Phát động Cuộc Thi "Thiết Kế Logo và slogan" cho Hiệp Hội Chào Mào Miền Nam

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Thân chào toàn thể anh em diễn đàn!
Như thông tin đã đưa, ngày Thứ Bảy 07/12/2013 vưà qua Hiệp Hội Chào Mào Miền Nam ( HHCMMN ) đã được thành lập với sự ủng hộ tuyệt đối cuả hầu hết các CLB, Hội Nhóm, và nghệ nhân tâm huyết trong phong trào chơi chào mào tại các tỉnh thành phiá Nam. HHCMMN tuy không có pháp nhân nhưng đã hình thành có tổ chức. Do đó rất cần lắm những sự đóng góp cuả quý anh em nghệ nhân để kiện toàn bộ máy cũng như các vấn đề phát sinh xung quanh tổ chức này. Hiện tại Hiệp Hội chưa có LOGO và SLOGAN để làm dấu chỉ riêng trong quá trình hoạt động. Thế nên, thay mặt BCH HHCMMN tôi xin gởi thông báo này đến cùng tòan thể anh em để phát động cuộc thi " Thiết kế Logo và Slogan" cho Hiệp Hội Chào Mào Miền Nam.

CUỘC THI " THIẾT KẾ LOGO VÀ SLOGAN CHO HHCMMN "

I/ Mục đích :
1. Tạo dấu hiệu nhận biết riêng cho HHCMMN.
2. Để Sử dụng trong các công tác liên quan đến chứng nhận cuả Hiệp Hội như : chứng từ, biểu mẫu, tài liệu, áo đồng phục, banner, băng rôn, kỷ niệm chương, huy hiệu, Cup, cờ,....
3/ Khác....

II/ Thời gian cuộc thi : Bắt đầu từ hôm nay 09/12/2013 cho đến hết ngày 31/12/2013.

III/ Đối tượng dự thi :
1/ Toàn thể anh em thành viên diễn đàn
2/ Những ai quan tâm đến Cuộc thi và có khả năng thiết kế.

IV/ Nội dung :
1/ Tiêu chí : Logo phải Ấn tượng, hài hoà, nổi bật thể hiện được yếu tố điạ lý và nhân tố là chú chim chào mào.. Slogan phải súc tích, ngắn gọn và ý nghiã.
2/ Không trùng với những đơn vị khác.
3/ Logo chỉ cần tối đa 3 màu và dể in trên mọi chất liệu
4/ Mẫu logo dự thi phải đưọc gửi bằng file AI, file Corell.

V/ Quyền sở hữu : HHCMMN được quyền đăng ký sở hữu trí tuệ đối với mẫu đuợc chọn và được toàn quyền sở hữu logo và slogan này vô thời hạn.

VI/ Hình thức gửi mẫu dự thi :
1/ Anh Chị em tham dự vui lòng gửi mẫu trực tiếp vào topic này hoặc gửi vào điạ chỉ email : [email protected].
2/ Ghi rõ thông tin cá nhân như : Họ Tên, Số Điện Thoại, Địa chỉ...để BTC tiện liên lạc.
3/ Không giới hạn số lượng mẫu dự thi đối với thành viên tham dự.
4/ Mẫu dự thi sẽ được công khai trên topic này để anh em thành viên góp ý, nhận xét, đánh giá.
5/ BTC sẽ quyết định chọn mẫu phù hợp nhất để trao giải

Hai tác giả LOGO và SLOGAN được chọn cuối cùng sẽ được BTC vinh danh tại Lễ Ra Mắt HHCMMN và trên diễn đàn chaomao.org. Đồng thời sẽ nhận được các phần quà tinh thần cuả BTC ( sẽ công bố sau ).

BTC chân thành cám ơn sự quan tâm cuả Quý Anh em và rất mong đón nhận thật nhiều các ý tưởng sáng tác.

