Tản Mạn Bẫy Lưới Và Bẫy Lồng

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Chào anh em diễn đàn chaomao.org.
Đêm nay nhà hàng xóm karaoke nên trằng trọc ngủ chưa được, thôi thì viết cái gì đó để anh em trao đổi cho vui.

Vấn đề xoay quanh cái chất chim bẫy đấu và chim bẫy lưới, sau khi đọc, tìm hiểu một số bài viết và học hỏi thêm anh em có kinh nghiệm symphony thấy rằng. Cái lưới không quyết định tố chất con chim được. Nhiều anh em có quan điểm chim bẫy đấu thì tố chất hơn chim bẫy lưới, có nhiều dẫn chứng nhưng tính bao quát và thuyết phục là chưa cao, chỉ là cụ thể một vài trường hợp đơn lẻ. Theo symphony bẫy đấu chỉ là thấy được một phần tố chất con chim trước. Còn khẳng định bẫy đấu chất hơn bẫy lưới thì chưa có cơ sở chính xác.

Ok có thể con chim bẫy đấu có chất, nhưng đừng cho rằng chim bẫy lưới toàn là chim dở. Nói số ít thì ok mà nói tất cả là chưa có cơ sở. Hiện giờ mình đang có con Dương Hòa bẫy lưới. Khi nào chim thật căng mình sẽ làm clip, post lên cho anh em thấy là mình nói có sự chiêm nghiệm.
Cái chất là thiên bẩm nằm trong từng con chim. Muốn biết thì phải kiên trì chăm lên mới thấy được, dù cho bẫy gì đi chăng nữa. Khoảng thời gian đó có khi 1,2 hay 3 năm có khi rất chán nản nhưng sự thú vị của thú chơi củng nằm ở khoảng thời gian này.

Từ đó mình xin đưa ra một vài nhìn nhận để anh em trao đổi.

Chào mào sống theo bầy đàn, tới mùa yêu đương là mùa xuân chúng mới tách cặp, đi tìm phân chia lảnh thổ sinh sản và chăm con. Dĩ nhiên có những con tra mùa kiểu như đầu đàn dữ và những con hiền con yếu, có những con hiện đang căng lửa, có những con chớm chớm lửa trong đàn.

Những con đang rất căng lửa vào thời điểm anh em đi đánh sẽ gây ấn tượng bằng giọng hót vang xa mạnh mẻ trong lảnh thổ. Chúng ta nghe được và đem chim mồi tới. Điều đó chưa thể khẳng định con chim đó dữ nhất trong cái đàn chim được. Hoặc là chọn khu vực treo ngẫu nhiên, con nào đang rất căng lửa gần đó nó sẽ đến khiêu chiến với con mồi của bạn. Chim ngoài trời trong nguyên một đàn chắc khó anh em nào xác định con chim nào có chất con nào không được.

Cái ấn tượng ban đầu là về giọng hót vang trời, giọng chéc và nước chơi quá tuyệt, hay là tướng tá đẹp đại loại thế. Tức là thấy cái bên ngoài và chúng ta suy luận vào tố chất bên trong con chim. Gỉa dụ vào thời điểm anh em đi đánh lồng, không đúng khu vực con chim dữ nhất. Vài tháng sau chim nhập đàn lại, có người dùng lưới kéo đánh được nguyên cái đàn đó thì bạn nghĩ sao. Con chim dữ nhất nằm ở đâu.

Một điều làm ảnh hưởng lớn đến chim bẩy lưới mà symphony thấy là khâu vận chuyển. Từ miền trung ra Bắc vào Nam nhồi nhét, tiếng tàu xe, khói bụi và việc nhìn đồng loại trong đàn hoảng hốt, mệt mỏi ảnh hưởng rất lớn đến tinh thần từng con chim. Làm chúng hoảng loạn và kinh hồn rất nhiều. Vì thế để con chim bẫy lưới bình phục và phát triễn đòi hỏi thời gian lâu hơn. Cho nên nhiều con bẫy lưới vì quá hoảng nên nó chậm ra giọng và nín thinh một thời gian rất dài. Tuy nhiên có những con siêng mỏ, lanh lẹ biểu hiện ra bên ngoài. Tinh thần không tốt là điều chắc chắn, làm cho thời gian chăm kéo dài ra hơn so với một con chim bẫy lồng bình thường. Chim bẫy lồng thì củng hoảng nhưng bạn thử nghĩ cái hoảng của một mình mình với cái hoảng của mình và số đông quanh mình cái nào kinh hồn hơn.

