Nếu không có kinh tế liệu có thể thúc đẩy đam mê

rtnvrb380

Hôm nay mình xin gửi vài dòng tâm sự của mình cà mình nghĩ chắc cũng có 1 số bạn cũng có tâm sự như mình, nếu có gì không phải mong mọi người bỏ qua cho.
Mình thấy hiện tại nếu bây giờ 1 người mới bắt đầu chơi chim bằng niềm đam mê rất khó để phát triển niềm đam mê đó.
Vì sao?
Vì rất khó để kiếm đc cho mình 1 con bổi đầu tay ưng ý.
Vì sao lại không thể kiếm đc cho mình 1 chú bổi ưng ý?
Vì hiện tại giá chim bổi tương đối thì có thể là cao so với những bạn kinh tế khó khăn, chưa nói đến những con bổi có tố chất thực sự là những con bổi bẫy đấu mà ng bẫy biết đc chất giọng biết đc nước chơi đúng vùng miền. còn nếu ai bảo rằng đi mua bổi tập thể ở tiệm cho rẻ thì xin hỏi : "Bổi tiệm đc mấy con hay mấy con có cái gọi là tương lai, chưa kể vùng này nói vùng kia".
Nói thật những bạn học sinh, hay có thể là những bạn sinh viên nghèo sống dựa vào kinh tế gia đình muốn kiếm cho mình 1 con bổi có tương lai rất khó, nếu ai đam mê thì dám chắc rằng họ sẽ kiếm cho mình 1 con bổi tập thể về nuôi và tạm hài lòng với con bổi đó, nhưng mà con bổi đó liệu có làm hài lòng người nuôi hay làm ng ta lại đi kiếm con khác hay làm nản lòng người ta vì con chim không lên. Đôi khi người ta nghĩ tới chuyện nhờ ai đó kiếm dùm nhưng đc mấy ai thấy đc sự đam mê của ng ta mà kiếm dùm cho ng ta 1 con tương đối giá rẻ phù hợp với kinh tế của ng ta, hay là ng ta thấy chim đẹp ng ta lại bảo giá trên trời hay lời từ chối là "chim bổi đẹp hay có tố chất giờ làm gì có giá đó". nói thật câu nói đó như gáo nước lạnh dội vào sự đam mê của ng ta, ng ta lại nghĩ rằng "thôi chắc ko dám mơ đến chim đẹp có tố chất hay chim bẫy đấu đúng vùng miền". Nói thật ra thì tất cả những suy nghĩ đó là của mình và mình nghĩ thực tại đó cũng của rất nhiều ng như mình.
Đối với mình, mình luôn cố gắng tự mình kiếm cho mình những chú chim có thể là tạm hài lòng với những gì mình đang có tuy là so với mặt bằng chung của xa hội thì con chim đó chẳng là gì hết.
Lần đầu tiên mình bắt đầu chơi chim bằng con bổi với giá 30k lúc đó chỉ vì đam mê ko hiểu biết gì hết, hôm đó mình đi chơi về thấy ng bán chim dạo trong lồng còn 3 con mình hỏi giá ông ta bảo 70k/1con mình trả 30k ông ta bán luôn, thế là ông ta bắt ra 1 con bất kỳ. đó là con chim đầu tay nhưng con đó quá tệ mình thấy không hài lòng thế là tìm 1 con khác, khi mình biết nó tệ thì mình cũng đã có 1 số kiến thức nhất định về chào mào. thế là mình lại tìm 1 con khác với hy vọng khá hơn, mình đi dạo trong xóm với hy vọng kiếm đc 1 con khác hay hơn giá rẻ. đi dạo vài vòng gặp đc 1 con theo mình là cũng đc. ông chủ chim bảo 400k, mình trả 300k ông ta chần chừ mãi mới bán, thật ra lúc đó mình ko có xu nào hết nhưng mà hỏi vay đc thằng bạn 300k gửi từ sài gòn về thế là đó là con chim thứ 2. sau đó mình vào sài gòn học mang theo con chim đó. vào sài