Chào Trân trọng!
Đại diện Ban Tổ Chức Cuộc thi

Nguyễn Khoa Tâm.
PCT Hiệp Hội Chào Mào Miền Nam

Sửa lần cuối:

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Mình có ý này, anh em xem thử nhé. LOGO cuả HHCMMN bao gồm 2 yếu tố cơ bản sau :
1/ Tính địa lý mang đặc trưng vùng miền : chọn chợ Bến Thành làm biểu tượng. Vốn dĩ khi nhắc đến vùng Đất Phương Nam thuở xưa, thì hình ảnh Sài Gòn - Gia Định là trung tâm và biểu tượng mang đậm nét văn hoá nhất chính là ngôi chợ Bến Thành đã có từ mấy trăm năm nay.
2/ Tính cộng đồng : chọn hình ảnh chú chim chào mào oai dũng nhất để nêu bật tính chất đam mê cuả anh em chơi chim chào mào hội tụ chung dưới tổ chức là HHCMMN.
3/ Kết hợp : Hình ảnh chú chim chào mào đó đậu trên nóc chợ Bến Thành ( hoặc đứng bên cạnh tuỳ theo thiết kế mà bố trí thích hợp) sẽ miêu tả được hết ý nghiã cuả HHCMMN. Đó chính là " Ngôi nhà chung cuả Anh em chơi chào mào tại Vùng đất Phương Nam".
Anh em nào có khả năng thiết kế thì sáng tác giúp Hiệp Hội hoặc nếu có ý tưởng gì xin vui lòng đóng góp thêm.
Thân chào, tinatino.

nhanddb

Như thông tin đã đưa, ngày Thứ Bảy 07/12/2013 vưà qua Hiệp Hội Chào Mào Miền Nam ( HHCMMN ) đã được thành lập với sự ủng hộ tuyệt đối cuả hầu hết các CLB, Hội Nhóm, và nghệ nhân tâm huyết trong phong trào chơi chào mào tại các tỉnh thành phiá Nam. HHCMMN tuy không có pháp nhân nhưng đã hình thành có tổ chức. Do đó rất cần lắm những sự đóng góp cuả quý anh em nghệ nhân để kiện toàn bộ máy cũng như các vấn đề phát sinh xung quanh tổ chức này. Hiện tại Hiệp Hội chưa có LOGO và SLOGAN để làm dấu chỉ riêng trong quá trình hoạt động. Thế nên, thay mặt BCH HHCMMN tôi xin gởi thông báo này đến cùng tòan thể anh em để phát động cuộc thi " Thiết kế Logo và Slogan" cho Hiệp Hội Chào Mào Miền Nam.

I/ Mục đích :
2. Để Sử dụng trong các công tác liên quan đến chứng nhận cuả Hiệp Hội như : chứng từ, biểu mẫu, tài liệu, áo đồng phục, banner, băng rôn, kỷ niệm chương, huy hiệu, Cup, cờ,....
3/ Khác....

II/ Thời gian cuộc thi : Bắt đầu từ hôm nay 09/12/2013 cho đến hết ngày 31/12/2013.

III/ Đối tượng dự thi :

IV/ Nội dung :
1/ Tiêu chí : Logo phải Ấn tượng, hài hoà, nổi bật thể hiện được yếu tố điạ lý và nhân tố là chú chim chào mào.. Slogan phải súc tích, ngắn gọn và ý nghiã.

V/ Quyền sở hữu : HHCMMN được quyền đăng ký sở hữu trí tuệ đối với mẫu đuợc chọn và được toàn quyền sở hữu logo và slogan này vô thời hạn.

1/ Anh Chị em tham dự vui lòng gửi mẫu trực tiếp vào topic này hoặc gửi vào điạ chỉ email : [email protected].
2/ Ghi rõ thông tin cá nhân như : Họ Tên, Số Điện Thoại, Địa chỉ...để BTC tiện liên lạc.
4/ Mẫu dự thi sẽ được công khai trên topic này để anh em thành viên góp ý, nhận xét, đánh giá.

