ thấy hay. Bài viết rất hay.

Mình rất mong có được một vài bài viết kểu như thế này rất lâu rồi, mà không biết tìm ý tưởng, và tìm nguồn ở đâu. Mình mong anh em nào mới bước vào nghề chơi, mới vào dd nên đọc bài này trước tiên. Để có đc cái cảm nhận hai chiều, để các bạn thêm yêu quý và góp phần vào việc bảo tồn loại chim mà chúng ta đang chơi đây nhiều hơn nữa. Cảm ơn bạn, người chủ bài viết.

Mình thử phân tích ý nghĩa bài viết xem nó thế nào nhé các bác :

Cuộc sống này luôn công bằng và sẽ thật công bằng, mình tin ở kiếp này và cả kiếp sau nửa. Cho nên mình nghĩ không ai là tôi tớ cho ai đời đời kiếp kiếp. Chúng ta những người chơi chim, yêu thiên nhiên và bất cứ ai cũng thích cho mình một cuộc sống tự do, hạnh phúc bên vợ bên con và bên bạn bè đồng nghiệp. Chúng ta chơi chim tuy bỏ ra số tiền lớn để mua và chơi con chim. Hôm nào chim chơi sung mãn, chéc chẻ, chơi cánh thì lòng ta vui lắm, còn không thì hơi buồn một tí. Tuy chúng ta nuôi chim trong chiếc lồng sang trọng thức ăn nước uống đầy dủ, theo chúng ta là môi trường lý tưởng nhưng nếu chúng ta nghĩ theo chiều hướng ngược lại con chim sẽ cảm thấy thế nào. Và vd chúng ta sống trong một cái rọ sắt ăn uống sung sướng nhưng như thế có nghĩa là hạnh phúc không. Hạnh phúc là tự do, là gia đình là làm điều mà mình thích. Bài viết đặc bản thân những người chơi chim vào vị trí con chim để cảm nhận đc một phần cái buồn, cái mất tự do, cái đau đớn. Không phải để chúng ta không chơi chim nữa mà là chơi với một cái Tâm tốt, sẽ có ích cho chúng ta và cho loài chim nhằm bảo tồn nó cho mai sau, cho chaomao vẫn luôn sống với con người, bên cạnh con người chứ không phải là ta có tiền thì ta cứ chơi, sau này là chuyện thế hệ sau nó tự lo. Chúng ta những người chơi, chúng ta hiểu, biết thế thì chúng ta sẽ phải là người thực hiện hành động đó trước tiên. Bài viết có nhiều giá trị sâu sắc đó chứ các bạn.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ

Mình rất mong có được một vài bài viết kểu như thế này rất lâu rồi, mà không biết tìm ý tưởng, và tìm nguồn ở đâu. Mình mong anh em nào mới bước vào nghề chơi, mới vào dd nên đọc bài này trước tiên. Để có đc cái cảm nhận hai chiều, để các bạn thêm yêu quý và góp phần vào việc bảo tồn loại chim mà chúng ta đang chơi đây nhiều hơn nữa. Cảm ơn bạn, người chủ bài viết.

Cuộc sống này luôn công bằng và sẽ thật công bằng, mình tin ở kiếp này và cả kiếp sau nửa. Cho nên mình nghĩ không ai là tôi tớ cho ai đời đời kiếp kiếp. Chúng ta những người chơi chim, yêu thiên nhiên và bất cứ ai cũng thích cho mình một cuộc sống tự do, hạnh phúc bên vợ bên con và bên bạn bè đồng nghiệp. Chúng ta chơi chim tuy bỏ ra số tiền lớn để mua và chơi con chim. Hôm nào chim chơi sung mãn, chéc chẻ, chơi cánh thì lòng ta vui lắm, còn không thì hơi buồn một tí. Tuy chúng ta nuôi chim trong chiếc lồng sang trọng thức ăn nước uống đầy dủ, theo chúng ta là môi trường lý tưởng nhưng nếu chúng ta nghĩ theo chiều hướng ngược lại con chim sẽ cảm thấy thế nào. Và vd chúng ta sống trong một cái rọ sắt ăn uống sung sướng nhưng như thế có nghĩa là hạnh phúc không. Hạnh phúc là tự do, là gia đình là làm điều mà mình thích. Bài viết đặc bản thân những người chơi chim vào vị trí con chim để cảm nhận đc một phần cái buồn, cái mất tự do, cái đau đớn. Không phải để chúng ta không chơi chim nữa mà là chơi với một cái Tâm tốt, sẽ có ích cho chúng ta và cho loài chim nhằm bảo tồn nó cho mai sau, cho chaomao vẫn luôn sống với con người, bên cạnh con người chứ không phải là ta có tiền thì ta cứ chơi, sau này là chuyện thế hệ sau nó tự lo. Chúng ta những người chơi, chúng ta hiểu, biết thế thì chúng ta sẽ phải là người thực hiện hành động đó trước tiên. Bài viết có nhiều giá trị sâu sắc đó chứ các bạn.

