Tản Mạn Bẫy Lưới Và Bẫy Lồng

lovestory

Up clip 2 con chao mao bẫy lưới sau 6 tháng chăm cho anh em nghe giọng sơ qua thử

Con này Khe Lạnh Dương Hòa. Chưa ra hết giọng, nó còn mấy giọng nghe phê lắm

Con này Tà Rã Bình Điền. Tuy hơi xấu trai nhưng giọng chắc và chưa tỏa nên chưa dài lắm.

Chim bác Sơn tuyển đúng ko anh ^^

phamkien25

bài viết của chủ nhà rất hay. Chúng ta ko nên vơ đũa cả nắm mà chỉ thiên về chim bẫy đấu..........mỗi nhà mỗi cảnh ko ai giống ai cả :D

vietgun

Mình và ông bạn hàng xóm, đều công chức nhà nước, đều thích chim với mức độ lúc cần có con chim treo ra là hót, cuối tuần có 1 con xách đi quán cà phê xem nó nhảy nhót.

Cũng mới chơi chim được cỡ 2 năm, cũng mày mò làm cám, cũng hăng hái đi bắt cào cào lúc rảnh, cũng hy sinh thời gian nghỉ trưa ít ỏi để tắm chim.

Cũng chủ yếu mua chim bẫy lưới: Mỗi người qua tay cỡ chục con.

Kết luận: Sau 2 năm thì toàn bộ số chim mua ở tiệm đều ko còn 1 con nào (cho, thả, sẩy nhưng ko mấy tiếc...).

Mỗi ông hiện còn lại 2 con chơi tạm được thì mua từ bẫy đấu.

Có lẽ số mình chưa duyên với bẫy lưới. Cố lên!

duongnhiet

Member
Má trắng đang kết bầy, dự là 2 tháng nữa sẽ thấy hàng xe hàng xe hàng trăm con má trắng tung tăng đường phố.
Các bạn tha hồ lựa nha.

hoakhanhbac

Đúng là bài viết bổ ích thật.e nghiêng về pía a.a ns rất đúng.dù bẫy lưới hay bẫy đấu thì kũng do tố chất con chim sau này và do ng chăm ntn thôi

dungchaomaovt

Bài viết hay, chủ đề cực kì bổ ích cho anh em mê bổi mà không có điều kiện tuyển chim bẫy đấu ( nhất là anh em miền nam) thanks chủ topic Symphony đã cho anh em thấy rõ vấn đề. cảm giác rảnh rảnh ghé các tiệm chim ngồi ngắm chim trong lồng bổi cả hơn 1 tiếng đồng hồ thấy cũng sướng. Đúng là trước đây đã chọn biết bao chim bẫy lưới nhưng giờ chả có con nào trong nhà,,, hehe. đọc bài này xong hy vọng sẽ thay đổi. Chuẩn bị ít lồng ép cho mùa bổi mới thôi.:)

