Mình xin hỏi vể cách đấu của chim.

dinhlunun

Mình mới tuyển đc một em già rừng.Giọng đanh,hót 5-6 âm,căng lửa thì lên đc 7-8 âm.
Nhưng khi mình giáp lồng với em khác thì nó khom người,mào cúp lại,đôi cánh cứ lượn
2 bên người,lè lưỡi ra như rắn vậy.
Các Già làng cho mình hỏi kiểu chơi như vạy là gì vậy,có vấn đề gì của chim ko?

cmtegiac

chim mới về gặp chim khác không đấu là bình thường bạn ơi, tách riêng ra chăm sóc em nó, vài tháng sau nó sẽ đấu đáp trả. Chim lè lưỡi như rắn là chưa có lửa đâu, ráng chăm thêm thời gian nữa bạn nhé

dinhlunun

Vậy cách để nó lên lửa đấu như thế nào các bác.
vì khi ko thấy con kia,nó ché và hót kinh lắm,cộng với giọng đanh nữa nên đa số các con khác là im ngay.
Chưa có con nào để nó phải lép vía cả.nhưng khi ke lồng thì nó cứ vậy,mà chả hót ji nữa.con kia cũng im luôn.

sinzum

chắc giống chim đuôi xòe nhà em nè anh Hùng ui ..... hehehe nếu bạn ở HCM thì đem chim qua nhà mình kè đi. con chim mình cũng như bạn nói đó hihihhi. cho 2 con lè lưỡi với nhau là nó xúc thôi nè. hihihi.

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
con này bị bệnh múa rồi ,nếu nó vừa múa vừa hót thì không sao ,múa mà không hót thò để cao thủ vô chỉ dẫn .vụ này em trưa gặphttp://www.youtube.com/watch?v=rmYklqwztDE&feature=player_detailpage

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Con này múa rồi! Có thể múa xong nó sẽ đấu cũng có thể là đứng ngó!

dinhlunun

Con này múa chán rồi đứng ngó các bác ahj.Hót hay + hay hot.nhưng chán cái vậy đó các bác.em ko biết se làm thế nào đây.thích chim đấu hơn,nhưng con này...công nhận nó hót hay.Các bác cho em lời khuyên với

dinhlunun

con này bị bệnh múa rồi ,nếu nó vừa múa vừa hót thì không sao ,múa mà không hót thò để cao thủ vô chỉ dẫn .vụ này em trưa gặphttp://www.youtube.com/watch?v=rmYklqwztDE&feature=player_detailpage
ko như con bác đâu,này này thì sướng rồi.Gặp con khác nó mới vậy.chả biết làm sao

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
em nó chưa căng với lại con non mùa quá đấy thôi.có gắng chăm em nó nhé

quankmt

mình cũng có một em như bác. chắc là còn non, chim chưa có lửa. Các bác cho e hỏi thêm, khi nào nhận biết được chim bắt đầu cần chăm sóc ( chế độ ăn, tắm) để chim có lửa ? hiện tại mình cho chim ăn cám ba vì, muốn chuyển sang cám tự làm( cám này mình đi mua ngoài quán) thì khi nào chuyển được ?

thevinh

thế đó trên em các anh,các chú gọi là "rũ".những người chơi lâu năm nói với e là khi đi thi trong thang điểm thì phần rũ có điểm cao nhất sau đó mới tới bung cánh,nhấp cánh,chẻ,sổv.v.v...hihi

xuanhuy008

bác cho em nó kè với những con chim yếu lửa hơn nó, chim bổi....để em nó lấy uy cái đã. sau đó bạn cứ chăm từ từ em nó sẽ lên lửa thôi! bạn để ý xem đầu và hầu (bọng cổ) em nó có nhỏ không nhé, nếu nhỏ thì hơi đáng ngại chút. còn nếu ngược lại thì cứ yên tâm mà nuôi mình khẳng định 100% em nó sẽ lại rướn cổ lên đấu ngay thôi!

viet

Chào Mào Diêu Trì
Mình mới tuyển đc một em già rừng.Giọng đanh,hót 5-6 âm,căng lửa thì lên đc 7-8 âm.
Nhưng khi mình giáp lồng với em khác thì nó khom người,mào cúp lại,đôi cánh cứ lượn
2 bên người,lè lưỡi ra như rắn vậy.
Các Già làng cho mình hỏi kiểu chơi như vạy là gì vậy,có vấn đề gì của chim ko?
Múa mà bệch cầu thì hết múa sẽ đứng ngó, múa chuyền cầu(sàn cầu) thì hết múa nó sẽ chơi căng. Múa chuyền cầu(sàn cầu) chọc tức đối thủ, nết chơi này cực kỳ quí và rất hiếm. Kinh nghiệm ít ỏi, góp ý cùng ae. Thân

dinhlunun

Múa mà bệch cầu thì hết múa sẽ đứng ngó, múa chuyền cầu(sàn cầu) thì hết múa nó sẽ chơi căng. Múa chuyền cầu(sàn cầu) chọc tức đối thủ, nết chơi này cực kỳ quí và rất hiếm. Kinh nghiệm ít ỏi, góp ý cùng ae. Thân
Có con như vậy thì còn ji bằng.nhưng con em đang giai đoạn bệt cầu anh ah.Nó hot hay lắm.chất giọng ấm.ai nghe cũng khen.em nghĩ chim giọng này con hiếm hơn chim ji ji màu trắng mà 300tr ấy :cool:

dinhlunun

bác cho em nó kè với những con chim yếu lửa hơn nó, chim bổi....để em nó lấy uy cái đã. sau đó bạn cứ chăm từ từ em nó sẽ lên lửa thôi! bạn để ý xem đầu và hầu (bọng cổ) em nó có nhỏ không nhé, nếu nhỏ thì hơi đáng ngại chút. còn nếu ngược lại thì cứ yên tâm mà nuôi mình khẳng định 100% em nó sẽ lại rướn cổ lên đấu ngay thôi!
em đòng ý với bác.T7 này là lần thư hai em đưa đi giàn,luyện lửa.tất nhiên là để xa khoảng 8-10m.mấy con kia giang hồ quá.

VipClub

Vua Chào Mào
Múa cầu. có 3 tình trạng múa cầu rủ đuôi và cánh
1 : chim yếu lửa thường kê vào xảy ra tình trạng múa cầu
2 : múa cầu theo kiểu thèm mái . dụ mái
3 : Chim thật căng . khi múa cầu xong bừng lên chéc rất nhìu . có 3 tình trạng múa cầu trền anh em nào còn ý tưởng khác post lên cho chủ thớt biết thêm nhé !

neo

có thể chưa căng lửa đó , kiếm con bỗi nào cho nó chơi coi sao