Tìm nguyên nhân vì sao chim đấu hay xù rùi đấu tiếp..

• Người khởi tạo CMQN
  • Ngày bắt đầu

CMQN

Chim đang đấu rất nhiệt lại có hiện tượng xù xù lông nhìn thấy cổ thun lại,lông mình bung ra,vẫn ra giọng bình thường sau đó lại đấu tiếp.ko bt vì lý do sức khỏe,độ lửa hay nết của chú chim.
Mời ae tìm ra nguyên nhân vì sao lại có hiện tượng xù xù lông và cách khắc phục
P/s,chim gốc bổi 4mùa,mùa 3 vẫn đấu nhiệt ko hề có hiện tượng trên.chim đg căng lửa.

Toàn Aloha

Vấn đề chung vẫn là lửa củi thôi anh, nhưng đi chuyên sâu vào thì có nhiều nguyên nhân:

1/ Thời tiết: đang nắng chuyển sang mát và ngược lại.

2/ Xung quanh có những chú yếu lửa (chim mình đè 1 hồi cũng chán) hoặc có những con lửa chậm (mới đầu chơi bình thường nhưng lát nó nổ lên nên con mình yếu hơn thì bị rụt)

3/ Người đi qua đi lại, chim nhát...

nhiều quá mời anh em góp ý tiếp ^^

CMQN

Vấn đề chung vẫn là lửa củi thôi anh, nhưng đi chuyên sâu vào thì có nhiều nguyên nhân:

1/ Thời tiết: đang nắng chuyển sang mát và ngược lại.

2/ Xung quanh có những chú yếu lửa (chim mình đè 1 hồi cũng chán) hoặc có những con lửa chậm (mới đầu chơi bình thường nhưng lát nó nổ lên nên con mình yếu hơn thì bị rụt)

3/ Người đi qua đi lại, chim nhát...

nhiều quá mời anh em góp ý tiếp ^^
ddo thời tiết thì ko hẳn,hđó trời rất đẹp.người đi wa lại ko hẳn vì chim rất thuần đấu bình thường vì thời gian xù xù mh qsát ko đổi lồng hay người wa lại.chỉ có yếu tố thứ 2 thui.mong ae vào góp ý tiếp.

quangphucmobile90

ddo thời tiết thì ko hẳn,hđó trời rất đẹp.người đi wa lại ko hẳn vì chim rất thuần đấu bình thường vì thời gian xù xù mh qsát ko đổi lồng hay người wa lại.chỉ có yếu tố thứ 2 thui.mong ae vào góp ý tiếp.
củng có thể do chim yếu lửa .hoặc do người em nó ngứa ngáy có rận mạc cắn .hiện tượng này thì nan giải rồi hầu nhưng ae ai cũng bị.

lexuschantrau

đứng xù mà vẫn hót theo mình là chú chim hết lực hoặc ko chơi lại e nào đó bên cạnh :) Nhưng nết như vậy vẫn hay :D

CMQN

củng có thể do chim yếu lửa .hoặc do người em nó ngứa ngáy có rận mạc cắn .hiện tượng này thì nan giải rồi hầu nhưng ae ai cũng bị.
có khả năng chưa đạt lửa ổn định chứ rận mạc thì ko tthể nào vì có ôg ah chỉ cách trị chim ko có hiện tượng xỉa lông,

tuanminhchau

có khả năng chưa đạt lửa ổn định chứ rận mạc thì ko tthể nào vì có ôg ah chỉ cách trị chim ko có hiện tượng xỉa lông,
Vậy sẵn đây anh chia sẻ ae cách trị chim ko có hiện tượng xĩa lông đi ạ.

Conchymnho

Lý do thường to hơn mục địch.
Đối với kn cá nhân mình thì là do chim ko tốt. Còn ko tốt đến đâu tùy thuộc vào chơi dc bao lâu thì mất hình? Giàn dãi bao nhiêu con?
Nếu giàn 100 con trở lên chơi 2h sau bị là bthuong vì chim hết lực, còn lại là ko tốt hết.
Thân!

bloodorchid

Chim đang đấu rất nhiệt lại có hiện tượng xù xù lông nhìn thấy cổ thun lại,lông mình bung ra,vẫn ra giọng bình thường sau đó lại đấu tiếp.ko bt vì lý do sức khỏe,độ lửa hay nết của chú chim.
Mời ae tìm ra nguyên nhân vì sao lại có hiện tượng xù xù lông và cách khắc phục
P/s,chim gốc bổi 4mùa,mùa 3 vẫn đấu nhiệt ko hề có hiện tượng trên.chim đg căng lửa.