Từ đó thấy rằng chim bẫy đấu hay chim bẫy lưới điều như nhau, xuất phát nguồn là từ trong một đàn mà ra, một bên là thấy trước nết chơi, chim đang căng lửa mới bẫy được và một bên là chưa thấy chưa biết. Qua thời gian, sự kiên trì cách chăm thử thách ở đấu trường ta sẽ thấy được.
Nhiều anh em chia sẽ có con bẫy ngoài rừng nhìn nó đấu mà mê mẩn, tuyệt vời nhưng đem về chăm 2,3 năm chim chưa nổi, có con tịt ngòi từ đó luôn. Thật khó khăn khi tìm câu trả lời cho vấn đề này.

Dù bẫy đấu hay bẫy lưới anh em hãy kiên nhẫn, đặc niềm tin thú vui vào con chim và việc chăm chim. Củng đừng nên kỳ vọng quá cao kiểu như là nhất nhì ba hay khuyến khích, nhưng cứ hy vọng là nó sẽ chơi hết mình, symphony nghĩ chắc là được. Là quan điểm chủ quan của cá nhân học hỏi từ anh em đi trước có gì mong anh em chia sẽ đóng góp thêm.

Up thêm clip sau thời gian 6 tháng chăm cho anh em nghe qua giọng lưởi.

Con này Khe Lạnh Dương Hòa. Chưa ra hết giọng, nó còn mấy giọng nghe phê lắm

Con này Tà Rã Bình Điền. Tuy hơi xấu trai nhưng giọng chắc và chưa tỏa nên chưa dài lắm.

Sửa lần cuối:

toprui

Mình nghĩ đơn giản thôi, bẫy đấu là chọn lọc 1 cách tự nhiên, đa số em nào dính đều xứng đáng để nuôi, còn bẫy lưới thì phải chọn theo kinh nghiệm và cảm tính, đôi lúc mang tính hên xui nhiều hơn.

N

namkiet

Guest
Theo mình thì tùy theo tố chất chú chim. Vấn đề là khoảng thời gian để nuôi và chăm sóc một chú chim khi mình đã biết tố chất chim hay và một chú chim chưa thể hiện được gì.hiihihi ví dụ như khi lựa chọn mầm non cầu thủ thì ưu tiên các em có năng khiếu về đá bóng !
Vài lời chia sẻ
Thân

chào các anh em và bác symphony !
Đầu năm mới lời đầu tiên mình xin gửi đến toàn bộ anh em lời chúc sức khỏe và măy mắn trong năm mới . Thứ 2 đọc xong những chia sẻ của symphony mình cũng muốn thêm ít gọi là những gì mình nghĩ để anh em có thêm cái nhìn đúng đắn hơn cho thú vui và thú chơi chim chào mào :
Sẽ thật khó khăn để so sánh chim bẫy đấu hay bẫy lưới hay hơn .... và theo mình nghĩ cái nhìn nhận về cái hay của con chim phụ thuộc vào những yếu tố chủ quan sau :
* thứ 1 : sự kỳ vọng quá cao khi đam mê , các bác thử chiêm nghiệm lại nhé : khi mê chim thấy đựoc những nết đấu của chim đâm ra mê mẫn rồi kỳ vọng vào chú chim mình chọn là phải bọng dày , cánh ra rộng , ché khoẻ ,vang….