Cám ơn bác đã hiểu ý mình . Chúng ta chơi con chim nó hay thì mình vui , nhưng mặc khác . Con người phải có đức hiếu sinh đừng lạm dụng qua . Theo mình biết ở những nước Trung Đông và đặc biệt là Mông Cổ họ có phong trào chơi chim Đại Bàng , loài này thuộc tình trạng đang bị đe dọa chứ không ở mức phổ biến như Chào Mào , dù rằng chơi rất đông nhưng họ cũng rất có ý thức bảo tồn , chơi chim được 1 thời gian thì họ trả nó về tự nhiên . Mình viết bài này chỉ nhằm mục đích kham khảo là chính , tác giả của bài viết đứng về phương diện mình là một con "Chim" chứ không phải người chơi chim ( Cái này thì mong mọi người hiểu dùm ) . Mình không lên án hay chỉ trích gì những thành viên đi bẫy chim . Vì cái gì cũng có tính 2 mặt , bẫy chim cũng là nghệ thuật nhưng nên có giới hạn . Chúng ta hãy nhìn xa hơn về tương lai của việc cho sinh sảnh nhân tạo và ép giọng nhân tạo , đó cũng sẽ là 1 thú vui & một nghệ thuật lành mạnh , như vậy sẽ bảo tồn loài Chào Mào trong tự nhiên . Thế thì thú chơi của chúng ta mới ngày càng vững mạnh & phát triển được.
Thân , black_fish9402 ,

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu

đọc xong 2 bài cảm động wa.thank 2 bác nhiều

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Mình chỉ đứng trên phương diện khách quan mà nói chứ không có mục đích đá đểu hay chỉ trích ai cả . Bài mình thấy hay thì biên soạn lại và thêm hình ảnh minh họa & ý của mình vào cho bài viết thêm hay và dễ hiểu hơn . Rất cám ơn các cảm nhận chân thành của các bác . Chúng ta hãy cùng nhau xây dựng một thú lành mạnh và ngày càng bổ ích hơn.
Vài lời tâm huyết ...
Thân , black_fish9402 .

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Đã gửi bởi symphony:
"Bác đọc và hiểu cho sâu chút sẽ thấy hay. Bài viết rất hay.

Cuộc sống này luôn công bằng và sẽ thật công bằng, mình tin ở kiếp này và cả kiếp sau nửa. Cho nên mình nghĩ không ai là tôi tớ cho ai đời đời kiếp kiếp. Chúng ta những người chơi chim, yêu thiên nhiên và bất cứ ai cũng thích cho mình một cuộc sống tự do, hạnh phúc bên vợ bên con và bên bạn bè đồng nghiệp. Chúng ta chơi chim tuy bỏ ra số tiền lớn để mua và chơi con chim. Hôm nào chim chơi sung mãn, chéc chẻ, chơi cánh thì lòng ta vui lắm, còn không thì hơi buồn một tí. Tuy chúng ta nuôi chim trong chiếc lồng sang trọng thức ăn nước uống đầy dủ, theo chúng ta là môi trường lý tưởng nhưng nếu chúng ta nghĩ theo chiều hướng ngược lại con chim sẽ cảm thấy thế nào. Và vd chúng ta sống trong một cái rọ sắt ăn uống sung sướng nhưng như thế có nghĩa là hạnh phúc không. Hạnh phúc là tự do, là gia đình là làm điều mà mình thích. Bài viết đặc bản thân những người chơi chim vào vị trí con chim để cảm nhận đc một phần cái buồn, cái mất tự do, cái đau đớn. Không phải để chúng ta không chơi chim nữa mà là chơi với một cái Tâm tốt, sẽ có ích cho chúng ta và cho loài chim nhằm bảo tồn nó cho mai sau, cho chaomao vẫn luôn sống với con người, bên cạnh con người chứ không phải là ta có tiền thì ta cứ chơi, sau này là chuyện thế hệ sau nó tự lo. Chúng ta những người chơi, chúng ta hiểu, biết thế thì chúng ta sẽ phải là người thực hiện hành động đó trước tiên. Bài viết có nhiều giá trị sâu sắc đó chứ các bạn."

chào Tuấn.

Bạn phân tích bài viết giống tâm trạng của mình. Người Thái họ mê chào mào, họ đặt chính họ vào thân phận con chim bị bẫy, và cuộc sống sau đó..., con chim mà họ nhân hóa thành người. Đáng để suy ngẫm.

Có lần lên mạng mình thấy bên Thái họ đúc tượng hai con chào mào to như người đặt trước tiệm bán chim cảnh. Là họ rất quý chào mào. Để chơi chào mào như họ chắc người chơi ở mình phải học nhiều lắm.

Mình thích nhất câu này của bạn:"
Hạnh phúc là tự do, là gia đình là làm điều mà mình thích. Bài viết đặc bản thân những người chơi chim vào vị trí con chim để cảm nhận đc một phần cái buồn, cái mất tự do, cái đau đớn. Không phải để chúng ta không chơi chim nữa mà là chơi với một cái Tâm tốt"
Thank bạn rất nhiều.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Đúng như bác Chào mào bổi nói , dù sao chúng ta cũng là con người nên cũng phải có chút lương tâm , như lời của 1 thành viên của diễn đàn aquabird đã nói khiến mình rất tâm đắc : " Hãy xem chú chim chúng ta đang nuôi là bạn chứ không phải là tù nhân" . Bài viết mình có thêm ý và Việt Hóa lại cho hay & dễ hiểu hơn , nếu bác nào không thích , thí cứ nói thẳng thắng , mình thì khách quan thôi . Xin nhắc lại 1 lần nữa là mình không có ác ý gì hết . Mong các thành viên thật sự tâm huyết với nghề hiểu cho .
Vài lời tâm huyết ...
Thân, black_fish9402..