Phương pháp chữa ngoái lộn ở chào mào

phamvinh3005

Chào Mào Thích Nhậu
Phương pháp chữa ngoái lộn ở Chào Mào

Hôm nay mình muốn viết 1 bài về chủ đề phòng chống ngoái lộn và cách chữa ngoái lộn của chào mào

Đầu tiên là bệnh ngoái :

Nguyên nhân gây ngoái

Thứ 1: chào mào ngoái phát sinh từ sự hoảng loạn . khi hoảng loạn nên chim bám vanh lồng và nóc lồng tìm đường thoát thân nên mắt đảo đầu ngoái . lâu ngày sinh bệnh ngoái nặng ( thường rơi vào chim mộc )
Thứ 2 : Để dưới bóng đèn lâu ngày cũng sinh ngoái . Vì khi trời sẩm tối hay ban ngày ko có ánh sáng vào nhà mà nhà bật đèn thì theo bản năng chim sẽ nhìn vào ánh sáng . Lâu ngày sinh bệnh nặng
Thứ 3 : Thay đổi lồng đột ngột . từ tròn sang vuông và từ vuông sang tròn . Từ cao xuống thấp từ thấp lên cao . vì khi ta thay đổi lồng tức là thay nhà mới thay chỗ ở cho chim . nên có những con chim cũng cứ đảo đầu thăm dò . nhiều con chim cũng từ thế mà sinh ngoái
Thứ 4 : những con chim ko chịu sang lồng tắm . và mình ép sang lồng . khi chim bị ép lồng thường bám vánh bám nóc ( điều này khiến chủ chim khó chịu chỉ muốn thanh lí cái lũ chim lười tắm này )

Vậy khi ta nắm được nguyên nhân gây ngoái thì ta sẽ có cách phòng và chữa trị

Phòng bệnh ngoái

Thứ 1 : đối với chim mộc ta ko nên mở tung áo lồng. ko nên ép vào chỗ đông người quá . mà ta đậy nửa lồng bên trên hoặc hé mở rồi dần dần theo dõi con chim này như nào rồi mới mở dần áo theo thời gian . khi áo lồng đã được mở ra dần thì cũng là lúc mình có thể cho chim mộc tiếp xúc nơi đông người . treo quá đầu người rồi thấp dần thấp dần . ( đó để giúp chim hạn chế hoảng loạng thích nghi dần dần . nên sẽ phòng được bệnh ngoái từ ban đầu
Thứ 2 : Khi mặt trời lặn cũng là lúc cho chim đi ngủ . Ko dùng áo lồng đỏ mỏng trên thị trường mà chúng ta dùng áo lồng tối mầu ( tím than , đen , nâu ) ánh đèn ko xuyên qua được. Đừng để mở áo lồng khi tối có ánh điện.
Thứ 3 : Khi thay lồng cho chim ( thay nhà mới ) ta nên theo dõi từng bước nhẩy từng cử chỉ hướng mắt của chim . Nếu chim thích nghi thì thôi còn nếu chim có vẻ cúp mào và có những bước nhẩy thất thường mà qua 1 ngày vẫn tình trạng như vậy thì ta nên cho chim lại lồng cũ.
Thứ 4 : Vấn đề chim hoảng ngoái trong lồng tắm . ta nên cắt li lông đen phủ lên nóc lồng để hạn chế ngước lồng còn ép sao chu chim tắm thì lại sang 1 chủ đề khác mình sẽ bàn sau
Thứ 5 : Nếu chim nuôi ở lồng tròn các bạn cho chim chơi loại cầu bán nguyệt . Bộ cầu bán nguyệt này cũng còn khá mới mẻ và xa lạ đối với đa số anh em chơi CM . Cầu bán nguyệt giúp chim hạn chế bám vanh đu nóc và ko ngước nhiều khi nhẩy .

Chữa bệnh ngoái :

Mình xin nói với cách chữa ngoái này chỉ tác dụng với những chú chim mới bị ngoái . Còn những chú chim ngoái từ thủa con thơ lên lâu năm bị tật thì mình xin nói trước là y học bó tay đập chết làm thịt hoặc phóng sinh cho nó nhanh.