longteo48

Bài hiết của MOD rất hay nhưng mỗi người có 1 quan điểm khác nhau nên do nhiều yếu tố đã tồn tại trong suy nghĩ của đại đa số anh em nuôi chim là chim bẫy đấu hay hơn chim bẫy lưới
Tại sao lại vậy ? Chắc chắn chưa có ai dám khảng định chim bẫy đấu và bẫy lưới loại nào hay hơn nhưng mình cũng khảng định luôn rằng đại đa số chim bẫy đấu hay hơn chim bẫy lưới:
1-Chào mào sống theo bầy đàn và cũng sống theo đôi từng vùng lãnh thổ khi chim mồi tới những chú bướng bỉnh nhất đầu gấu nhất sẽ đấu với chim trời mình chưa xét đến giọng mà chỉ xét đến tính nết đã thấy là 1 bậc anh tài thuộc dạng máu mặt.(chim bẫy đấu hơn điểm )
2-Chim bẫy lưới họ quây cả đàn khoảng 10-20 chú trong số đó chắc chắn có 1 vìa chú xuất sắc yinh danh mà bẫy đấu cũng không khuất phục được.và số còn lại hầu hết chim theo đàn thấp cổ bé họng còn hay gọi là lính.Những con đó khi đến 20 người nuôi thì kết quả ra sao thì mọi người sẽ biết đại đa số chán nản rồi bỏ bê phóng sinh luôn (chim bẫu lưới lại lép vế)
3-Chim bẫy lưới khi mà đến tay ngưới nuôi ít nhất cũng bị thằng cha bẫy nó chọn đến 3-4 lần còn lại toàn chim công chúa và những chú còi yếu .Mình thử hỏi còn gì mà hay nữa
4-Chim bẫy lưới không được nhưng anh em chuyên nnghieepj chọn mặt gửi vàng do vậy những anh em mới nuôi mang tính chất đơn lẻ nuôi và phương pháp thì các bác biết cám chay+nước lã nên thực sự được chú chim bẫy lưới hay thì cũng không ra gì .
Mình hỏi tất cả anh em diễn đàn có ai muốn nuôi chim đàn bẫy lưới không ?có muốn thử vận may ko?ngon+bổ +rẻ mà !!!Nuôi khoảng 6thang-1 năm không đc lại phóng sinh làm thiện cũng hay .
Em hỏi bác Symphone là con DƯƠNG HÒA của bác bẫy lưới bác mua ngoài tiệm hay là do không bẫy được đấu mới quay sang bẫy keo+lưới.Nếu con đó chọc ngoài tiệm mà được như vậy thì thật là hiếm hoi chim vùng đo bẫy đấu chắc trên 1tr/chú .Nhưng mà chim bẫy chắc chỉ 300k/chú bác có thể viết 1 bài mua chim bẫy ngoài quầy mà chọn được chim hay nhưu con DƯƠNG Hòa không ạ?
Đây là ý kiến cá nhân mình thôi nhé .Cũng có khi những phân tích chim bẫy lưới hay như chim bẫy đấu thì anh em diễn đàn tha hồ mà yên tâm mua được số lượng nhiều ngon và rẻ mấy ông bẫy đấu mà bán quả này móm nặng hahahahahhhhhhhhhhhhaaaaaaaaaaa
đúng đó bác. có lần e 1con bẫy lưới từ một ông bán dạo. mã chim cực đẹp nhưng nuôi 2th mà k hề sổ bọng toàn trích trích... thấy người là như chuột gặp mèo. nản nên thả luôn. từ đó nghe bẫy lươid là chịu k đủ kiẻn nhẫn nuôi. hi

datminh1982

Minh xin chia sẻ một số kinh nghiêm cung anh em . Bẫy đấu hay bẫy lười cũng vậy thôi quan trọng la minh chọn được con chim hay . Nhưng bẫy đấu ti lệ chim hay nhiều hơn vì đại đa số chim bẫy đấu là những chú chim đã trưởng thành va tách bầy , còn bẫy lưới đa số la chim chưa tách bấy còn theo thầy học võ thì làm sao hay được . Nhưng nếu bẫy lưới mà chọn được những em tướng đẹp già rừng thi ko phải bàn thêm . Hiện mình có 3 em bẫy lưới được 4 tháng lồng rất máu chiến ( chim này minh nhờ ngươi đi bẫy lựa luôn tai nơi bẫy bỏ riêng ) vai lời góp y

duongnhiet

Member
Minh xin chia sẻ một số kinh nghiêm cung anh em . Bẫy đấu hay bẫy lười cũng vậy thôi quan trọng la minh chọn được con chim hay . Nhưng bẫy đấu ti lệ chim hay nhiều hơn vì đại đa số chim bẫy đấu là những chú chim đã trưởng thành va tách bầy , còn bẫy lưới đa số la chim chưa tách bấy còn theo thầy học võ thì làm sao hay được . Nhưng nếu bẫy lưới mà chọn được những em tướng đẹp già rừng thi ko phải bàn thêm . Hiện mình có 3 em bẫy lưới được 4 tháng lồng rất máu chiến ( chim này minh nhờ ngươi đi bẫy lựa luôn tai nơi bẫy bỏ riêng ) vai lời góp y
Cố gắng làm vài cái clip nge chim hót vui đi bạn.

Laviexd

Chủ đề khá cuốn hút và có chất. Mình ngồi đọc hết 7 page và thấy các bạn nói chuẩn luôn. Mình chỉ có ý kiến thế này.
1- Nếu nơi ở các bạn có điểm dợt chim nên đến đó giao lưu và tìm một người thầy đúng nghĩa. Người thầy đó sẽ giúp các bạn hạn chế tối đa học phí phải trả cho thú chơi k hề rẻ này.

