Mong các anh em trên diễn đàn giàu kinh nghiệm giúp em ca này với ..

SơnVân_Tn1

Chào các bác ak .Số là em mới bắt phải một em chào mào Huế thế này . Em xuống nhà họ bắt vì tin tưởng nên em bảo mang ra mảnh đất trống gần nhà họ để test thử với 4 con Huế khác .Thú thật là nhìn em nó chơi rất phê .Ra mỏ đều ché chét dọa nạt .Nên em thích quá bắt luôn ( Quên mất cả bảo họ bảo hành .Vì tin tưởng ) .Nhưng hnay ôi thôi .Mang ra giàn thì đứng xù một cục .Em hỏi một số anh em biết về con này . Họ bảo là con này mới chuyển trong Huế ra .Lúc chuyển ra đem ra giàn chơi 2 lần .Chim chơi rất ác .Xong chủ chim thấy lông đuôi bị xơ nên bắt ra nhổ hết lông đuôi đi .Rồi chim thay lông .Hiện nay đã thay xong lông rồi và đã có lửa .Nhưng chỉ chơi ở quanh quẩn nhà là rất kinh chứ đem ra giàn là tịt ngóm . Các anh em giàu kinh nghiệm có thể chỉ giúp em chim bị sao và có cách khắc phục tình trạng trên không ak .Em cảm ơn mọi người .

SơnVân_Tn1

chim này chơi nết nhà rồi bác à. hiiiiiiiiiii
Thank bác .Tại em thấy mấy người biết về con này bảo lúc mới chuyển ra nó chơi giàn rất ác .Chỉ sau khi thay lông mới bị như thế này nên em chả biết phải làm thế nào

phuc_designer

Theo em con chim này không phải là chú chim có nết chơi nhà - kiểu khôn nhà dại chợ, vì bác ý mang ra ngoài bãi đất trống gần nhà để test chim cơ mà. Em nghĩ con chim này chưa có thề lửa củi chưa căng và cũng có thể chưa quen với áp lực đấu giàn, bác cũng không nói rõ là bác chơi giàn ở đâu, số lượng chim như thế nào. Chim mới chuyển vùng chưa lâu thì chơi không thể ổn định được, có con chơi được ngay cũng có nhưng tùy từng con. Nhưng nhìn chung là con chim của bạn cũng có vẻ khó chơi, bác chịu khó nuôi cho củi lửa nó hừng hực rồi mang đi dàn đều đặn xem sao
Chúc chim bác luôn chơi tốt

anhtuanhp

chim mới chuyển vùng lại vừa thay lông xong chắc củi lửa cho có thôi bác ạ,thời gian này bác cứ chăm e nó đều tay để e nó ổn định lại đã bác ạ.thân

saosau

Con này tình trạng giống em chim của mình nè. Lúc lấy về chưa thay lông ra giàn chơi cánh, ché nghe phê.
Thay lông xong ra giàn xù lông, về nhà ché khủng khiếp thế mới đau đầu. Có người bảo chim bỏ mùa rồi, phải thêm mùa lông nữa mới chơi lại.
Nuôi đã đời gần đến mùa thay lông bị trộm nó đua thế là toi mất bao công sức và thời gian chăm sóc.

CMVN

Riêng 1 Góc Trời
Theo em con chim này không phải là chú chim có nết chơi nhà - kiểu khôn nhà dại chợ, vì bác ý mang ra ngoài bãi đất trống gần nhà để test chim cơ mà. Em nghĩ con chim này chưa có thề lửa củi chưa căng và cũng có thể chưa quen với áp lực đấu giàn, bác cũng không nói rõ là bác chơi giàn ở đâu, số lượng chim như thế nào. Chim mới chuyển vùng chưa lâu thì chơi không thể ổn định được, có con chơi được ngay cũng có nhưng tùy từng con. Nhưng nhìn chung là con chim của bạn cũng có vẻ khó chơi, bác chịu khó nuôi cho củi lửa nó hừng hực rồi mang đi dàn đều đặn xem sao
Chúc chim bác luôn chơi tốt
Thử làm theo cách của bạn này nhé.

p/s Phúc :dạo này kinh nghiệm chăm , nuôi tốt quá . Phát huy nhiều bài hay nữa nhé e.
Thânks!

N

namkiet

Guest
Chào các bác ak .Số là em mới bắt phải một em chào mào Huế thế này . Em xuống nhà họ bắt vì tin tưởng nên em bảo mang ra mảnh đất trống gần nhà họ để test thử với 4 con Huế khác .Thú thật là nhìn em nó chơi rất phê .Ra mỏ đều ché chét dọa nạt .Nên em thích quá bắt luôn ( Quên mất cả bảo họ bảo hành .Vì tin tưởng ) .Nhưng hnay ôi thôi .Mang ra giàn thì đứng xù một cục .Em hỏi một số anh em biết về con này . Họ bảo là con này mới chuyển trong Huế ra .Lúc chuyển ra đem ra giàn chơi 2 lần .Chim chơi rất ác .Xong chủ chim thấy lông đuôi bị xơ nên bắt ra nhổ hết lông đuôi đi .Rồi chim thay lông .Hiện nay đã thay xong lông rồi và đã có lửa .Nhưng chỉ chơi ở quanh quẩn nhà là rất kinh chứ đem ra giàn là tịt ngóm . Các anh em giàu kinh nghiệm có thể chỉ giúp em chim bị sao và có cách khắc phục tình trạng trên không ak .Em cảm ơn mọi người .
Chào bạn!
Chim có nết đấu nhà, tức là quen đấu gần nhà và quanh quẩn ở xóm thôi, quen với số lượng chim ít. Bạn cho em nó ổn định cám, chủ mới, tắm táp ổn định, phơi nắng đều đặn.
Cho em nó ra dàn nhiều nhưng phải dìu đi dàn đúng cách.
chim đi dàn lần đầu tiên móc xa cho hót chứ không cho lên dàn ngay. Cứ cho đi thường xuyên chim bạn sẽ quen đấu dàn, rồi sẽ đấu như ở nhà thôi. Bạn thử xem nha. Chúc bạn thành công
Thân

tran van trinh

Có khi nào chú chim của bác Chưa co lửa been ra giàn còn sợ.chứ trước đay e nó dear chơi rồi.vì thế củng dể huong luyện mà.nếu được suuj huống luyện tốt của con người thì không có chú chim nào không đấu giant cả.tùy thuật vào thời gian mà thôi.chúc bank có chú chim nhanh thành chiến Binh trên giàn

SơnVân_Tn1

Em cảm ơn lời khuyên của các bác .Từ hôm qua lo lắng quá .Thấy các bác nói thế em cũng vững tin hơn .Cảm ơn các bác rất nhiều .Em sẽ cố chăm em nó theo chỉ dẫn của các bác .Chúc các bác luôn mạnh khỏe và thành công

SơnVân_Tn1

Con này tình trạng giống em chim của mình nè. Lúc lấy về chưa thay lông ra giàn chơi cánh, ché nghe phê.
Thay lông xong ra giàn xù lông, về nhà ché khủng khiếp thế mới đau đầu. Có người bảo chim bỏ mùa rồi, phải thêm mùa lông nữa mới chơi lại.
Nuôi đã đời gần đến mùa thay lông bị trộm nó đua thế là toi mất bao công sức và thời gian chăm sóc.
Hqua cũng có ông anh nói với em là bỏ mất mùa này .Hơi nản nhưng thôi em sẽ cố gắng