gòn với con chim và 1 ng cha vĩ đại, lúc đó 2 cha con đi bộ dạo khu thủ đức để kiếm chỗ mau lồng mua cám cho tới 11h vẫn lang thang ngoài đường chưa ăn trưa rồi cuối cùng cũng tìm đc 1 chỗ. rồi sau đó mình cố gắng chăm chú chim đó thật tốt nhưng lúc đó ham muốn và máu chơi chim nó lên tới não rồi (^^) nên quyết định tìm thêm sau khi Ba về quê. sau đó thằng bạn giới thiệu 1 con ở Bình Dương giá 300k chơi cũng đc. thế là mặc dù trong túi còn 450k tiền ăn hết tháng nhưng vẫn lên đường. tôi nhờ thằng bạn chở xuống đấy nhưng xuống tới nơi ông chủ chim bảo nó chơi hay quá ko bán giá 300k đc rồi bảo 500k thế là ngậm ngùi nhưng đi gần 100km chẳng lẽ về tay không thế là nhờ thằng bạn nói dùm nó nói chuyện với ông chủ ổng giảm đc 50k là còn 450k thế là đành lấy hết số tiền còn lại để bắt con chim. về nhà đành mượn tiền ăn tháng sau ăn tiết kiệm để giành trả nợ (^^). nuôi đc 1 thời gian thì mình về quê ăn tết gửi lại nhà ông chủ nuôi giúp. ăn tết xong mình vào thì chim rớt lông te tua hết thấy cũng buồn. nhưng cũng cố gắng, lúc đó tôi cũng tìm thêm 1-2 con nữa cũng chỉ là chim bổi lồng tập thể giá 100-150k thôi. sau 1 thời gian mình đi thực tập thế là không chăm đc, vô tình thằng bạn xuống chơi nó thấy hỏi mua, tôi ko bán nhưng vì ko thể chăm đc nên thôi cho nó luôn với hy vọng nó chăm tốt, chỉ giữ lại 2 con mang về quê cho Bố chăm dùm. rồi từ đó mỗi khi về quê lại tập cho 1 con đi rừng để kiếm cho mình những chú bổi đẹp hay có tố chất. lúc đầu đi chim mồi lạ cảnh ko chơi buồn lắm, nhưng rồi đi hoài chim mồi quen rồi thấy chim mồi từng bước tiến bộ, trong lòng vui lắm. rồi cái cảm giác lần đầu tiên bẫy đc chim trời về đấu với chim mồi, lúc chim trời nhảy lụp cái cảm giác ko có gì vui bằng, đó là 1 trong những lần vui nhất từ nhỏ tới giờ của mình. rồi sau đó 1 năm về đc 2-3 lần nhưng lần nào về cũng mang chim đi bẫy mặc dù Ba ko thích cho lắm(^^). nhưng con mồi đó đã ra đi vì 1 con mèo hoang lúc mùng 3 tết năm nay. cảm giác buồn không tả đc.
Đó chỉ là 1 phần trong thời gian mình nuôi chim tới giờ. đó cũng chẳng qua là những lời tâm sự đôi nét về sự đam mê cũng như quá trình từ lúc mình bắt đầu nuôi chim tới giờ.
Điều mình mong muốn gửi đến mọi người là hy vọng những người đam mê chim chào mào có điều kiện giúp đỡ những ai không có điều kiện kinh tế để cùng thúc đẩy và phát triển phong trào cũng như để thỏa niềm đam mê.
Bài viết này có gì không đúng hay có gì phản cảm mong mọi người bỏ qua. 1 lần nữa mình trân trọng cảm ơn những ai đã bỏ thời gian ngồi đọc bài viết này.
Chúc anh em diễn đàn ngày càng mạnh khỏe và những chú chim chơi đc như ý. chúc bạn khanhlovevy sẽ tìm đc chú chim như ý và thỏa chí đam mê, nếu có dịp về Quảng Ngãi hẹn bạn bữa cà phê nhé.
À, nếu có ai ở Tp.hcm hay đi bẫy cho mình đi theo với nha, mình không có chim mồi, chỉ đi theo để thỏa lòng đam mê thôi(^^). mail:[email protected]

