Tìm nguyên nhân vì sao chim đấu hay xù rùi đấu tiếp..

• Người khởi tạo CMQN
  • Ngày bắt đầu

CMQN

Mình có một con như vậy. Do bận đi làm với hay đi công việc nên thường 6h30 mình đem chim ra rồi. Ngồi khoảng gần 8h là về. Theo như mình thì lý do là con chim chưa căng lửa. Nết chơi của con mình nó chơi nhẹ nhàng, bọng liên tục nhưng sàn cầu càng về sau càng ít. Cánh thì ra nhẹ nhàng. Lúc đầu lông lá rất gọn nhưng lúc sau lông bắt đầu xù nhưng vẫn sàn nhẹ, vẫn bọng và nhá cánh. Nó không hề sợ mấy con khác. Mào vẫn dựng con nào ché hoặc bung cánh liên tục nó cũng nhá cánh nhẹ lại. Mình toàn treo bên khán đài B mà lúc sau mấy bác chuyển lồng loạn quá. Mình đang chăm cho lên lửa thử xem. Nên mình nghĩ là do chim mất lửa. Mấy bác phơi sương cẩn thận chim bị ho.
hehe bác fơi sương chim bị ho ư,ae cẩn thận thui,fơi sao cho hợp lý bác cho ít knghiệm.chim bị xù lông vẫn đấu nhiệt chứ ko fải tình trạng như bác đâu.

CMQN

Theo mình nghĩ là do mình chùm lồng nhiều quá lên khi ra đấu được 30p là hay xù lông
chim mh thay lông ko trùm nhiều từ sáng đến 3h chiều chim ở ngoài cây,nên nguyên nhân này chưa chắc trong trường hợp chim của mh,đg fơi sương với vô nắng để ít ngày nữa xem tình hình ra sao

CMQN

Theo mình nghĩ là do mình chùm lồng nhiều quá lên khi ra đấu được 30p là hay xù lông
chim mh thay lông từ sáng đến 3h chiều chim ở ngoài cây,nên nguyên nhân này chưa chắc đúng,mh đg fơi sương,fơi năng đổ ít hôm nữa xem tình hình có tiến triển tốt hơn ko.

Trường hợp này mình nghĩ con chim mới xong lông, lực chưa sâu. Cần tập lực cho tắm nước lá bàng.Tắm xong phun nước cỏ màn trầu chùm áo chữ A để dưỡng bộ lông rất tốt.

CMQN

Trường hợp này mình nghĩ con chim mới xong lông, lực chưa sâu. Cần tập lực cho tắm nước lá bàng.Tắm xong phun nước cỏ màn trầu chùm áo chữ A để dưỡng bộ lông rất tốt.
sau mấy hôm fơi sương,tập lực chim đã chơi tốt hơn hiện tượng đã ít xù hơn.ae áp dụng xem sao..

dungchaomaovt

chim vẫn đấu,sổ bọng, cánh nhẹ, chuyền cầu, có thể là do lúc thay long chưa hêt, vẫn còn long cũ. nên có hiện tượng phè ra hai bên, khi xáp gần con hay hơn 1 chút là xù nhẹ, rùng mình nhưng vẫn xổ bọng khộng sợ chim khác. hôm nay con chim mình bị xuống ở vòng áp chon, theo mình nguyên nhân chính là long cũ vẫn còn, chim chưa đạt được bộ long đẹp, nên khi thi khoảng 2 tiếng chim mêt sẽ sảy ra tình trạng này. thân

CMQN

chim vẫn đấu,sổ bọng, cánh nhẹ, chuyền cầu, có thể là do lúc thay long chưa hêt, vẫn còn long cũ. nên có hiện tượng phè ra hai bên, khi xáp gần con hay hơn 1 chút là xù nhẹ, rùng mình nhưng vẫn xổ bọng khộng sợ chim khác. hôm nay con chim mình bị xuống ở vòng áp chon, theo mình nguyên nhân chính là long cũ vẫn còn, chim chưa đạt được bộ long đẹp, nên khi thi khoảng 2 tiếng chim mêt sẽ sảy ra tình trạng này. thân
chim của mh thì ko có hiện tượng xù lông ra hai bên,,gặp chim hay hơn vẫn đấu nhiệt.sau mấy hôm fơi sương,ttập lực thì hiện tượng trên đã ít dần.chắc nguyên nhân chỉ là chưa đủ lưc..chưa đạt độ lửa ổn định.