2- Biết rằng kiến tha lâu ngày đầy tổ nhưng ngay từ bây giờ hãy kiên nhẫn tiết kiệm tiền mua chim theo cách của bạn. Khi đạt đủ số tiền mà người thầy trên mình nói ấy, nhờ thầy tuyển giúp một em. Lý do tại sao? Mình chơi cỡ 2 năm mất hơn chục triệu và cuối cùng ko em nào chơi đc.

Hi vọng rằng các bạn mới chơi trả học phí thấp nhất vì kinh tế chúng ta còn hạn chế.
Thân!

tamspec

cả hai năm chuyên lựa bổi lưới. bán sạch với giá gốc. bây giờ chỉ mua bổi lở thôi.Giá bằng 1/2 bẩy đấu mà có giọng hay bóng bộ tốt

duongnhiet

Member
Chủ đề khá cuốn hút và có chất. Mình ngồi đọc hết 7 page và thấy các bạn nói chuẩn luôn. Mình chỉ có ý kiến thế này.
1- Nếu nơi ở các bạn có điểm dợt chim nên đến đó giao lưu và tìm một người thầy đúng nghĩa. Người thầy đó sẽ giúp các bạn hạn chế tối đa học phí phải trả cho thú chơi k hề rẻ này.

2- Biết rằng kiến tha lâu ngày đầy tổ nhưng ngay từ bây giờ hãy kiên nhẫn tiết kiệm tiền mua chim theo cách của bạn. Khi đạt đủ số tiền mà người thầy trên mình nói ấy, nhờ thầy tuyển giúp một em. Lý do tại sao? Mình chơi cỡ 2 năm mất hơn chục triệu và cuối cùng ko em nào chơi đc.

Hi vọng rằng các bạn mới chơi trả học phí thấp nhất vì kinh tế chúng ta còn hạn chế.
Thân!

Cuộc sống có làm thì có tiêu, không tốn tiền chơi chim thì bạn cũng tốn tiền vô chuyện khác. Nên đừng tiếc quá, tuy chưa (chưa chứ không phải là không) có được con chim như ý (chơi được) nhưng bạn có thời gian vui vẽ (lẫn bực bội) trải nghiệm nuôi/ chăm chim. Nên đôi lúc chỉ cần nhớ lại các chú chim từng nuôi thì cũng thấy vui rồi phải không?

rfc647

Member
Ăn thua cặp mắt và kinh nghiệm của ae thôi, bẩy đấu thì chim điều hơn ,có khi tách lồng riêng ,dễ lựa hơn,lưới thì lồng tập thể chim ko điều,khó lựa hơn,tinh ý lựa được những con đầu đàn mà bẫy đấu ko bắt được thì sướng phải biết.
Con này bẫy lưới bắt lồng tập thể 13 tháng lồng nè,chiến ngoài dàn với chim 3,4 mùa vô tư.đè mấy e xung quanh cụp mào hết.

duongnhiet

Member
Ăn thua cặp mắt và kinh nghiệm của ae thôi, bẩy đấu thì chim điều hơn ,có khi tách lồng riêng ,dễ lựa hơn,lưới thì lồng tập thể chim ko điều,khó lựa hơn,tinh ý lựa được những con đầu đàn mà bẫy đấu ko bắt được thì sướng phải biết.
Con này bẫy lưới bắt lồng tập thể 13 tháng lồng nè,chiến ngoài dàn với chim 3,4 mùa vô tư.đè mấy e xung quanh cụp mào hết.