keen_cola

tâm trạng,đã là sinh viên mà nuôi chim thì đó cũng là một sự đâu tư lớn,tiền,thời gian,nếu ở tập thể nữa thì càng khó khăn vì đâu ai hiểu cho mình niềm đam mê đâu,có khi còn khó chịu,chơi chim có thể rất tốn kém nhưng nếu đam mê và yêu quý chú chim của mình tôi hi vọng bạn sẽ được đền đáp xứng đáng.chúc bạn luôn giữ đc niềm đam mê và có duyên với CM
thân keen_cola!

thienhuy334

k có kinh tế thì nuôi chim rất khó khăn , nhưng mình cũng vẫn cứ nuôi , mình thì bổi ở tiệm mà mua , chim hay thì nuôi dở thì thả hoặc cho bạn

rtnvrb380

k có kinh tế thì nuôi chim rất khó khăn , nhưng mình cũng vẫn cứ nuôi , mình thì bổi ở tiệm mà mua , chim hay thì nuôi dở thì thả hoặc cho bạn
chỉ có thể là vậy. nhưng hay bạn nuôi dở bạn thả thì đc bao nhiêu con bạn để nuôi bao nhiêu con bạn thả, thay vì mua rồi thả bạn góp lại mua 1 con hay cho khỏe. ^^

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
"Thấy con nào muốn mua thì cứ rút ra chừng đó tiền rồi giữ lại coi như đã mua rồi. Sau 10 lần như vậy thì lấy số tiền dành dụm mà mua 1 con cho đáng ,chứ k nên mua nhiều về k chăm đc mà lai chẳng ra làm sao "

heokhung2212

Nếu như vậy cậu nên nuôi chim tơ hoặc má lỡ lên ko nên nuôi bỗi vì bỗi tiệm 50 -50 lắm còn em tơ dăm vào lửa có thể đem đi rừng đánh tàm tạm thời gian sẽ lên lever^_^

duongchulam

ấy ku Định hả! anh Lâm đây. thôi không có gì buồn hết em! anh đây cũng từng chết từng bị mất những em mồi những em trường mà mình bỏ công sức ra bẫy rồi mất cả khối thời gian đào tạo em nó thành chiến binh đó chớ! anh cũng nghĩ 1 thời gian mới chơi lại. anh cũng giống em hồi đó cũng dành dụm tiền mua chim về nuôi mà cứ nói xạo với baba là chim bạn cho đó(thậ t ra thì mình cho bạn lại hết 100k:rolleyes:) để mua em mồi đâu tiên ai dè nuôi được 1 tuần và bắt đúng 2 em thì em nó lên đường(chắc trúng gió thấy em nó 2 chân như chồng chuối) ọc đời thật ngứa ngáy! thế là nghỉ đâu được 2 tuần. Được cái là có cậu 2 cũng chơi chim chào mào! thế là đợi cậu qua nhà chơi rồi xin cậu 1 em mồi chơi! hic em đợi gần 5 tháng gì đó tại nhà cậu ở xa lắm cách có 400km àh(hồi đó chưa thấy ai xài di động cho lắm mấy bác). khi nhận chim trời em em nó già quá nghe cậu nói em nó 10 mùa rồi! thế là có mồi mới test liền bắt được 1 em khá gấu bẫy từ sáng tới chiều luôn chưa tính ông anh đã bẫy mấy ngày trước đó nhưng thấy ông anh ghiền quá nhìn con đó mãi thôi tặng luôn.(anh ruột bạn gái sau này hehe lấy lồng mà mấy bác) . thế là từ đó cứ bẫy em nào thấy thich là tặng àh(chắc tại hồi đó chỉ chơi toàn má trắng-hay do thời gian đo phong trào chưa mạnh nên chim trời còn nhiều)--- hihjii đôi chuyện quá khứ tí hiện tại cũng còn bẫy chim mà nói thật chim giờ không bằng 1 phần 50 hồi đó nên giờ chỉ bẫy dính toán má trắng!. mà giờ ai cũng chơi trường hết nên thôi bẫy được rồi thì bán lấy tiền xăng!
có hứa với ku Định là tặng cho 1 con bổi khá mà chưa bẫy được em nào hết(bản thân còn đi mua mà:cool:)\
chúc em luôn vui

newthang

Tôi thấy đây chính là nỗi buồn của những người chơi chim bổi chào mào nói riêng và các loại chim khác. Nếu bạn là người có tiền bạn sẽ chọn một em có đẳng cấp hoặc ra cội thấy em nào hay thì hỏi mua. Mang về nhà không thích thì bỏ, tất nhiên cái lồng chim cũng tương xứng với con chi. Một con chào mào giá 5t không bao giờ nuôi trong cái lồng 500k. CHính vì thế tôi có thể khẳng định có những người nuôi rất nhiều chim nhưng chưa bao giờ biết một con chim bổi ra sao. Và có những người cho rằng lồng bình dân thôi là phải dùng trạm khắc của huế. THeo bạn thì có bình dân không. Theo tôi bạn không nên buồn, tôi cũng như bạn nuôi bổi lên nhưng như vậy bạn mới có thể nhận xét và có kinh nghiệm cho mình trong quá trình chơi chim.Chúc bạn chọn được những con chim bổi theo ý muốn.

