Phân biệt chim già rừng với chim non mùa đã tách đỏ

phu52000

Member
AE diễn đàn cho mình hỏi chim già rừng có khi nào hót giọng chim má trắng không vậy? và lam22 rồi cách nào để phân biệt được chim già rừng và chim to khi người ta đã nuôi được 1 mùa lông rồi. cám ơn nhiều

Tuyến - IT

Đam Mê Chào Mào
Chim già rừng cũng có con còn hót giọng gắn của chim má trắng. còn phân biết chim già rừng với chim tơ nuổi lên đc 1 mùa là phân biệt màu lông. còn phân biệt màu lông thế nào nhờ các bác lão làng giải thích giùm.

Tiger lee

www.chaomao.org
AE diễn đàn cho mình hỏi chim già rừng có khi nào hót giọng chim má trắng không vậy? và lam22 rồi cách nào để phân biệt được chim già rừng và chim to khi người ta đã nuôi được 1 mùa lông rồi. cám ơn nhiều
Ai hỏi Chú cứ cho Mình Cái nick của người đó, Mình sẽ trả lời và giải thích giúp Chú....

cmmt&cgmb

Chim già rừng không hót giọng chim tơ. Chim già và chim tơ sau 1 mùa lông phân biệt bằng: nghe giọng hót, cách chim nhảy, thói quen của chim, hình thức bên ngoài.

phu52000

Member
có ai trả lời giúp, vì mình đang muốn mua chim già chủ chim nói già rừng nhưng kg biết có phải kg

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Phân biệt:
Có thể là màu lông
Có thể bốt chân
Có thể là giọng hót
....
Nhưng chỉ đúng 1 tỉ lệ nhất định thôi!

xellosak

chỉ là tương đối thôi chỉ có cao thủ nhìn thì biết , chim tơ nuôi lên đa số tướng tá đẹp , chim già rừng thì đa số mình thấy thì nhỏ con , nhìn lông - chân ...
bạn tới gần nó mà nó nhảy tưng tưng thì chắc chimn già rừng đó
ý kiến riêng thôi chờ cao thủ

kuli007

cái này mình thấy rất khó để phân biệt, phải cầm con chim 1 thời gian dài thì mới có thể biết chính xác được

phu52000

Member
chỉ là tương đối thôi chỉ có cao thủ nhìn thì biết , chim tơ nuôi lên đa số tướng tá đẹp , chim già rừng thì đa số mình thấy thì nhỏ con , nhìn lông - chân ...
bạn tới gần nó mà nó nhảy tưng tưng thì chắc chimn già rừng đó
ý kiến riêng thôi chờ cao thủ
Cái này cũng chưa chắc đúng nhiều người nuôi chim má trắng lên nhà ít người nó cũng tung lồng,chim già mà để chổ đông người cũng mau dạng

copden

vụ này chỉ là cảm nhận thôi. Khi bạn nhìn vào một con chim bổi thì nếu ko con lông non nếu chim đang thay lông ( lông má trắng) thì nó là chim trên một mùa con có lông má trắng thì là chim một mùa. Đa số chim nuôi trong lông thì dể hơn vì có thể nhìn chân và độ cứng của chim đôi khi con do cánh nuôi của chủ con chim đó nữa ( cái vụ này chỉ là cảm nhận của mổi người) Chim bổi rừng thì rất khó phân biệt mấy mùa có thể đoán từ 2 đến 3 mùa trở lên con lại hỏi tại sao đoán đc như vậy thì đó là kinh nghiệm của mổi người chơi. Chứ bây h có nói ji thì bạn củng chưa kiểm chứng nên rất khó nói. Có người kiểm chứng qua chất giọng ( bổi khác má trắng nuôi lên khác )
- Nuôi nhiều suy ngẩm nhiều học hỏi nhiều ( ĐAM MÊ NHIỀU ) thì mới tỏ đc ( ko có ji là tuyệt đối đôi khi chỉ là cảm tình và kinh nghiệm có lúc càng biết nhiều mà chủ quan lại dính càng đau)

phu52000

Member
vụ này chỉ là cảm nhận thôi. Khi bạn nhìn vào một con chim bổi thì nếu ko con lông non nếu chim đang thay lông ( lông má trắng) thì nó là chim trên một mùa con có lông má trắng thì là chim một mùa. Đa số chim nuôi trong lông thì dể hơn vì có thể nhìn chân và độ cứng của chim đôi khi con do cánh nuôi của chủ con chim đó nữa ( cái vụ này chỉ là cảm nhận của mổi người) Chim bổi rừng thì rất khó phân biệt mấy mùa có thể đoán từ 2 đến 3 mùa trở lên con lại hỏi tại sao đoán đc như vậy thì đó là kinh nghiệm của mổi người chơi. Chứ bây h có nói ji thì bạn củng chưa kiểm chứng nên rất khó nói. Có người kiểm chứng qua chất giọng ( bổi khác má trắng nuôi lên khác )
- Nuôi nhiều suy ngẩm nhiều học hỏi nhiều ( ĐAM MÊ NHIỀU ) thì mới tỏ đc ( ko có ji là tuyệt đối đôi khi chỉ là cảm tình và kinh nghiệm có lúc càng biết nhiều mà chủ quan lại dính càng đau)
cám ơn bạn nhiều

vubaucat

trước tiên gửi lời chúc sức khỏe đến chủ thớt.để phân biệt thì bác xem nó nhát hay ko hay cách đấu hoặc sổ bọng.thường thì chim già rừng rất khó thuần lắm.dù bạn nuôi lâu bạn xem thái đô vẫn còn nhát.còn chim con nuôi lên thì ngược lại.
thân !

hung98

theo mình có thể phân biệt bằng vẩy ở chân. chim già vảy dày và nhô cao hơn chim non...

phu52000

Member
trước tiên gửi lời chúc sức khỏe đến chủ thớt.để phân biệt thì bác xem nó nhát hay ko hay cách đấu hoặc sổ bọng.thường thì chim già rừng rất khó thuần lắm.dù bạn nuôi lâu bạn xem thái đô vẫn còn nhát.còn chim con nuôi lên thì ngược lại.
thân !
cám ơn bạn đã chia sẽ, nhưng nhiều người nuôi tốt, chim già rùng cũng nhanh thuần

lamda_nguyen

Theo mình thì nghe giọng hót, chim non nuôi lên thường hót to nhưng giọng không gắt bằng chim già nuôi lên, với lại chim già giọng sổ bộng của nó nhiều âm, trầm và rồ hơn chim non...ngoài ra thì chim già thường rất khó thuần, dù nuôi lâu đến đâu đi nữa thì nết chim vẫn cơ bản là nhát...Có gì không đúng thì mong quý bác lượng thứ cho...Chúc sức khỏe cả nhà..:)