Nếu không có kinh tế liệu có thể thúc đẩy đam mê

chaomao^^py

Moderator
Rất dễ để nói đam mê , nhưng đam mê tới đâu mới là chuyện khác nữa , và không phải lúc nào đam mê cũng tốt cả . Trên hết là mỗi người chúng ta phải vạch được vòng tròn giới hạn cho sự đam mê , đôi lúc nên biết chấp nhận . Nếu nói bây giờ sinh viên sống phụ thuộc , không có đk theo đuổi đam mê , thì bạn rán thêm một vài năm , hiện tại thì cứ hài lòng với bổi đang có, đam mê đâu dễ tắt đến vậy , những đêm trằn trọc sẽ là động lực để ban thêm vững vàng , tâm huyết với niềm đam mê . Xin kể 1 câu chuyện ngắn rất thực thế này " từ lúc còn nhỏ xíu xiu , mình đã mê gà chọi , lúc đó được ôm hay ngắm thôi là mình rất vui rồi , ngày được tặng 1 chú gà con mình vui như tết, tối không dám ngủ , cả ngày quây quần bên chú gà , vậy là vui và thỏa mãn ! Tất nhiên đam mê của trẻ con nó còn ngô nghê lắm , nhưng vẫn có sự tương đồng nhất định phải không bạn . Thân chúc bạn sức khỏe và luôn cháy hết mình với niềm đam mê

timestien

Chơi chim = tâm + duyên chứ ko bằng hình thức(chim mua nhiều tiền hay lồng đắt giá) có đam mê có sưu tầm và phải biết tự lượng sức tự biết thỏa mãn với khả năng cua mình. đứng núi này trông núi nọ mà ko đủ lực mới sợ thôi. Cố lên hói những kẻ đam mê chim cò mà đk chưa có. Cứ cố gáng sẽ có thành công.

MrKoi

Chào Mào Thanh Hóa
Đam mê chào mào hay đam mê bất cứ cái gì thì chúng ta đều phải trả giá cho cái sự đam mê ấy. Về sự đam mê thì có rất nhiều cách hiểu, nôm na ra thì nó như là "Nghiện" vậy! vậy thì ta bàn đến vấn đề " Nghiện" vì " nghiện" là đam mê ^^. Bạn nghiện thuốc lá ( thuốc phiện thì em chịu) khi bạn có tiền thì bạn hút 3 số Gold, nhưng khi không có tiền thì du lịch bạn cũng hút, và 3 số Gold thì thơm và ngon hơn du lịch hoặc điện biên cụt. Nhưng suy cho cùng lại thì thuốc lá vẫn là thuốc lá. Có điều kiện thì hút thuốc ngon không có điều kiện thì hút thuốc không ngon. cái quan trọng là giải tỏa được cơn thèm thuốc lá thôi ạ.
Như vậy đam mê chim cũng thế, có điều kiện thì ta chơi chim hay, không có điều kiện thì chơi chim không hay, cái quan trọng là giải tỏa được niềm đam mê nghe chim hót. ( như giải tỏa cơn nghiện thuốc ). và quan trọng hơn là phải biết tự bằng lòng và cân đối để niềm đam mê ấy không ảnh hưởng xấu đến bạn. không có tiền mà cứ mua 3 số hút thì làm gì mà không kiệt quệ ạ. Có tiền chơi theo kiểu có tiền, không có tiền thì chơi theo kiểu không có tiền. bạn nuôi chim Huế hay chim Miền Bắc thì bạn vẫn đang nuôi chào mào. Con chim hay hay không tố chất chỉ 30% còn lại là chế độ chăm sóc và cái tâm mà bạn giành cho con chim.
Như vậy thì kinh tế không ảnh hưởng đến niềm đam mê, mà ảnh hưởng quá nhiều đến niềm đam mê. chim cảnh không đắt như cá rồng, mà ngay cả khi bạn không có 1 đồng để mua chim bạn vẫn có thể lân la để giải tỏa niềm đam mê chim chào mào ấy bằng cách xem các cuộc thi chim, dợt chim, ra quán bán chim ngồi nghe người ta bàn về chim hay đơn giản là ra các chợ chim cóc để ngắm chim. để giải tỏa phần nào niềm đam mê. tất nhiên là ai cũng muốn có chim hay, chim đẹp... cũng như ai cũng muốn hút thuốc lá loại xịn. thế nhưng rồi không có điều kiện kinh tế ta lại đam mê kiểu khác. Đâu phải hút thuốc lá xịn mới là nghiện thuốc, đâu phải sở hữu chim thi đấu mới là đam mê chim ạ ?

