Sào trị chuột và bẫy chuột

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Dạo gần đây do tặng chú mèo đi vì quá phá phách đã làm dàn chuột nhắt ở các nhà bên kéo đến quậy tưng dàn chim ở nhà! Cũng may tụi nó chỉ ăn cám và ị phân khắp nơi trong lồng!

Dời chim đi nơi nào nó cũng tìm đến. Không dám áp dụng cách lấy cám ra vì sợ chúng đói biết đâu thịt luôn chú chim yêu thì có nước mà ân hận nên đã dành vài tiếng gia cố lại dàn sào và đã cho hiệu quả tuyệt đối. Xin chia sẽ cùng anh em để có thể áp dụng nếu cần:

1. Gia cố sào treo

Đầu tiên mình dùng vài chai nước ngọt loại 1,5 lít. Sau đó cắt phần đáy chai đi!

Kế đến vùi một lỗ nhỏ ở đầu nắp chai như hình bên dưới

Chuối ngược chai xuống và luồng cọng kẽm sau khi đã cột vào cây sào vô lỗ dùi lúc nãy!
Như hình bên dưới! Ở đây mình có dùng thêm 1 tấm tole tròn cắt lỗ ở giữa chận ở đầu cây làm "chốt" chặn thứ 2!

Phía trong chai mình có nhét thêm miếng bông gòn chặn lại lỗ dùi ngay nắp chai sau đó trét thêm keo dính chuột vào trong chai để khi chuột bò vào trong sẽ bị dính lại, còn bò ra ngoài sẽ trơn không dám bò hoặc bò sẽ rớt xuống ngay!

Dàn sào mình ngắn nên đã bố trí 3 chai!
Dàn sào này những ngày đầu khi có chưa có chai, chuột vào ăn sạch cám của cả dàn nhưng từ khi cài tiến lại đã không còn mất hạt cám nào nữa nhưng còn may cho chúng là chưa bị dính lại vì sợ không dám vào, chỉ dính vài con thằn lằn "điếc nên không sợ súng"! :))

2. Bẫy chuột thời nuôi chim
Còn đây là vài hình ảnh mình làm bẫy keo dính chuột với cám (có thể bẫy cả thằn lằn)
Đầu tiên mình tìm một cái lồng cùi và cắt một miếng giấy lót dưới đáy lồng!
Sau đó trét keo dính chuột khắp miếng giấy rồi bỏ 1 ít cám vào giữa đáy lồng, tiếp đó treo lên ở nơi mà chuột đã dám kéo đến ăn cám!

Mình cũng làm thêm vài tấm bẫy chuột để diệt thêm những nơi chuột chạy qua!
và kết quả:

Hiện trong 2 ngày mình đã diệt 11 con như thế! Đúng là quá khủng! Tưởng tượng tới việc cả một đội quân như thế không ăn cám mà....sởn gai óc! :(

Vài chia sẽ cùng anh em!

hieunghi

1 cách hay.! nếu nhiều lồng thì áp dụng cách này.!
Mình nghĩ nên bố trí lồng xa khỏi chốt chặn thứ 2. Vì nếu tới chốt thứ 2 mấy bạn ý sẽ bị té vì miếng tôn xoay, nếu gần quá sẽ rớt xuống lồng.
Vài lời góp ý. Thân
Nghị

chimhue

ước gì trên đời này chuột sợ chim chào mào thì tốt biết bao , biết bao nhiêu anh hùng chào mào đã ra đi vì dàn chuốt nhắc

phanquocvu

ông a có ý tưởng wá ha...con mèo xơi hết 2 con chim quý..đem cho con mèo đi thì một đội quân chuột đột nhập...may mà chưa đi con nào đó..hehe

SherlockTN

A Vũ chia sẻ công thức cám đi nào, làm cám thế nào mà siêu ngon để chuột chê cả thịt chim chỉ chén cám thế keke!

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
ước gì trên đời này chuột sợ chim chào mào thì tốt biết bao , biết bao nhiêu anh hùng chào mào đã ra đi vì dàn chuốt nhắc

Chuyến này lấy mèo Thầy ra dẫn chim non mới được! Coi bộ giá trị hơn cả chim giọng nhỉ!:rolleyes:

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
ông a có ý tưởng wá ha...con mèo xơi hết 2 con chim quý..đem cho con mèo đi thì một đội quân chuột đột nhập...may mà chưa đi con nào đó..hehe

Ặc ặc ặc! Đá xéo anh hả chú! Khổ ở cái đấy! Nên vừa xin 2 con mèo vừa gia cố lại dàn sào! À con Bổi về trụi lũi lông đuôi rồi! Ở dưới nó đang thay lông hả em? Con kia hôm nay ở nhà mới thấy chơi lại nhưng kè chim thì chưa dám đấu!

