Tập lực cho Chào Mào hiệu quả 100%

A Sìn

Chào mọi người,

Mình xin chia sẻ 1 ít kinh nghiệm về vấn đề tập lực cho Chào Mào, làm sao để Chào Mào tập lực hiệu quả cao, mà tránh được những vấn đề xấu hoặc làm bận tâm đếm anh em nghệ nhân??? Đây là những thứ mà mình chơi đã được hơn 5 năm và giờ mới nghĩ đến.

Mời mọi người xem 2 tấm hình này:

Lợi ích của việc sắp xếp như thế:
- Con chim nhảy từ cầu này sang cầu khác vẫn ổn, 100% có nắng giúp chú chim khỏe mạnh hơn.
- Cầu cao thấp sẽ làm tăng khả năng lên lực hơn là 2 cầu ngang.
- 1 mặt che để giúp chú chim tránh nắng gắt nếu mệt, và đặc biệt là tránh mưa 100%, ngoài ra còn giúp cho cóng cám được tránh nước tốt.
- Đối với nghệ nhân: anh em yên tâm hơn khi đi dợt dãi hoặc đi làm, có thể để chim từ sáng đến chiều mà ko phải lo gì cả, yên tâm đầu óc mà làm việc, hihi.

P/s: trái bom trong lồng lực hơi xấu, anh em bỏ qua, do chủ chim đói quá ăn hết chỉ để phần ruột bên trong thôi, kekeke.

Chúc anh em nghệ nhân sức khỏe và luôn đam mê :cool::cool::cool:

IAmNoOne

Nhà không có mèo vào thì để cả ngày được, để kiểu này mà có mèo vào thì đi làm về buồn lắm bác ợ. :)

A Sìn

Nhà không có mèo vào thì để cả ngày được, để kiểu này mà có mèo vào thì đi làm về buồn lắm bác ợ. :)

Nếu có mèo hay chuột thì cả dàn chim nhà em trên sân thượng ko còn 1 em rồi bác :( có mèo thì treo thấp treo cao cũng căng thẳng với tụi nó :(

cmtegiac

lồng lực này nếu bạn ghép thêm để chiều cao của lồng cao gấp đôi bây giờ và chiều dài thì như hiện giờ, như vậy việc bố trí 1 cầu trên và 1 cầu dưới mới thực sự hiệu quả vì chim có không gian để bay. Mình cũng đang làm kiểu này với lồng lực dài 1m8, rộng 50cm, cao 80cm. Mình bố trí 1 cầu trên và 1 cầu dưới như bạn vừa trình bày ở trên và thấy cũng hiệu quả

HungSG

Có lần mình bỏ con chịm vào lồng lực xong đi uống cafe về thấy con mèo đứng kế bên đang nghiệm :cool:.

tuanlv115

Nếu ko có mèo chuột thì tốt quá . Nhưng nhà bác nào chung quanh nhiều cây cối cũng phải cẩn thận . Kẻo chim bách thanh nó mò vô xơi tái

vinhdq

Lồng như trên để nuôi luôn cũng được, tức là để 2-3 ngày sang chim qua nghĩ dưỡng 1 ngày sau đó đi dợt, cẩn thận mèo và chột nhé bạn.
Thân!

Để 2 cầu bằng nhau cũng được, gác 1 đầu lồng lực lên cao tạo độ dốc, độ cao tùy mình chon phù hợp với sức khỏe của chú chim theo từng giai đoạn.

phuongcty470

lồng lực này nếu bạn ghép thêm để chiều cao của lồng cao gấp đôi bây giờ và chiều dài thì như hiện giờ, như vậy việc bố trí 1 cầu trên và 1 cầu dưới mới thực sự hiệu quả vì chim có không gian để bay. Mình cũng đang làm kiểu này với lồng lực dài 1m8, rộng 50cm, cao 80cm. Mình bố trí 1 cầu trên và 1 cầu dưới như bạn vừa trình bày ở trên và thấy cũng hiệu quả
Như của bác thì giống avi luôn rồi, quá tốt.
P/s: Nhà ae nào có mèo thì nên luyện mèo nhà mình tránh xa chim. Nhà mình có mèo cũng để lồng phóng như chủ thớt và đi làm cả ngày ko vấn đề gì. Chỉ ngại mèo nhà hàng xóm thôi nhưng ban ngày mèo hàng xóm ko có qua, chỉ có ban đêm tụi nó đi lang thang là nhiều.

A Sìn

Như của bác thì giống avi luôn rồi, quá tốt.
P/s: Nhà ae nào có mèo thì nên luyện mèo nhà mình tránh xa chim. Nhà mình có mèo cũng để lồng phóng như chủ thớt và đi làm cả ngày ko vấn đề gì. Chỉ ngại mèo nhà hàng xóm thôi nhưng ban ngày mèo hàng xóm ko có qua, chỉ có ban đêm tụi nó đi lang thang là nhiều.

Cẩn thận vẫn hơn bác ơi, bên mình sáng nào cũng canh me tình hình cho chắc ăn ^^

phongbt206

em thì chỉ có 1 lồng tập lực 1,2m cho chúng nhưng có 5 em chào mào nên em áp dụng là sáng bỏ từng em vào dùng cây lùa cho bọn chúng bay qua bay lại lúc đầu mỗi em 100 lần bay sau đó tăng dần lên 120, 150 rồi 200 và sau đó cho vào lồng lại, rồi đến em khác. Ngày tập 2, 3 em, nên em nào nay tập thì mai nghỉ. Mỗi ngày tốn khoảng 20 phút đứng lùa chúng nó. Từ ngày tập lực chim đi sàn thấy chơi lâu hơn và siêng chẻ hơn trước. Nhưng không biết cách này có hiệu quả lắm chưa? Nhờ các bác tư vấn, em chỉ mới chơi chào mào từ đầu năm đến nay thôi.