* thứ 2 : tính kiên nhẫn bị giới hạn : khi bắt đầu đam mê ai cũng xuất phát điểm với tinh thần cao nhất nhưng qua thới gian 1 năm , 2 năm … hay nhiều hơn nữa thì mình thấy chỉ khoảng 40% người bắt đầu nuôi chim vẫn giữ đựoc nhiệt huyết như ban đầu ….
Vậy để cảm nhận hết cái hay của một chú chim thì phải chăng cần tiếp thêm gia vị để 2 yếu tố trên luôn luôn đựoc đong đầy …
Và theo bản thân mình tự so sánh như sau để anh em tham khảo nhé :

• chim bẫy đấu : mình bỏ thời gian ra để đi theo tiếng bọng chang chảng vọng về đâu đó ( có động lực ) , tới gần tiếng bọng treo mồi lên và hồi hộp chờ đợi ( luyện tim ) chim trời về ra nước đấu và may mắn kết hợp mồi hay mình sẽ có chú chim trời . Về nhà mình chăm bẳm và hy vọng sẽ sớm nghe và nhìn thấy đựoc những nết đấu đó ( có thêm động lực chăm ).Nhiều lần như vậy đâm ra mình dễ nhìn nhận là chim bẫy đấu sẽ hơn vì mình có cái để hy vọng và chờ đợi .hj( với cá nhân mình thôi nhé )
  • chim bẫy lưới ( chim chọn ở quày ) : chút thời gian buổi trua không ngủ đựoc dạo quanh phố rồi ghe vào tiệm chim , ngồi cả tiếng để theo dõi bầy chim chọn ra con có những ấn tượng nhất định về nuôi : theo thời gian tuỳ tố chất mõi con mà mình đựoc hưởng thành quả nhưng quá trình nuôi chỉ có hy vọng và tự ảo tưởng về em chim sẽ như thế , nhiều lần không như ý đâm ra nãn chọn chim kéo .hjhj
  • Đánh giá chung : Đúng như symphony đã đề cập chim kéo lưới bị ít điểm hơn cốt ở cách bị làm cho hoảng và khó bình phục hơn chim bẫy đấu . thử nghĩ nhé bạn gét một thằng đang mò mẫm tán tỉnh cô gái bên bàn bạn đang uống cà phê máu anh hùng nổi lên bạn qua cho thằng đó 1 cú ra trò không may bị bắt giam , tù thân xác nhưng sỉ khí đày lòng sợ gì .hjhjhj Cảm giác đó khác hẳn với lúc bạn đang ngon giấc với giấc mơ tuyệt cú mèo thì đùng mộtt cái trời gián làm bạn u mê chả hiểu gì trong bóng đêm ….sợ hải cả đêm tới sáng tỉnh ra trời đất ôi : mấy thằng đầu trâu mặt ngựa nào thể này , sao mình chung cảnh với nó …..hjhj cảm giác rất khác nhau ….
Đầu năm liên tưởng vui chút anh em nhé .Cái mình muốn vẫn là muốn anh em tới thú chơi với tất cả niềm đam mê và mãi giữ lửa cho đam mê đó .!
Thân chào! BỔI GIA LAI

