Phân biệt chim già rừng với chim non mùa đã tách đỏ

caube1002

chim già cũng đội khi hot giọng má trắng nhưng trường hợp này ít lắm.
còn phân biệt chim già hay chim non thì có 1 số kinh nghiệm sau: đầu tiên treo chim ra chỗ yên tĩnh để quan sát chim cho chính xác, chim già sẽ nhảy cầu cuộn tức là chim đứng ở cầu phụ rồi cuộn người nhảy xuống cầu chính. chim già có màu lông xẫm hơn, màu nâu pha chút đen, chim già hót giọng đanh hơn. đây là 1 số kinh nghiệm nhỏ, nói chung mua chim của người không quen thì phải cẩn thận, bây giờ ông gia cũng khon như trẻ danh đấy. trong diẽn đàn cũng có bài viết phận biệt chim già và chim tơ, có cả video, bạn tìm rồi xem nhé.

truongvuongminh

Như con bổi này có phải già rừng không mấy bác,thông qua việc nhìn vảy chân của em nó
[/URL][/IMG]

shopthuhavd

trước tiên gửi lời chúc sức khỏe đến chủ thớt.để phân biệt thì bác xem nó nhát hay ko hay cách đấu hoặc sổ bọng.thường thì chim già rừng rất khó thuần lắm.dù bạn nuôi lâu bạn xem thái đô vẫn còn nhát.còn chim con nuôi lên thì ngược lại.
thân !
éc éc. Pác này nói cũng như không, ha ha :D

tranhathi

AE diễn đàn cho mình hỏi chim già rừng có khi nào hót giọng chim má trắng không vậy? và lam22 rồi cách nào để phân biệt được chim già rừng và chim to khi người ta đã nuôi được 1 mùa lông rồi. cám ơn nhiều
Cách phân biệt cực kì dễ : bạn cứ treo lồng chú chim mà bạn muốn mua ở nơi xa với những chú chim trong nhà, mượn cái áo sơ mi của chủ nhà để trên đầu nóc lồng lòi hạt nút áo xuống. bạn quan sát khoảng trong vòng 15 phút nếu chú chim đó lên nghịch thì chắc chắn là chim non hoặc má trắng lên còn không thì ngược lại. nói chung chim non hoặc má trắng lên nó hay có tính trẻ con hay nghịch tầm bậy, còn chim già mùa thường không hay nghịch tầm bậy. Còn phân biệt giọng + dáng thì chưa chắc đã đúng hoàn toàn đâu. Mình có 2 chú chim mà các chuyên gia ở Huế cũng hay nhầm lẫn nè, 1 chú má trắng lên thì bảo con trời Diên hòa nào mà giọng hay vậy. Còn con trời Kim Phụng bổi lỡ thì lại bảo con chim má trắng nào mà đẹp vậy hihihi.........

Hải Băng Giá

Cách phân biệt cực kì dễ : bạn cứ treo lồng chú chim mà bạn muốn mua ở nơi xa với những chú chim trong nhà, mượn cái áo sơ mi của chủ nhà để trên đầu nóc lồng lòi hạt nút áo xuống. bạn quan sát khoảng trong vòng 15 phút nếu chú chim đó lên nghịch thì chắc chắn là chim non hoặc má trắng lên còn không thì ngược lại. nói chung chim non hoặc má trắng lên nó hay có tính trẻ con hay nghịch tầm bậy, còn chim già mùa thường không hay nghịch tầm bậy. Còn phân biệt giọng + dáng thì chưa chắc đã đúng hoàn toàn đâu. Mình có 2 chú chim mà các chuyên gia ở Huế cũng hay nhầm lẫn nè, 1 chú má trắng lên thì bảo con trời Diên hòa nào mà giọng hay vậy. Còn con trời Kim Phụng bổi lỡ thì lại bảo con chim má trắng nào mà đẹp vậy hihihi.........
Bác có cách hay quá nhỉ, hehe nhưng khả năng theo mình chỉ khoảng 30% thôi. Hjhj.

shopthuhavd

Phân biệt chim Già rừng với chim Tơ má trắng như sau:
- Màu lông: chim già rừng thường có màu lông sậm hơn chim tơ.
- Chân: Chân chim già rừng thường ít có vẩy(Pốt) dù đã thuần 1 vài năm. Nhìn nước chân đen bóng đẹp.
- Giọng: Chim già rừng đi cội thường ra giọng sổ bọng, các giọng khác thường hiếm nghe.
- Phong cách chơi giàn: Đằm chim có sàn cầu sổ bọng nhưng nhẹ nhàng không lí lắc như những em Tơ.
....
Một vài lời chia sẽ bằng kinh nghiệm của mình,...
Trân trọng !

elakiencoi

các bác xem giúp e chú này là má trắng lên hay già rừng ah, e còn non kinh nghiệm mong các bác chỉ giáo giúp e với, e thấy người bán nói với e chú này là già rừng mà e cứ thấy thế nào ấy ah. chim nó đang thay lông gần xong rùi ah,còn tí lông đuôi nữa là xong ah.