rtnvrb380

ấy ku Định hả! anh Lâm đây. thôi không có gì buồn hết em! anh đây cũng từng chết từng bị mất những em mồi những em trường mà mình bỏ công sức ra bẫy rồi mất cả khối thời gian đào tạo em nó thành chiến binh đó chớ! anh cũng nghĩ 1 thời gian mới chơi lại. anh cũng giống em hồi đó cũng dành dụm tiền mua chim về nuôi mà cứ nói xạo với baba là chim bạn cho đó(thậ t ra thì mình cho bạn lại hết 100k:rolleyes:) để mua em mồi đâu tiên ai dè nuôi được 1 tuần và bắt đúng 2 em thì em nó lên đường(chắc trúng gió thấy em nó 2 chân như chồng chuối) ọc đời thật ngứa ngáy! thế là nghỉ đâu được 2 tuần. Được cái là có cậu 2 cũng chơi chim chào mào! thế là đợi cậu qua nhà chơi rồi xin cậu 1 em mồi chơi! hic em đợi gần 5 tháng gì đó tại nhà cậu ở xa lắm cách có 400km àh(hồi đó chưa thấy ai xài di động cho lắm mấy bác). khi nhận chim trời em em nó già quá nghe cậu nói em nó 10 mùa rồi! thế là có mồi mới test liền bắt được 1 em khá gấu bẫy từ sáng tới chiều luôn chưa tính ông anh đã bẫy mấy ngày trước đó nhưng thấy ông anh ghiền quá nhìn con đó mãi thôi tặng luôn.(anh ruột bạn gái sau này hehe lấy lồng mà mấy bác) . thế là từ đó cứ bẫy em nào thấy thich là tặng àh(chắc tại hồi đó chỉ chơi toàn má trắng-hay do thời gian đo phong trào chưa mạnh nên chim trời còn nhiều)--- hihjii đôi chuyện quá khứ tí hiện tại cũng còn bẫy chim mà nói thật chim giờ không bằng 1 phần 50 hồi đó nên giờ chỉ bẫy dính toán má trắng!. mà giờ ai cũng chơi trường hết nên thôi bẫy được rồi thì bán lấy tiền xăng!
có hứa với ku Định là tặng cho 1 con bổi khá mà chưa bẫy được em nào hết(bản thân còn đi mua mà:cool:)\
chúc em luôn vui
đúng là niềm đam mê thì khó cưỡng anh ah. còn con bổi anh nói tặng thì em không có để ý đâu. có cũng đc mà ko có em cũng vui. anh em chơi với nhau hiểu nhau là quý lắm rồi, con chim cũng chỉ là 1 phần trong cầu nối tình cảm thôi anh. :D. mà như anh thì đi bẫy kiếm chim hay chơi chứ mua làm gì đâu. mồi anh hay rồi bổi anh bẫy cũng chất mà. nhưng mà em chỉ muốn đồng hành với anh trên đường chinh phục bổi thôi hehe.

rtnvrb380

Tôi thấy đây chính là nỗi buồn của những người chơi chim bổi chào mào nói riêng và các loại chim khác. Nếu bạn là người có tiền bạn sẽ chọn một em có đẳng cấp hoặc ra cội thấy em nào hay thì hỏi mua. Mang về nhà không thích thì bỏ, tất nhiên cái lồng chim cũng tương xứng với con chi. Một con chào mào giá 5t không bao giờ nuôi trong cái lồng 500k. CHính vì thế tôi có thể khẳng định có những người nuôi rất nhiều chim nhưng chưa bao giờ biết một con chim bổi ra sao. Và có những người cho rằng lồng bình dân thôi là phải dùng trạm khắc của huế. THeo bạn thì có bình dân không. Theo tôi bạn không nên buồn, tôi cũng như bạn nuôi bổi lên nhưng như vậy bạn mới có thể nhận xét và có kinh nghiệm cho mình trong quá trình chơi chim.Chúc bạn chọn được những con chim bổi theo ý muốn.
Đúng rồi anh à. nhưng ý em muốn nói là việc kiếm bổi tốt để chơi ấy. kiếm khó và không đc như ý. với em thì tạm hài lòng với những gì mình đang có nên cũng không buồn gì lắm, mặc dù giờ chỉ có 1 con bổi hơn 2 tháng và 1 con chim non đang cho học giọng con chim bổi. hi.........