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
Bài hiết của MOD rất hay nhưng mỗi người có 1 quan điểm khác nhau nên do nhiều yếu tố đã tồn tại trong suy nghĩ của đại đa số anh em nuôi chim là chim bẫy đấu hay hơn chim bẫy lưới
Tại sao lại vậy ? Chắc chắn chưa có ai dám khảng định chim bẫy đấu và bẫy lưới loại nào hay hơn nhưng mình cũng khảng định luôn rằng đại đa số chim bẫy đấu hay hơn chim bẫy lưới:
1-Chào mào sống theo bầy đàn và cũng sống theo đôi từng vùng lãnh thổ khi chim mồi tới những chú bướng bỉnh nhất đầu gấu nhất sẽ đấu với chim trời mình chưa xét đến giọng mà chỉ xét đến tính nết đã thấy là 1 bậc anh tài thuộc dạng máu mặt.(chim bẫy đấu hơn điểm )
2-Chim bẫy lưới họ quây cả đàn khoảng 10-20 chú trong số đó chắc chắn có 1 vìa chú xuất sắc yinh danh mà bẫy đấu cũng không khuất phục được.và số còn lại hầu hết chim theo đàn thấp cổ bé họng còn hay gọi là lính.Những con đó khi đến 20 người nuôi thì kết quả ra sao thì mọi người sẽ biết đại đa số chán nản rồi bỏ bê phóng sinh luôn (chim bẫu lưới lại lép vế)
3-Chim bẫy lưới khi mà đến tay ngưới nuôi ít nhất cũng bị thằng cha bẫy nó chọn đến 3-4 lần còn lại toàn chim công chúa và những chú còi yếu .Mình thử hỏi còn gì mà hay nữa
4-Chim bẫy lưới không được nhưng anh em chuyên nnghieepj chọn mặt gửi vàng do vậy những anh em mới nuôi mang tính chất đơn lẻ nuôi và phương pháp thì các bác biết cám chay+nước lã nên thực sự được chú chim bẫy lưới hay thì cũng không ra gì .
Mình hỏi tất cả anh em diễn đàn có ai muốn nuôi chim đàn bẫy lưới không ?có muốn thử vận may ko?ngon+bổ +rẻ mà !!!Nuôi khoảng 6thang-1 năm không đc lại phóng sinh làm thiện cũng hay .
Em hỏi bác Symphone là con DƯƠNG HÒA của bác bẫy lưới bác mua ngoài tiệm hay là do không bẫy được đấu mới quay sang bẫy keo+lưới.Nếu con đó chọc ngoài tiệm mà được như vậy thì thật là hiếm hoi chim vùng đo bẫy đấu chắc trên 1tr/chú .Nhưng mà chim bẫy chắc chỉ 300k/chú bác có thể viết 1 bài mua chim bẫy ngoài quầy mà chọn được chim hay nhưu con DƯƠNG Hòa không ạ?
Đây là ý kiến cá nhân mình thôi nhé .Cũng có khi những phân tích chim bẫy lưới hay như chim bẫy đấu thì anh em diễn đàn tha hồ mà yên tâm mua được số lượng nhiều ngon và rẻ mấy ông bẫy đấu mà bán quả này móm nặng hahahahahhhhhhhhhhhhaaaaaaaaaaa

megamind

theo mình thì dù bẫy đấu ay bẫy lưới đều có cơ hộ được những con hay nhưng theo mình thì bẫy đấu khả năng vẫn cao hơn, bẫy lưới dù có nhưng cung rất khó mà chon được, như bác nói đấy chim bẫy lưới thường hoảng hơn, chính vi vậy mà không thể hiện được tố chất, nên khi mình chọn chim cũng rất là tù mù, dễ không được như mông muốn, vài lời chia sẻ

hungbowling

BàI viết khá hay cho anh em nào mới chơi đừng nản lòng với chim bẫy lưới

Tom

Mình nghĩ đơn giản thôi, bẫy đấu là chọn lọc 1 cách tự nhiên, đa số em nào dính đều xứng đáng để nuôi, còn bẫy lưới thì phải chọn theo kinh nghiệm và cảm tính, đôi lúc mang tính hên xui nhiều hơn.
Mình cũng có cùng cách nghĩ như thế. Chim bẫy đấu thì đa số đều có tố chất hay xứng đáng để chăm sóc. Còn chim bẫy lưới thì muốn tìm được con chim có tố chất hay thì quan trọng nhất vẫn là sự cảm nhận của người lựa chọn Con chim cho mình để nuôi.