Hai tác giả LOGO và SLOGAN được chọn cuối cùng sẽ được BTC vinh danh tại Lễ Ra Mắt HHCMMN và trên diễn đàn chaomao.org. Đồng thời sẽ nhận được các phần quà tinh thần cuả BTC ( sẽ công bố sau ).

BTC chân thành cám ơn sự quan tâm cuả Quý Anh em và rất mong đón nhận thật nhiều các ý tưởng sáng tác.

Chào Trân trọng!

Nguyễn Khoa Tâm.

Bác nói rõ tí xíu: là cuộc thi thiết kế Logo riêng & Slogan riêng hay phải hội đủ vừa Logo và kèm Slogan để anh em biết tham dự.
Vì nhiều khi có ý tưởng Slogan hay nhưng thiết kế thì ẹ, nên chỉ tham gia Slogan thôi có được không?

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Bác nói rõ tí xíu: là cuộc thi thiết kế Logo riêng & Slogan riêng hay phải hội đủ vừa Logo và kèm Slogan để anh em biết tham dự.
Vì nhiều khi có ý tưởng Slogan hay nhưng thiết kế thì ẹ, nên chỉ tham gia Slogan thôi có được không?
CÁm ơn bạn! Thiết kế LOGO riêng và ý tưởng slogan là riêng bạn ơi.
Thân chào, tinatino.

nhanddb

I/ Mục đích :
3/ Khác....

III/ Đối tượng dự thi :

IV/ Nội dung :

Chào Trân trọng!

Nguyễn Khoa Tâm.

Mình đăng ký dự thi Slogan: " Nâng tầm chào mào Việt "
Ý nghĩa của Slogan: sự ra đời của HHCMMN sẽ gắn kết góp phần đưa phong trào và nâng tầm người chơi chào mào Việt, đó cũng là sứ mệnh mà hiệp hội xuyên suốt theo đuổi.

Thông tin cá nhân:
Tên: Dương Đình Bảo Nhân
Địa chỉ: CLB chào mào Nguyễn Nghiệp.
Phone: 0904428341.

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Ý nghĩa của Slogan: sự ra đời của HHCMMN sẽ gắn kết góp phần đưa phong trào và nâng tầm người chơi chào mào Việt, đó cũng là sứ mệnh mà hiệp hội xuyên suốt theo đuổi.

Thông tin cá nhân:
Cám ơn Anh Bảo Nhân rất nhiều! Đó là 1 slogan hay và ý nghiã. BCH sẽ xem xét và mong anh em góp ý thêm.
Thân chào, tinatino.

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible

Từ ý tưởng của Anh Nhân em thiết kế cái logo như thế này AE cho ý kiến nha.
Logo:

Thông tin cá nhân:

Thân

vumao79

Chiến binh 171
Mình có ý này, anh em xem thử nhé. LOGO cuả HHCMMN bao gồm 2 yếu tố cơ bản sau :
1/ Tính địa lý mang đặc trưng vùng miền : chọn chợ Bến Thành làm biểu tượng. Vốn dĩ khi nhắc đến vùng Đất Phương Nam thuở xưa, thì hình ảnh Sài Gòn - Gia Định là trung tâm và biểu tượng mang đậm nét văn hoá nhất chính là ngôi chợ Bến Thành đã có từ mấy trăm năm nay.
2/ Tính cộng đồng : chọn hình ảnh chú chim chào mào oai dũng nhất để nêu bật tính chất đam mê cuả anh em chơi chim chào mào hội tụ chung dưới tổ chức là HHCMMN.
3/ Kết hợp : Hình ảnh chú chim chào mào đó đậu trên nóc chợ Bến Thành ( hoặc đứng bên cạnh tuỳ theo thiết kế mà bố trí thích hợp) sẽ miêu tả được hết ý nghiã cuả HHCMMN. Đó chính là " Ngôi nhà chung cuả Anh em chơi chào mào tại Vùng đất Phương Nam".
Anh em nào có khả năng thiết kế thì sáng tác giúp Hiệp Hội hoặc nếu có ý tưởng gì xin vui lòng đóng góp thêm.
Thân chào, tinatino.