Chim ngoài trời đã kết bầy rồi, mọi người nge nói 3 từ "chim đầu đàn" nhiều chứ chưa thấy ngoài thiên nhiên đúng không? Hoặc nếu thấy thì chỉ một số bạn được thấy và khoảnh khắc ấy diễn ra nhanh, không kịp ghi hình được.
Con chào mào thường được gọi là đầu đàn thì nó không phải chim trong cái đàn ấy, được "bầu chọn" mà lên. Nó chính là con chim của cặp chim trống-mái thường trú tại khu vực chim kết bầy (nay thì dùng từ: gần khu vực chim kết bầy nhất). Lúc nó dẫn má trắng, con của nó đi chuyền, gặp chim dồn về đồng bằng (hoặc thung lũng xung quanh là các dãy núi) có lau lách, các đám mía trãi rộng... rồi gặp má trắng khác nhập bầy của nó, cứ thế nhập bầy liên tục. Vì qua mùa sinh sản nên nếu có cặp chim bố mẹ khác dẫn má trắng đi thì cũng là con yếu hơn, nên con trống ở gần kia vẫn to giọng, đứng trên cao nhất làm thủ lĩnh. (ở đây không nói trường hợp hy hữu có con cồ hơn con kia nhưng với thời gian di chuyển+ rớt lông thì nó cồ cũng hóa ít cồ hơn...). Xong đến tháng 10, tất cả má trắng đều đồng loạt lên tích đỏ. Bây giờ nhìn bầy chim từ xa thì không thể nhận biết con nào già mùa, con nào non mùa, con nào trước là bố-mẹ, con nào là lứa chim tơ vừa lên. Mình nói ở đây có chim bố-mẹ mùa trước là do cặp bố-mẹ này bị mất thung (lãnh thổ) nên mới nhập đàn di chuyển. Còn những con vẫn giữ được nhà của nó thì nó không di chuyển, kết bầy thì kết có thời gian rồi tách ra ở lại chứ không theo luôn bầy về vùng đất bằng.
...to be continued

giabaooi

Chim ngoài trời đã kết bầy rồi, mọi người nge nói 3 từ "chim đầu đàn" nhiều chứ chưa thấy ngoài thiên nhiên đúng không? Hoặc nếu thấy thì chỉ một số bạn được thấy và khoảnh khắc ấy diễn ra nhanh, không kịp ghi hình được.ba
Con chào mào thường được gọi là đầu đàn thì nó không phải chim trong cái đàn ấy, được "bầu chọn" mà lên. Nó chính là con chim của cặp chim trống-mái thường trú tại khu vực chim kết bầy (nay thì dùng từ: gần khu vực chim kết bầy nhất). Lúc nó dẫn má trắng, con của nó đi chuyền, gặp chim dồn về đồng bằng (hoặc thung lũng xung quanh là các dãy núi) có lau lách, các đám mía trãi rộng... rồi gặp má trắng khác nhập bầy của nó, cứ thế nhập bầy liên tục. Vì qua mùa sinh sản nên nếu có cặp chim bố mẹ khác dẫn má trắng đi thì cũng là con yếu hơn, nên con trống ở gần kia vẫn to giọng, đứng trên cao nhất làm thủ lĩnh. (ở đây không nói trường hợp hy hữu có con cồ hơn con kia nhưng với thời gian di chuyển+ rớt lông thì nó cồ cũng hóa ít cồ hơn...). Xong đến tháng 10, tất cả má trắng đều đồng loạt lên tích đỏ. Bây giờ nhìn bầy chim từ xa thì không thể nhận biết con nào già mùa, con nào non mùa, con nào trước là bố-mẹ, con nào là lứa chim tơ vừa lên. Mình nói ở đây có chim bố-mẹ mùa trước là do cặp bố-mẹ này bị mất thung (lãnh thổ) nên mới nhập đàn di chuyển. Còn những con vẫn giữ được nhà của nó thì nó không di chuyển, kết bầy thì kết có thời gian rồi tách ra ở lại chứ không theo luôn bầy về vùng đất bằng.
...to be continued
Bác đúng là tinh ý
Nói chim đầu đàn tức là nó dẫn chim con của nó
và nhập đàn của má trắng.năm ngoái đi bẩy
đã thấy một bầy chưa tách căp có một e
đầu đàn hot rất hay nó nod ko cho e nào
lại gần mồi cả nó chỉ luẫn quẫn gần mồi
Ko đá mồi.nó cũng có chim mái theo,mà
đa số khi mồi và e đầu đàn hot thì má trắng
cũng bu vào.những e sống lâu năm hót càng
hay giong nghe sướng tai nhưng âm chưa chắc
đã dài so vơi những e ít năm.nói Chung má trắng
má đỏ cũng đều có cái hay của nó.

ca_chep

đi làm thấy có cây này quành quạch , ốc mít hay bu ăn mà không bít chào mào ăn tốt ko ! bên trong co nhiều hột nhỏ ly ti !!