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Bài hiết của MOD rất hay nhưng mỗi người có 1 quan điểm khác nhau nên do nhiều yếu tố đã tồn tại trong suy nghĩ của đại đa số anh em nuôi chim là chim bẫy đấu hay hơn chim bẫy lưới
Tại sao lại vậy ? Chắc chắn chưa có ai dám khảng định chim bẫy đấu và bẫy lưới loại nào hay hơn nhưng mình cũng khảng định luôn rằng đại đa số chim bẫy đấu hay hơn chim bẫy lưới:
1-Chào mào sống theo bầy đàn và cũng sống theo đôi từng vùng lãnh thổ khi chim mồi tới những chú bướng bỉnh nhất đầu gấu nhất sẽ đấu với chim trời mình chưa xét đến giọng mà chỉ xét đến tính nết đã thấy là 1 bậc anh tài thuộc dạng máu mặt.(chim bẫy đấu hơn điểm )
2-Chim bẫy lưới họ quây cả đàn khoảng 10-20 chú trong số đó chắc chắn có 1 vìa chú xuất sắc yinh danh mà bẫy đấu cũng không khuất phục được.và số còn lại hầu hết chim theo đàn thấp cổ bé họng còn hay gọi là lính.Những con đó khi đến 20 người nuôi thì kết quả ra sao thì mọi người sẽ biết đại đa số chán nản rồi bỏ bê phóng sinh luôn (chim bẫu lưới lại lép vế)
3-Chim bẫy lưới khi mà đến tay ngưới nuôi ít nhất cũng bị thằng cha bẫy nó chọn đến 3-4 lần còn lại toàn chim công chúa và những chú còi yếu .Mình thử hỏi còn gì mà hay nữa
4-Chim bẫy lưới không được nhưng anh em chuyên nnghieepj chọn mặt gửi vàng do vậy những anh em mới nuôi mang tính chất đơn lẻ nuôi và phương pháp thì các bác biết cám chay+nước lã nên thực sự được chú chim bẫy lưới hay thì cũng không ra gì .
Mình hỏi tất cả anh em diễn đàn có ai muốn nuôi chim đàn bẫy lưới không ?có muốn thử vận may ko?ngon+bổ +rẻ mà !!!Nuôi khoảng 6thang-1 năm không đc lại phóng sinh làm thiện cũng hay .
Em hỏi bác Symphone là con DƯƠNG HÒA của bác bẫy lưới bác mua ngoài tiệm hay là do không bẫy được đấu mới quay sang bẫy keo+lưới.Nếu con đó chọc ngoài tiệm mà được như vậy thì thật là hiếm hoi chim vùng đo bẫy đấu chắc trên 1tr/chú .Nhưng mà chim bẫy chắc chỉ 300k/chú bác có thể viết 1 bài mua chim bẫy ngoài quầy mà chọn được chim hay nhưu con DƯƠNG Hòa không ạ?
Đây là ý kiến cá nhân mình thôi nhé .Cũng có khi những phân tích chim bẫy lưới hay như chim bẫy đấu thì anh em diễn đàn tha hồ mà yên tâm mua được số lượng nhiều ngon và rẻ mấy ông bẫy đấu mà bán quả này móm nặng hahahahahhhhhhhhhhhhaaaaaaaaaaa

Cảm ơn chia sẽ của bác, đúng là ai củng thích chim bẫy đấu và nghe người bẫy kể sơ lược về con chim. Lúc mới chơi mình củng mua rất nhiều chim ngoài tiệm nhưng chưa đủ kiên trì đả thả mất rồi. Còn chim bẫy đấu chưa biết hay dở nhưng mua cái giá hơi cao nên không giám thả nhanh như thế. Vì thế chim có thời gian để phát triễn.

Mình đang giữ một con Khe Lạnh DH và một con Khe Vàng nữa do anh soncuaro tặng người em chăm sau đó ông chú gần nhà xin nên không đem lên làm clip được. Con Khe Vàng hiện nay đang căng lửa và củng được một mùa rồi hót hét suốt ngày kè chim chớp chơi củng rất tốt, vì chim trời tra nên chơi ok. Hai con điều là bẫy lưới sll chính hiệu. Nhưng chim bẫy lưới mà chim Huế thì khác chim bẫy lưới Gia Lai Dak Lak. Vì thế giá củng khác

Phần kết là điều mình muốn gởi gắm, dù là bẫy lưới hay bẫy đấu chúng ta phải kiên trì cho con chim có thời gian để nó phát triễn. Chim chất hay không đôi lúc mình thấy củng hên xui may rủi. Dù là bẫy lưới hay bẩy lồng thì chỉ có thời gian và thử thách mới thấy hết được cái chất thực sự bên trong của nó thế nào.

Sửa lần cuối:

tosudoc

Đúng như bác nói nhưng hiện chim bẩy lưới vào người ta cũng không bán sô lô đâu. Dân chơi chim nó sành điệu. Chim lưới có triển vọng nó bắt ngay trong lúc gỡ lưới và tách riêng bán sô rồi. Chim về sẽ báo cho anh em chơi thân lên lựa trước...v.v. nên khi đến tiệm chim thì 90% chim không còn gì cả đâu.

