Niềm vui nho nhỏ :P chia sẻ cùng AE có chung niềm đam mê !

toananh

Sau một thời gian dài ấp ủ cuối cùng E cũng đã cho sinh sản thành công. E đã tham khảo rất nhiều bài viết của AE trên diễn đàn để tiến hành nuôi sinh sản. Đặc biệt chú tâm về ghép cặp, lần đầu thất bại luôn :( nguyên nhân là cắp trống mái cùng huyết thống, có cặp kè,rỉa lông, tha rác nhưng không đẻ. Lần thứ hai, E để nguyên con mái, mua thêm một E trống bổi 70k thả vào là Oke luôn. Sau hai ngày chúng " phang" nhau tới tấp, rác tha ầm ầm. E trống bổi hơi nhát nên thấy người đến là đánh trống lảng đang tha rác thì bỏ mặc E mái khác tự xây tổ.
Theo kinh nghiệm của các AE trên diễn đàn E bổ sung đột xuất sâu và hoa quả ( Gọi là bổ sung lớn cho nó máu vì mọi lần chỉ cho vài con cho chúng nó tráng miệng, giờ cho hẳn một âu nhựa :p ) Cặp đôi đánh chén nhiệt tình đặc biệt là Em mái. Hai hôm sau trời nắng quá nên E bắc thang lên che bớt AVI lại thì thấy chúng kêu ầm ĩ hihi ( Chắng là Em để cái cốc nhựa trên gần mái AVI dự là cho chúng đẻ vào đấy ) Thấy sự lạ thì E ngó vào đấy thấy có 3 trái trứng hix Vui sướng nhảy cẫng lên suýt té thang luôn :( Mấy hum tiếp theo E để ý liên tục nhưng không dám leo lên xem vì sợ chúng bỏ ổ. Trời bắc ngày càng nóng gay gắt, trong lòng E còn nóng hơn :) chỉ lo trứng trời nóng quá trứng ung hoặc chim không ấp nữa. Em lo là thế nhưng thấy Em mái vẫn ung dung chẳng có biểu hiện gì lo lắng cả, để ý Em mới thấy lúc trưa nắng chim thường xuyên tắm rồi lại vào ấp ( chắc là để giữ ẩm cho trứng hihi ).
Em thấy các AE bảo khoảng 14 ngày trứng sẽ nở ( 14 bốn ngày mà E thấy cứ dài đằng đẵng như hai tuần ấy hix ) ....
1 ngày ...
2 ngày ...
....
10 ngày ...
5h Chiều, ngày thứ 11, đang bế Cu Tít lang thang ở sân để Vk nấu cơm thì "CHÍP" Vâng cái CHÍP mà bao ngày E chờ đợi ... 5p sau chim Mẹ tha vỏ trứng mang ra ngoài tổ vứt, E vội thả Cu Tít cho bà nội bế leo vội lên bờ tường ngó vào tổ thì thấy hai sinh linh pé nhỏ đỏ chót đang ngọ nguậy lòng vui sướng Em suýt la lên, may mà kìm nén đươc cảm xúc. Nhưng chân không đứng vững ( chèo không cần thang mừ )nên E rơi xuống cái bế cá ngay cạnh AVI :p
3 trứng, nhưng lại chỉ nở 2, E cũng cảm thấy hơi buồn đinh ninh rằng trứng thứ 3 bị hỏng.
6h Trời tắt nắng không khí đã mát mẻ hơn, khác với thường ngày bằng giờ đấy chim đã tìm chỗ ngủ đêm, thì đằng này chúng vẫn hót, vẫn chéc, dồn dập, chim mái vừa nhảy quang ổ vừa kêu liên hồi như thúc giục điều gì đó, Trống có vẻ điềm đạm hơn nhưng sự lo âu, sốt ruột bộc lộ rõ: hót nhiều, dáo dác, liên tục ve quanh mái ( điềm lành chăng :( E lại tiếp tục theo dõi
6h5p..
6h10p...
Tiếng hót ngày càng dồn dập như níu kéo mặt trời đừng tắt nắng ...
Đúng 6h13 phút thì "CHÍP" . Tiếng kêu nhỏ bé nhưng mạnh mẽ đã khép lại một ngày dài nhưng lại mở ra một trang mới cho cặp đôi uyên ương của nhà EM, với những lo toan mới giờ đây chúng không chỉ sống cho bản thân mà còn cho các thế hệ sau này của chúng nữa.
Những ngày đầu với Em thật sự vất vả, lo âu. Trứng nở rồi chúng sẽ ăn gì đây, chim mái là chim nuôi ổ lên sẽ chăm con thế nào vì ngày xưa E đút cho nó mum từ pé mừ. Nhưng quả thật lo lắng của Em là thừa, chúng là những ông bố, bà mẹ đảm đang. Hai ngày đầu chúng chỉ chăn chim non hoa quả, không chăn sâu hay dế chắc sợ chim non ghẹn. Sang ngày thứ 3 chim bắt đẫu chăn sâu và dế. Chim non đã kêu to và nhiều hơn nhưng không còn chíp, chíp nữa ..
Đến hôm nay chim non đã được năm ngày tuổi.
Hẹn AE một hai ngày tới sẽ up video để AE cùng chém cho các E nó mau nhớn. Chim của Em là chim Bắc ( Bố Bắc Kạn, Mẹ Thái nguyên- nuôi ổ lên ) nên nước chơi cũng như độ dăng cứng không được ngon như trong miền trung hay miền nam ( điều này E hơi tiếc ).
Niềm đam mê của E bước đầu đã có những thành công và kết quả nhất định./.
-------------------
E viết bằng cả niềm đam mê của Mình nên có gì các Bác chém nhẹ tay :p
AVI của Em được thiết kế ngay trước cổng ra vào, một bước ra đến đường lun, mới đầu sợ chim không đẻ nhưng sau đấy thấy vẫn đẻ như thường, chế độ ăn uống của chim bố mẹ không có gì đặc biệt toàn cám số, hoa quả, sâu. Cây trong AVI là cây ngũ gia bì, vữa dễ sống lại vừa chống muỗi cho chim luôn, dây leo, hoa nhựa. Ban đầu mới làm tổ chim bứt linh tinh, ngắt hết cả ngọn, lá non ( không biết có phải nó ăn bổ sung thêm chất hay không vì E nếm thử thấy lá loại cây này chát lắm :( Sau khi chim đẻ trứng cây lại xanh tốt như thường.
E cũng khuyễn cáo các bác đặc biệt là các Bác đã có gia đình mấy ý như sau ( rút kinh nghiệm từ E luôn đấy ạ )
- Mua cái chổi chít mới bù cái chổi đã cắt nham nhở để chim lót ổ ( nếu bị vợ phát hiện )
- Đi làm về là tranh thủ tạt té mua sâu, dế, hoa quả lun. Tránh để về nhà thiếu mới đi mua, để thời gian giúp vK làm việc nhà và khi mua hoa quả thì mua luôn cả cho Vk luôn, tránh để Vk tỵ nạnh vs chim :)
Cảm ơn các Bác đã ghé thăm, chúc các Bác Chim cò luôn căng cứng, mong nhận được những đóng góp từ các Bác có chung niềm đam mê./.

