mào đấu nhỏ con đâu phải cứ to con là chơi bền nhỏ con thì không có khả năng......

minhduc2606

Tùy sở thích mỗi người và nết con chim, cách chăm sóc, chế độ, ... mà con chim hay hoặc dở. thích chim to hay chim nhỏ là sở thích của tùy ngöòi, quan trọng đừng lấy sở thích của mình mà đè lên sở thích của người khác, hay nói là sở thích của tui nó hay hơn của a...

HungSG

Chim to củ, chim khác kè vào nhìn thôi cũng đã hơi chột rồi huống gì nó còn sổ giọng như giã búa vào mang tai thì phải chim nhỏ con nhưng cực bướng thì mới trụ được nổi.
Các bác thử tưởng tượng xem các loài động vật thiên nhiên hoang dã tại sao những con đầu đàn thường/phải là những con to nhất, đến người ra ngoài đường nhìn thấy nhau cao hơn chục phân, nặng hơn chục ký đã thấy ngại xô xát rồi

Hnay em mới nghiệm ra

Đúng là ngoài thiên nhiên chim to con thường có lợi thế, vì ngoài hót ra còn đập nhau nữa, đấu giọng không lạ thì dở trò bỉ ổi (bay vô oánh)

Còn chim trong lồng đấu nhau mà chơi không lại đâu có đánh nhau được nên yếu tố to bé như ngoài thiên nhiên là không khả thi lắm.

Còn độ bền thì do chủ con chim luyện thôi.

Giọng thì đúng là to hơn nhưng có người thích người không vì chim nhỏ giọng đanh, nhanh, mấy em to xác em nào ra mỏ như máy đâu.

Em thích chơi chim to nhìn đã sưu tầm được 3 em to đùng, phải công nhận là chim nhỏ thường thái độ chơi đẹp mắt hơn chim to.

Quang trọng là sở thích mình chơi chim thì làm sao nhìn mát con mắt mình cái đã rồi tính tiếp, nhưng đó không phải chân lý nên đừng đã kích sở thích người khác.

Điếu Cày

Chim ngoài thiên nhiên to hay bé tôi k quan tâm, nhưng Chim trong quần nhất quyết phải to, phải dài:p

ChimNon123

Em thì có suy nghĩ thế này, thưa các cụ thích chơi chim bé em nói thế này có gì không phải các cụ bỏ quá cho,
Con chim hay bất cứ con gì, trong đầu nó như được lập trình sẵn là "cá lớn nuốt cá bé", gặp con to xác hơn là phải tránh, sự thật đấy ợ, đời này qua đời khác bản chất nó vẫn mãi là như vậy, nó sinh ra cái thói quen là khi thấy cá thể khác to lớn hơn tức khắc nó sẽ cảm thấy bị lép vế, cảm thấy phải phục tùng, phần nào nao núng trong giao tiếp với đối thủ(cái này thì chim ngoài lồng hay trong lồng cũng có khác gì nhau, chim nó không khôn đến nỗi biết mình đang trong lồng nên mới thoải mái chém gió đâu ạ :D), nôm na như vậy có gì không phải các cụ bỏ quá cho em :)

HungSG

Em thì có suy nghĩ thế này, thưa các cụ thích chơi chim bé em nói thế này có gì không phải các cụ bỏ quá cho,
Con chim hay bất cứ con gì, trong đầu nó như được lập trình sẵn là "cá lớn nuốt cá bé", gặp con to xác hơn là phải tránh, sự thật đấy ợ, đời này qua đời khác bản chất nó vẫn mãi là như vậy, nó sinh ra cái thói quen là khi thấy cá thể khác to lớn hơn tức khắc nó sẽ cảm thấy bị lép vế, cảm thấy phải phục tùng, phần nào nao núng trong giao tiếp với đối thủ(cái này thì chim ngoài lồng hay trong lồng cũng có khác gì nhau, chim nó không khôn đến nỗi biết mình đang trong lồng nên mới thoải mái chém gió đâu ạ :D), nôm na như vậy có gì không phải các cụ bỏ quá cho em :)

Mình không biết con chim có nghĩ vậy không nhưng thực tế ngoài cội mình thấy chim bé vẫn sút chim bự hơn nó đùng đùng.

ChimNon123

Mình không biết con chim có nghĩ vậy không nhưng thực tế ngoài cội mình thấy chim bé vẫn sút chim bự hơn nó đùng đùng.

Em chưa rõ ý cụ sút chim là như nào? đòi đánh nhau hay đấu hót?
Những cội em đã đi thì chỉ toàn thấy chim to ăn vã chim bé thôi ợ(ăn vã ở đây ý em mới chỉ là hót đấu thôi),
Vậy là do em chưa thấy chim bé ăn vã chim to, hay là cụ chưa thấy chim to ăn vã chim bé đây :D
Tất nhiên đây là sở thích của mỗi người mà cụ, em chỉ nêu ra quan điểm thôi, và chúng ta phải tôn trọng quan điểm của nhau phải không cụ? :D

HungSG

Em chưa rõ ý cụ sút chim là như nào? đòi đánh nhau hay đấu hót?
Những cội em đã đi thì chỉ toàn thấy chim to ăn vã chim bé thôi ợ(ăn vã ở đây ý em mới chỉ là hót đấu thôi),
Vậy là do em chưa thấy chim bé ăn vã chim to, hay là cụ chưa thấy chim to ăn vã chim bé đây :D
Tất nhiên đây là sở thích của mỗi người mà cụ, em chỉ nêu ra quan điểm thôi, và chúng ta phải tôn trọng quan điểm của nhau phải không cụ? :D

Sút là không ngán chim to vẫn đấu giọng tốt. Chim to ăn chim bé và ngược lại mình đều thấy rồi bạn ah.

Quang điểm và sở thích cá nhân nhất định phải tôn trọng rồi.