Phương pháp chữa ngoái lộn ở chào mào

tit

riêng mình thấy cứ cho chim vào lồng thái 1 thời gian là hết ngay cách bố trí cầu và lồng của người thái đúng là giỏi thật ko hổ danh là đất nước chào mào

sonidinh

Member
Uhm, hay và bổ ích quá. Thank chủ thớt đã chia sẻ nghen.
Mình bổ sung xíu thôi. Mình thì khi chim ngoáy lộn là mình thay đổi, bố trí lại cầu và gắn một cái đĩa nhỏ trên nóc lồng.

Thân!!!

Chạm

Uhm, hay và bổ ích quá. Thank chủ thớt đã chia sẻ nghen.
Mình bổ sung xíu thôi. Mình thì khi chim ngoáy lộn là mình thay đổi, bố trí lại cầu và gắn một cái đĩa nhỏ trên nóc lồng.

Thân!!!
mih dag nuôi lồng 52 nan mà thấy chim có hiện tượng bám nan và ngửa cổ rồi , bác chỉ e cách bố trí cầu với , e đã gắn đĩa CD rùi .

sonidinh

Member
mih dag nuôi lồng 52 nan mà thấy chim có hiện tượng bám nan và ngửa cổ rồi , bác chỉ e cách bố trí cầu với , e đã gắn đĩa CD rùi .

Thường thì lồng tròn chim sẽ dễ bám nan lồng hơn. Với lại bạn ép chim lồng 52 nan thì quá nhỏ nữa chim sẽ ngoái là đúng rồi. Nên sang em nó lồng 68 nan là tốt.
Nếu nuôi lồng vuông thì bố trí ép 2 cầu bán nguyệt 2 góc như clip Lv bnguyet trên, nếu lồng tròn 68 nan thì 3 cầu gập gềnh, 1 cao, giữa và thấp trên nóc có 1 đĩa CD nhỏ nữa là ok. chim bạn ngoái mình nghĩ phần lớn là lồng quá nhỏ và bố trí cầu, 1 phần chú chim chưa thuần.

Khi nào chim thuần, ko hiện tượng ngoáy thì mình chuyển cầu giữa lên ngang bằng với cầu trên khi đó chim chơi sàn cầu tốt hơn.

Thân!!!

nguyenhaiabc

Not Alone
Mất tích lâu nay giờ mới thấy bác xuất hiện, bài viết rất hay cảm ơn bác Vinh
thân ai nguyenhaiabc

LamThieuPhong

chim ngoại nặng vẫn chữa được !
các bác lấy cái gương cố định trên đỉnh lồng ấy!
sau 1 thơi gian chim tự khác hết ngoái

LamThieuPhong

các bác có kinh nghiệm làm ơn cho em hỏi
có phải lúc nào cũng phải trùm áo lên nóc lồng không ạ ?
em nghe nói nếu thả hết ra chim nó hay bị ngoái có phải ko ?

chaomao_sydney

chũa bệnh ngoái va lộn . hết 85% vậy còn 15% thì gọi là gì....... lần dầu tiên nghe nói chũa duọc bệnh này

chimhue

bài viết quá chính xác , còn 1 cách chữa ngoáy lộn nữa là cho vào lồng aviary 1 thời gian cho nó thoải mái tỷ lệ hết khoảng 40 % cho những con bệnh nặng , còn những con bệnh nhẹ thì chữa theo cách của chủ topic là ok rồi . chúc mọi người 1 ngày mới vui vẽ

coem_05

Thanks bác nhưng con chim nhà em bó tay rồi, hơn năm lồng rồi, cổ ngoái gần 270 độ luôn :(

hoangqmzp

mình sử dụng lồng tròn đường kính 30cm mình để 2 cầu bán nguyệt mình cảm thấy cm nó hay bám vào góc lồng có hiện tượng ngoái đầu lại, mình bây giờ phải làm gì với cái lồng mong các bậc thầy chỉ giáo

hoangqmzp

hôm nay mình về đã bỏ thêm 1 cầu phụ trổng cộng 2 bán nguyệt 1 cầu phụ vậy mà chim nó vẫn nhảy bám nóc lồng rồi ngoáy cổ lại nhìn bực wa Y_Y ai chỉ giúp

hoangqmzp

mình dùng lồng tròn trưa nay về thay 2 cầu bán nguyệt với 1 cầu phụ trong lồng tròn d= 30cm vậy mà vẫn thấy em nó leo noc lồng ngoáy đầu lại buồn quá đi thôi

cmtegiac

mình dùng lồng tròn trưa nay về thay 2 cầu bán nguyệt với 1 cầu phụ trong lồng tròn d= 30cm vậy mà vẫn thấy em nó leo noc lồng ngoáy đầu lại buồn quá đi thôi
vậy là chim của bạn đã bị ngoái từ lâu rồi, giờ bạn chuyển lồng vuông gắn 2 cầu bán nguyệt mới đỡ chứ lồng tròn gắn cầu gì cũng bị. Hiện tại mình cũng có 1 con như của bạn, cứ cầm lồng là ngoái còn treo lên dàn chơi thì không ngoái, có người đến gần là bay tứ tung rồi ngoái. Những con như thế chỉ có cách đi dợt nhiều và cho tiếp xúc nhiều với người nó mới hết chứ sử dụng lồng không cũng ko ăn thua

lapddtt

Theo tôi chào mào ngoái là do khoản không trên nốc lòng. Ta cần che phần trên nốc lồng (vd: bằng tấm lưới che nắng cho hoa lan).Cho vào lồng vuông với 2 cầu trên dưới, cầu trên ta để gần sát với nốc lồng. Bảo đảm 99,9% khắc phục tật này của chú chào mào.

N.Park

thanks Bác, nhà ông anh hàng xóm của em có con cũng lộn cầu, ổng chơi nhổ bay lông 1 bên cánh để khỏi có sức bay . em sợ ổng luôn , chiều về cho ổng xem cái ni của Bác học hỏi :D

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Mình thấy nuôi má trắng lên là bị các tật này. Mình đang chữa con ở nhà là dùng cầu bán nguyệt 4 góc của lồng vuông. Khoản cách sao cho đỉnh mào cách nóc tầm 1cm là được. Đừng nên hở quá chim sẽ ngoãi hoặc nhảy lên bu nóc. Conf 2 cầu bán nguyệt bên dưới để vừa cống thôi để chim đậu vào là được. Không nên để quá hở chim cũng santo bình thường. Từ ngày đó tới nay thái độ em nó hợp tác rất tốt. Chỉ sàn cầu trên và chơi còn cầu dưới thì ăn. Khi để như vậy hóa ra là tập lực luôn thấy em nó bay qua bay lại khỏe ghê.

nguoirung

Vấn đề quan trọng trong việc chữa lộn là việc bố trí cầu hợp lý. Theo kinh nghiệm của tôi cầu đặt nghiêng (45 độ hướng xuống dưới) sẽ chữa được lộn, còn ngoái thì chỉ bó tay.

PhamGia0811

May pro cho e hoi ngoai lon la sao a . Chim cua e no nhay lên noc roi treo minh nhu dơi sau doquay trở lai cầu chính liệu co bj benh́́́́́ ngoái lon ko a. E xjn cám ơn