hung98

tâm sự của bạn rất giống tâm sự của hầu hết người chơi chim. có mấy người có kinh tế trong số những người chơi chim đâu. nhưng vấn đề ở nước ta là ai có điều kiện chơi thì phải hăng, phải là trên hết, phải hơn người. ai có nhiều kinh nghiệm thì giữ vì sợ người mới chơi lại nhanh có kinh nghiệm như mình nên đa số mọi người yểm, giấu nghề. Sự giúp đỡ chỉ là hời hợt, nhỏ lẻ. chính vì vậy phong trào chơi chim ở nước ta so với các nước khác kém hơn rất nhiều. hi vọng bài viết của bạn giúp cho phong trào chơi chim của cả nước phát triển mạnh, rầm rộ. thân

rtnvrb380

tâm sự của bạn rất giống tâm sự của hầu hết người chơi chim. có mấy người có kinh tế trong số những người chơi chim đâu. nhưng vấn đề ở nước ta là ai có điều kiện chơi thì phải hăng, phải là trên hết, phải hơn người. ai có nhiều kinh nghiệm thì giữ vì sợ người mới chơi lại nhanh có kinh nghiệm như mình nên đa số mọi người yểm, giấu nghề. Sự giúp đỡ chỉ là hời hợt, nhỏ lẻ. chính vì vậy phong trào chơi chim ở nước ta so với các nước khác kém hơn rất nhiều. hi vọng bài viết của bạn giúp cho phong trào chơi chim của cả nước phát triển mạnh, rầm rộ. thân
nếu mà như anh nói "chơi thì phải hăng, phải là trên hết, phải hơn người." thì nó ko còn là đam mê, nó thuộc về sự hơn thua rồi. nhưng nếu có sự hơn thua thì giá trị của con chim trong tay người nuôi nó chẳng là gì hết so với người đó, vì người ta ko đam mê ko thể yêu quý nó như những người nuôi vì đam mê, nếu ng ta hơn ng ta giữ lại nuôi, nếu ng ta thua thì ng ta bán con chim đo đi hay thả như vậy đâu có đc gọi là đam mê. nói thật con chim đầu tiên của em lúc em chưa biết gì hết là con chim cùi nhất nhưng hiện tại nó vẫn còn ở quê Ba Mẹ em chăm nữa. hi.......... đối với em chim em đem ra dàn chưa chơi có thể em sẽ mang vào để gần em chỉ để nghe nó sổ, mình thích nó chỉ cần nó sổ mình nghe là mình đã thấy vui rồi. ^^.

thangqn

đúng là sự đam mê của những a học sinh hoặc sinh viên giống thời mình khi tập chơi quá

rtnvrb380

đúng là sự đam mê của những a học sinh hoặc sinh viên giống thời mình khi tập chơi quá
mình ở Quãng Ngãi cũng đang ở gần Cá Sấu Hoa Cà (Thủ Đức-SG) đây bạn. có dịp thì cà phê nha. mình có sđt của bạn rồi^^

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
Quãng ngãi đâu có thiếu chim mà fai khổ vậy bác.. thấy bac Tanhoangkts gi đó đi chọc mấy con bỗi đẹp bẫy lưới về cũng k có mắc lắm mà??

rtnvrb380

Quãng ngãi đâu có thiếu chim mà fai khổ vậy bác.. thấy bac Tanhoangkts gi đó đi chọc mấy con bỗi đẹp bẫy lưới về cũng k có mắc lắm mà??
đúng là Quảng Ngãi không thiếu chim nhưng đó là trước đây thôi chứ giờ những vùng chim hay cũng ít rồi, với lại mình học trong SG 1 năm về quê đc 1-2 lần à, mà Ba lại ko cho mang chim vào nữa vì sợ ham chim bỏ bê học hành công việc. :D . còn vấn đề trên mình nghĩ cũng có nhiều ng như vậy nên nói luôn chứ mình cũng không nghĩ với mình nó khó khăn ^^.
Đợt tết rồi về có nhờ anh Hoàng dẫn đi mua 1 con nhưng ko mang vào đc đành để ngoài quê cho Ba chăm ko biết h thế nào nữa.

ncmask86

"Thấy con nào muốn mua thì cứ rút ra chừng đó tiền rồi giữ lại coi như đã mua rồi. Sau 10 lần như vậy thì lấy số tiền dành dụm mà mua 1 con cho đáng ,chứ k nên mua nhiều về k chăm đc mà lai chẳng ra làm sao "
câu này thấy quen quen hình như có đọc ở đâu rồi