Như vậy là niềm đam mê của bác cùng được thỏa mãn rồi. Còn nhiều AE đang tâm huyết cố gắng giống bác chủ thớt lắm.

s2.nmd

chúc mừng bác. e định sang năm sau làm cái avi cho thỏa niềm đam mê :D

docvylong87

Thank bác! E cũng đã hóng chủ đề này lâu! Ko biết bao giờ mới đc như bác và mọi người trong này! E nghĩ chỉ có nuôi chim sinh sản mới là con đường bền vững để thú chơi này đc lâu dài! :)

toananh

TKs Bác. Lứa đầu đã ra ràng, giờ đang ấp lứa thứ 2 mùa này roài Bác ơi. E không bít up ảnh vs video hihi :p

TVC

Xin chia vui cùng chủ thớt, ngưỡng mộ bác quá. Mình cũng làm 1 cái avi, nhưng chưa ghép đẻ được vì chưa tìm được em mái thuần. Cũng ước mong có 1 ngày được nghe những tiết "CHÍT" dễ thương như bác :).

ncmask86

rất thích đọc những bài như của bác, nó mộc mạc như thú chơi vậy. bác up thêm hình ảnh nữa thì tốt quá,
cho m hỏi thêm kích cỡ aviary là bao nhiêu vậy? để học hỏi bác thử coi thế nào?

toananh

AVI của Mình dài 1m8, cao 2m và rộng 0,8m :) còn ảnh thì E không bít up Bác ạ, vào trang UPANH.com thử nhưng không được :(

toananh

Xin chia vui cùng chủ thớt, ngưỡng mộ bác quá. Mình cũng làm 1 cái avi, nhưng chưa ghép đẻ được vì chưa tìm được em mái thuần. Cũng ước mong có 1 ngày được nghe những tiết "CHÍT" dễ thương như bác :).
Quan trọng là mái thuần Bác ạ, mái của E nuôi ổ lên đấy. Chúc Bác sớm ghép được một cặp ưng ý nhé. tks