Đợt thay lông vừa rồi chim chưa khô lông bạn đã xách đi dợt rồi đúng không?

npxan

_ Lúc đó giàn là bao nhiêu con vậy bạn? Cũng có thể là chim bạn phải dượt từ chim ít đến chim nhiều. Chứ chim tự nhiên cho vào giàn 20-30 là em nó hơi bị ớn. Vậy nha bạn có gì ko phải bạn bỏ qua :)

CMQN

Quất vào giàn chính chơi ngày thứ 7,cnhật nên tầm 60 đổ lên.ae nào có chim bị cho thêm knghiệm nữa đi nào

bloodorchid

gần xong lông xách dợt thấy chơi tạm nên cho chơi lun,

Giống mình quá, con bổi 2 mùa mới thay lông chưa khô cho nó đi chơi, thấy chơi đã quá nên để luôn cả buổi (chắc tại lâu ngày nên ức) giờ hơn tháng rồi bị tình trạng như bạn. đang đấu đứng xù lông như cục bông rỉa rỉa xong rồi đấu tiếp.

vôdanh_vt

Chung hoàn cảnh. Ép nắng tập lực nhìu tắm đủ cử vẫn ko hit. Đang chơi xù lên vũ 1 cái phình 2 bên lông bụng nhìn con chim thấy chán.

hb_4ver

Giống mình vậy ta.Hay nguyên nhân là do chim chưa xong lông mà nôn nóng thấy e nó chơi hay quá xách ra chơi luôn.
1,2 lần đầu chơi hay.qua lần đó kẹp vô là xù lên rỉa lông,lâu lâu bắn vài mỏ.tới giờ 1 tháng vẫn chưa hết.Nản dễ sợ

CMQN

Giống mình vậy ta.Hay nguyên nhân là do chim chưa xong lông mà nôn nóng thấy e nó chơi hay quá xách ra chơi luôn.
1,2 lần đầu chơi hay.qua lần đó kẹp vô là xù lên rỉa lông,lâu lâu bắn vài mỏ.tới giờ 1 tháng vẫn chưa hết.Nản dễ sợ
kiểu này đành fải chịu đựng hết mùa lông này rùi sẽ ơi.mùa sau rút knghiệm để chim hoàn thiện cứng cáp bộ lông hãy dợt dãi.

bloodorchid

kiểu này đành fải chịu đựng hết mùa lông này rùi sẽ ơi.mùa sau rút knghiệm để chim hoàn thiện cứng cáp bộ lông hãy dợt dãi.
Hiện tại mình đang áp dụng phương pháp phơi sương vào sáng sớm, được 3 ngày rồi thấy khả quan chút chút. hihi.

CMQN

Hiện tại mình đang áp dụng phương pháp phơi sương vào sáng sớm, được 3 ngày rồi thấy khả quan chút chút. hihi.
mai mh sẽ bắt đầu fơi sương,cnhật này đi dợt cem chim còn hiện tượng này ko sẽ báo cho ae

MrKhoaMars

Mình có một con như vậy. Do bận đi làm với hay đi công việc nên thường 6h30 mình đem chim ra rồi. Ngồi khoảng gần 8h là về. Theo như mình thì lý do là con chim chưa căng lửa. Nết chơi của con mình nó chơi nhẹ nhàng, bọng liên tục nhưng sàn cầu càng về sau càng ít. Cánh thì ra nhẹ nhàng. Lúc đầu lông lá rất gọn nhưng lúc sau lông bắt đầu xù nhưng vẫn sàn nhẹ, vẫn bọng và nhá cánh. Nó không hề sợ mấy con khác. Mào vẫn dựng con nào ché hoặc bung cánh liên tục nó cũng nhá cánh nhẹ lại. Mình toàn treo bên khán đài B mà lúc sau mấy bác chuyển lồng loạn quá. Mình đang chăm cho lên lửa thử xem. Nên mình nghĩ là do chim mất lửa. Mấy bác phơi sương cẩn thận chim bị ho.