Hôm qua anh Tâm có bài đăng là em nghĩ ngay đúng như ý tưởng của anh Tâm, nhưng chưa vẽ. Em định suy nghĩ thêm cho bố cục được nhã nhặng tí, ví dụ: hình tòa nhà chợ bến thành thì một màu đen như phim âm bản nhằm thể hiện nét cổ xưa, con chim thì màu nâu và đỏ.
Còn hiện đại hơn tí thì cho con chim nó đậu trên cái sân trực thăng của tòa tháp Bitexco tower lun, cũng 3 màu thôi.
Ý tưởng của em là vậy nhưng thấy hơi hơi cục bộ. Tất cả đều chưa vẽ kakakkakakaka.
Hẹn gửi file corel sau. Vũ_thân.

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Hôm qua anh Tâm có bài đăng là em nghĩ ngay đúng như ý tưởng của anh Tâm, nhưng chưa vẽ. Em định suy nghĩ thêm cho bố cục được nhã nhặng tí, ví dụ: hình tòa nhà chợ bến thành thì một màu đen như phim âm bản nhằm thể hiện nét cổ xưa, con chim thì màu nâu và đỏ.
Còn hiện đại hơn tí thì cho con chim nó đậu trên cái sân trực thăng của tòa tháp Bitexco tower lun, cũng 3 màu thôi.
Ý tưởng của em là vậy nhưng thấy hơi hơi cục bộ. Tất cả đều chưa vẽ kakakkakakaka.
Hẹn gửi file corel sau. Vũ_thân.
Kakakaka....like cho chú câu này " Còn hiện đại hơn tí thì cho con chim nó đậu trên cái sân trực thăng của tòa tháp Bitexco tower lun, cũng 3 màu thôi." Ý tưởng rất táo bạo nhưng có thể làm được.
Hãy thử 1 lần rồi xem!
Thân chào tinatino.

thaphuongkhach

Administrator
Thân chào, tinatino.

Rảnh rỗi sinh nông nổi, cháu không phải designer, cháu cũng không có ý dự giựt giải, chỉ là cháu vẽ ra theo ý cụ, cháu hoạt náo tí cho nó máu.... kekeke

Ai chê thì đè cụ Tâm ra nhé, cháu chỉ vẽ ^^

thaphuongkhach

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Rảnh rỗi sinh nông nổi, cháu không phải designer, cháu cũng không có ý dự giựt giải, chỉ là cháu vẽ ra theo ý cụ, cháu hoạt náo tí cho nó máu.... kekeke

Ai chê thì đè cụ Tâm ra nhé, cháu chỉ vẽ ^^

thaphuongkhach
WOW....quá đẹp luôn. Ai nói cụ thaphuongkhach là tay mơ ;) Mới nghe tả thôi đã vẽ đúng ý tui rồi, Thanks cụ!
Anh em nhanh tay đi, không thì cụ Tú lấy giải mất!!!!
Thân chào, tinatino.

vumao79

Chiến binh 171
Đang làm việc mà lăng tăng quá; cái thì chim hót rân tai, cái thì trong ni các cụ các bác hót rân trời.
Ua Waaa! Cụ Tú zẽ đẹp quá, Cụ Tú lấy câu nì làm Slogan lun đi: "Rảnh rỗi sinh nông nổi" kakkakakakkakaaaa.
Thằng em nì _ thân.

thaphuongkhach

Administrator
Đang làm việc mà lăng tăng quá; cái thì chim hót rân tai, cái thì trong ni các cụ các bác hót rân trời.
Ua Waaa! Cụ Tú zẽ đẹp quá, Cụ Tú lấy câu nì làm Slogan lun đi: "Rảnh rỗi sinh nông nổi" kakkakakakkakaaaa.
Thằng em nì _ thân.