hoangbop

Nói chung chim bẫy đấu thì anh em đi bẫy đã biết ít nhiều thông tin về con đó rồi, nuôi ,thả hay sang nhượng thì người bẫy họ đã nắm bắt dc con đó có tố chất hay không. C
òn chim bẫy lưới cũng có con hay nhưng không phải thợ khi bắt thì tỷ lệ thành công là rất thấp vì đàn chim đó đã bị lựa rất nhiều lần rồi mới ra đc tiệm chim.

xuanhuy008

bác nào nói cũng có cái lý đúng! nhưng ở đây em thấy đại đa số chim bây giờ đã được lựa ra trước rồi nên rất khó tìm em giàu tiềm năng trong lồng tập trung (chim bẫy lưới). có lẽ bác Symphone ưu ái được cho lựa trước hoặc "vô tình lượm được bí kíp" vì có anh hùng "lộ tài không lộ tướng"!
nói túm lại là chim bẫy lưới được tầm 10% là chim hay thôi - nên tỷ lệ xui cao hơn hên.hehe. còn bẫy đấu lồng nắm chắc được 99% là chim trống + hung hăng + bọng có sẵn (không sợ nhầm hàng mái chiến)+.......

khoant

còn theo em nghĩ thì tảy chay với chim bẩy lưới dù có hây đến đâu.em chỉ thích chơi chim bẩy đấu mà thôi.Các bác chơi chim chắt các bác hiểu vân đề này,đó là hình thức bảo vệ cho con chấu chúng ta.

symphony

Thú Vui Tao Nhã
còn theo em nghĩ thì tảy chay với chim bẩy lưới dù có hây đến đâu.em chỉ thích chơi chim bẩy đấu mà thôi.Các bác chơi chim chắt các bác hiểu vân đề này,đó là hình thức bảo vệ cho con chấu chúng ta.

Mọi người ai củng thích như thế, nhưng đâu phải túi tiền anh em nào củng giống nhau. Anh em càng đề cao giá trị chim bẫy đấu bao nhiêu thì giá chim càng tăng lên.

Thật là không công bằng cho những con chim bẫy lưới có tố chất tốt và không công bằng cho nhiều anh em còn khó khăn, làm họ không mấy tin tưởng con chim mua ngoài tiệm, mất niềm tin. Vậy thì con chim sao được cưng chìu và có thời gian để phát triễn tốt được. Như thế cái khó sinh ra cái khổ cho con chim và cho anh em còn nhiều khó khăn.

Mình xin nêu ra cách bảo vệ chim mà anh em ta có thể làm được

1. Dù cho chim bẫy đấu hay bẫy lưới hãy cố gắng và chăm tốt con chim, không phân biệt sinh ra kì thị hất hủi. Thời gian và thử thách mới trả lời được con chim có chất hay không.

2. Tẩy chay chim má trắng, chim non thì tiệm chim họ không mua loại này, để chim có thời gian phát triễn, bằng cách là viết bài và đề cao cái hay của chim má đỏ chim già mùa.

Sửa lần cuối:

tosudoc

hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii chưa phải nhiều tiền là đã mua được con chim ưng ý đâu. Cứ bình tĩnh là ok hết

Chéc

theo mình thì may mắn là yếu tố quyết định khi cầm trong tay chú chim.Tuy nhiên m luôn ủng hộ việc bẩy đấu vì dù sao con chim bắt được từ bẩy đấu cũng đã có 50% sự thành công rồi!Mặt khác bẩy lưới có vẽ như không được hay cho lắm!

symphony

Thú Vui Tao Nhã
hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii chưa phải nhiều tiền là đã mua được con chim ưng ý đâu. Cứ bình tĩnh là ok hết

Hehehe bác cao thủ thì nói làm gì, em đang nói anh em mới mò mẩm vào con đường chơi chim mà tài chính khó khăn, eo hẹp.

Có tiền chưa phải mua được con chim ưng ý nhưng có tiền sẽ mua được mọi loại chim, từ chim hay cho đến chim tuyệt vời từ lốm đốm cho đến trắng tinh hehe.
Nhưng ít tiền thì hay nghi ngờ con chim mình mua dể sinh ra chán nản mà mất lòng tin.

Cái hay muôn hình vạn trạng theo từng gu riêng của mỗi người chơi. Phải kiên tâm, có niềm tin mới thấy được cái hay, có phải vậy không bác.