cmtegiac

Đam mê chào mào hay đam mê bất cứ cái gì thì chúng ta đều phải trả giá cho cái sự đam mê ấy. Về sự đam mê thì có rất nhiều cách hiểu, nôm na ra thì nó như là "Nghiện" vậy! vậy thì ta bàn đến vấn đề " Nghiện" vì " nghiện" là đam mê ^^. Bạn nghiện thuốc lá ( thuốc phiện thì em chịu) khi bạn có tiền thì bạn hút 3 số Gold, nhưng khi không có tiền thì du lịch bạn cũng hút, và 3 số Gold thì thơm và ngon hơn du lịch hoặc điện biên cụt. Nhưng suy cho cùng lại thì thuốc lá vẫn là thuốc lá. Có điều kiện thì hút thuốc ngon không có điều kiện thì hút thuốc không ngon. cái quan trọng là giải tỏa được cơn thèm thuốc lá thôi ạ.
Như vậy đam mê chim cũng thế, có điều kiện thì ta chơi chim hay, không có điều kiện thì chơi chim không hay, cái quan trọng là giải tỏa được niềm đam mê nghe chim hót. ( như giải tỏa cơn nghiện thuốc ). và quan trọng hơn là phải biết tự bằng lòng và cân đối để niềm đam mê ấy không ảnh hưởng xấu đến bạn. không có tiền mà cứ mua 3 số hút thì làm gì mà không kiệt quệ ạ. Có tiền chơi theo kiểu có tiền, không có tiền thì chơi theo kiểu không có tiền. bạn nuôi chim Huế hay chim Miền Bắc thì bạn vẫn đang nuôi chào mào. Con chim hay hay không tố chất chỉ 30% còn lại là chế độ chăm sóc và cái tâm mà bạn giành cho con chim.
Như vậy thì kinh tế không ảnh hưởng đến niềm đam mê, mà ảnh hưởng quá nhiều đến niềm đam mê. chim cảnh không đắt như cá rồng, mà ngay cả khi bạn không có 1 đồng để mua chim bạn vẫn có thể lân la để giải tỏa niềm đam mê chim chào mào ấy bằng cách xem các cuộc thi chim, dợt chim, ra quán bán chim ngồi nghe người ta bàn về chim hay đơn giản là ra các chợ chim cóc để ngắm chim. để giải tỏa phần nào niềm đam mê. tất nhiên là ai cũng muốn có chim hay, chim đẹp... cũng như ai cũng muốn hút thuốc lá loại xịn. thế nhưng rồi không có điều kiện kinh tế ta lại đam mê kiểu khác. Đâu phải hút thuốc lá xịn mới là nghiện thuốc, đâu phải sở hữu chim thi đấu mới là đam mê chim ạ ?
thí zụ rất thú zị

daivuonghb

Công nhận chủ thớt chém chuẩn tâm lý ae đấy. Nhưng đã là đam mê thì đừng tính toán bạn ak. chủ yếu mình chơi sao cho đẹp lòng ae, thoải mái cái thú vui đam mê của mình thôi. Ko có điều kiện thì mình dần học hỏi và nhờ ae giúp đỡ. phải có nền móng vững chắc thì ko có j mà ko thể. chúc bạn sớm tìm được e chào mào ưng ý.

tuixike

Cũng như mình,cũng dành tiền đi làm đc(vừa học vừa làm) mua được 2 kon,về cũng ưng lắm,nhưng lại thiếu tiền lại bán,buồn, sv mà thiếu tiền la bt,giờ thì không có chim nuôi,lên forum xem clip nghe chim hót (tối nào cũng vậy),đây thật sự là thời gian thư giãn của mình ^^.Cũng hay đi chơi lửa vs ông a,nhưng thật là mê mỗi con mào.Thôi thì nghe tự suơng vậy!Sau này có tiền thì tha hồ theo đam mê.

tùy khả năng kinh tế.nhưng sư thực phải có tiền thì mới có chim hay được.còn nuôi bổi lên thì phải rất rất kiên trì.còn những con ra đấu trường chơi hay thì giá ko biết bao nhiêu mà kể.hãy nuôi ít thôi ,có khi chỉ 1,2 con nhưng phải hay còn hơn nuôi nhiề mà ko được con nào còn chuốc mệt vào ngươi