Ý cụ Tâm nói chung là chính xác rồi, nhắc đến Miền Nam ai cũng nghĩ ngay đến Sài Gòn - Gia Định, và biểu tượng chợ Bến Thành cũng chính là biểu tượng của miền Nam nên mình nghĩ thiết kế LOGO phải chắc chắn đảm bảo điều này, hơn nữa là LOGO của 1 hiệp hội thì cần phải thiết kế tinh tế, đơn giản...

Anh em có thể dựa trên ý tưởng đó của cụ Tâm và sử dụng khả năng thiết kế của mình để giúp HHCMMN có 1 cái LOGO thật ý nghĩa!

thaphuongkhach

chaomaobt

Chào Mào Bình Thạnh
Mình có ý này không biết đã có CLB nào có chưa nhỉ? : "Gắn Kết & Sẽ Chia"

thaphuongkhach

Administrator
WOW....quá đẹp luôn. Ai nói cụ thaphuongkhach là tay mơ ;) Mới nghe tả thôi đã vẽ đúng ý tui rồi, Thanks cụ!
Anh em nhanh tay đi, không thì cụ Tú lấy giải mất!!!!
Thân chào, tinatino.

Đã bảo là không thi thố gì hết, cụ dám đưa hình cháu vẽ lên face, quê cụ rồi nên cháu làm luôn quả này cho cụ chọn...

Màu cụ có thể fill tùy thuộc vào chất liệu in và phối cảnh sử dụng!

Thân ái,
thaphuongkhach

phuc_designer

Theo ý tưởng của anh tina tino em thử 1 lần xem sao :D
Logo gồm 3 màu chủ đạo Đỏ - Đen - Trắng
Fon chữ: Arial
Slogan sau này sẽ chạy theo vòng tròn ở trong của logo
- H/A logo in màu đầy đủ

- H/A logo in 1 màu trên nền tối màu (nền sáng màu thì ngược lại)

Design by: [email protected]

chaomaoninhhoa

Đã đổi, fill nhầm rồi, thanks bạn!

Em có ý này anh Tú thể hiện giúp em xem có ok không nhé, một chú chào mào bung cánh xoè đuôi, đứng trên vị trí cao nhất của chợ Bến Thành, hướng mắt nhìn ra phía trước (địa khái có ý giống như nhìn ra thế giới).

Slogan: kết nối đam mê

Thân

thaphuongkhach

Administrator
Em có ý này anh Tú thể hiện giúp em xem có ok không nhé, một chú chào mào bung cánh xoè đuôi, đứng trên vị trí cao nhất của chợ Bến Thành, hướng mắt nhìn ra phía trước (địa khái có ý giống như nhìn ra thế giới).

Slogan: kết nối đam mê

Thân

Cảm ơn ý tưởng của em nhưng anh gặp phải 2 vấn đề:

1. Trình độ thiết kế chỉ là tự học lóm, ko qua trường lớp nào hết nên làm theo cảm hứng, ko sáng tác theo đơn đặt hàng được :)
2. Logo thường phải thể hiện trên nhiều chất liệu, mọi hoàn cảnh đều phải nổi bật nên chào mào không thể nhìn trực diện vì không có chiều sâu. Hơn nữa đặt nó đứng trên nóc thì 1 nhìn nghiêng, hoặc là thế bung cánh đại bàng, mà e là trong trường hợp này ko đẹp. Hi vọng có nhà thiết kế thực thụ nào đi ngang cảm được ý tưởng của em nhé!

P/s: đã thấy chú phuc_designer xuất hiện

thaphuongkhach