Duy nhất chữa ngoái cho chim chỉ có cách thay đổi lồng + thay đổi cầu
Mình xin đưa ra 1 kiểu lồng chữa ngoái và lồng này nuôi mộc không bao giờ sinh ngoái lộn

Khi con chim mới bị ngoái thì bạn cho vào lồng mình vừa giới thiệu đảm bảo chim vừa vào lồng là ko còn hiện tượng .
Nhốt chim vào lồng đó tầm 2 tháng bạn chuyển sang lồng và tạo bộ cầu bán nguyệt cho chim
đây là cầu bán nguyệt dành cho chú chim quen lông vuông Huế
mời các bạn xem clip
[video=youtube;SzAhSQQWLxE]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=SzAhSQQWLxE[/video]

Chú ý : các bạn để ý 2 con chơi lồng vuông lùn và lồng tròn 2 bên ko dùng cầu bán nguyệt . khi chơi thường bám vanh sát nóc . còn con chơi lồng vuông giữa đứng chơi 2 bên cầu bán nguyệt ko hề mất sức và ko bám vanh . chính vì điều này giúp chim hạn chế tật ngoái trở lại khi chim căng

Còn đây là cầu bán nguyệt dành cho chim quen chơi lông tròn Vác

Các bạn làm theo mình nói sẽ chữa được CM ngoái đến 85% còn 15 % thì các bán phải làm theo mình như ở mục phòng bệnh ngoái thời gian sau khi CM gần khỏi ngoái

Nguồn sưu tầm Internet

VipClub

Vua Chào Mào
bài viết của bác rất bổ ích ! cám ơn bác đả chịu khó tìm kiếm trên internet !
chúc bác sức khỏe

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Quá tuyệt. Bài viết hay và có minh họa rõ ràng. Cảm ơn chủ thớt.

giamaham

cảm ơn bạn nhé ! định tậu 1 e rất hay nhưng bị lộn nên thôi. Đọc xong bài viết này của bạn chắc mình sẽ đổi ý.

phamvinh3005

Chào Mào Thích Nhậu
cám ơn các bác, cũng mong ae yêu thích dòng chim nay sẽ có nhiều kinh nghiệm, để sở hữu 1 em đẹp và hoàn thiện.
Thân

chaomaonew

cảm ơn bạn rất nhiều, bài viết rất có ích đối với anh em mới tập tành chơi chao mào.thanks

lxvespa

bác ơi cầu chữa bệnh ngoái đó thì mình mua hay tự làm vậy bác ???!!! Cho em xin địa chĩ mua cầu nhé nhà em có 1 thằng đang ngoái thank bác !!!

tunguyen89

cám ơn bác nhà em đang có con nó mộc lạ lồng mà ngoái quá ,e sẽ thử ,thanks

khanhlam

cam on bac nhe!e cung co 1 con hay lam nhung no bi ngoay da 2 nam roi ko biet co het ko day
Xin vui lòng viết tiếng việt có dấu!

Sửa bởi Amin:

thai sanh

bài này hay quá!em củng có một em lộn mèo!chắc cho em nó vào lồng tròn bắt cầu bán nguyệt coi thế nào!thank bác nha

ymon

Cảm ơn anh nhiều, bài viết hay, hữu ích. Có thể sử dụng chia sẽ cho ae khác.

vubaucat

bác chịu nghiên cứu ghê.lồng thái thiết kế nhìn vậy rất kĩ càng.vừa đấu nhìu mặt,vừa chống lộn.bởi vậy bên thái chơi cm trước mình và nghiên cứu rất nhìu.

sirchinh

Nguyên tắc chữa chim ngoái là hạn chế cho chim bám vanh bằng cách chế cầu bán nguyệt,thế còn chữa lộn thì làm thế nào chủ thớt,thấy tiêu đề có ghi nhưng ko thấy bạn đề cập đến trong bài viết. chữa lộn chỉ còn cách không cho chim bay nữa thôi nhì,ka này mới khó,hihi

thanhsutcu

e nghĩ là không đc. e có 1 chú. căng lên là ngoái hoặc là nóng trong người cũng ngoái ngay. bệnh này rất khó chữa bác à