A Vũ chia sẻ công thức cám đi nào, làm cám thế nào mà siêu ngon để chuột chê cả thịt chim chỉ chén cám thế keke!

Hê hê! Chắc do nó không dám ăn đồ sống sợ đau bụng thôi em! Chứ cám của anh làm bình thường hà! :D

phanquocvu

con bổi đó mới thay bộ lông đuôi xong..thế là giờ phải thay lại...ặc ặc...ah a ráng chăm con kia dùm em nha..e đặt niềm tin rất lớn vào con đó đó a..vì nó chơi cặp cánh y chang con cánh bướm hồi xưa bị mèo xơi..giọng hay...tướng chơi cao cầu...a để wa lồng lớn dùm e chưa a?..hy vọng gửi a dợt cội một thời gian thì nó sẻ dạng chim hơn và wen cội hơn thì e nghỉ nó sẻ chơi tuyệt vời hơn.chứ giờ nó còn chao chim wá...thanks aVũ nhìu nha!

saosau

Ha ha chú Vũ sáng tạo quá ha. Tính kỹ ghê.......
CHú tính không bằng chuột tính, anh thấy mấy em chuột có thể nhảy từ trên đà tôn xuống lồng vẫn được đấy.
Bôi ít keo lên đà gỗ từ chỗ dây thép ra ngoài sào khoảng 1 m nữa là Ok. Chuột đi theo đà đến đó gặp keo hôi không dám qua, lấy đâu xuống sào nữa.

hovaten

Moderator
bác Vũ săn được 11 con chuột

Sau đó trụng nước sôi, làm lông

Chiều gọi các chiến hữu đến, mang theo 2 xị.

---> SỰ TRẢ THÙ NGỌT ..... MỒI.

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
con bổi đó mới thay bộ lông đuôi xong..thế là giờ phải thay lại...ặc ặc...ah a ráng chăm con kia dùm em nha..e đặt niềm tin rất lớn vào con đó đó a..vì nó chơi cặp cánh y chang con cánh bướm hồi xưa bị mèo xơi..giọng hay...tướng chơi cao cầu...a để wa lồng lớn dùm e chưa a?..hy vọng gửi a dợt cội một thời gian thì nó sẻ dạng chim hơn và wen cội hơn thì e nghỉ nó sẻ chơi tuyệt vời hơn.chứ giờ nó còn chao chim wá...thanks aVũ nhìu nha!
Nó xỉa thế nào mà rụng sạch anh không biết! Cứ ngỡ nó đang thay lông! Uhm! Anh chăm thử xem thế nào!
Ha ha chú Vũ sáng tạo quá ha. Tính kỹ ghê.......
CHú tính không bằng chuột tính, anh thấy mấy em chuột có thể nhảy từ trên đà tôn xuống lồng vẫn được đấy.
Bôi ít keo lên đà gỗ từ chỗ dây thép ra ngoài sào khoảng 1 m nữa là Ok. Chuột đi theo đà đến đó gặp keo hôi không dám qua, lấy đâu xuống sào nữa.
Ha ha! Cám ơn anh Cường! Phương án đó đã được em thực hiện từ lúc ban đầu! Nhưng ngặc nổi keo dính chuột tuy thấy vậy nhưng nhão lắm! Em bôi lên kèo chặn 2 đầu xong xíu nó thòng và rớt xuống gần hết! (cứ như nước mũi ngươi bệnh í) =)) Vài ngày đầu chuột không dám qua nhưng vài hôm nữa keo ít nó chạy qua và ăn cám nên mới có việc nâng cấp ngày hôm nay! (Anh nhìn kỹ sẽ thấy những vệt keo phía trên cái chai mũ) :)
bác Vũ săn được 11 con chuột

Sau đó trụng nước sôi, làm lông

Chiều gọi các chiến hữu đến, mang theo 2 xị.

---> SỰ TRẢ THÙ NGỌT ..... MỒI.
Éc! Chuột nhắt bé tí mà dùng tận nửa lít rượu thì "ĐÔ" của anh Lăng quá ghê đấy! :p

cmtegiac

cách này hay quá vũ ơi, sợ nhất mấy chú chuột nhắt với tài leo trèo, giờ thì có cách khắc phục rồi

minhgas

Chào mào cùi bắp
Cảm ơn bác Vũ đã chia sẻ, về làm thử ngay mới được nhà em chuột với thằng lằn vô hoài chim tối đến cứ tung mãi. Mấy em chuột nhắt coi chừng nhé keke