Tắm chim bằng nước lá bàng đun sôi để nguội

Dân Thường

Ngày trước mình có thấy ai nói tắm cho chim bằng lá bàng đun sôi để nguội nhưng mình không biết tác dụng cụ thể của việc này là gì,liều lượng tần suất tắm ra sao? Vậy bác nào có kiến thức về việc này giúp mình giải đáp thắc mắc này với nha. Chân thành cảm ơn

Mickeycm.batoqn

Chỉ nghe ông hoàng sicandan namkiet nói 3,4 đến lá bàng tươi nấu chín với nước đủ máng tắm cho thêm 1 tí muối nửa để trị rận mạc và hạn chế chim chơi ngứa rỉa lông

vubaucat

cũng đúng đó bảo.dân chơi gà cũng làm vậy ngừa rận mạc.dậy mà hết.

Dân Thường

Chỉ nghe ông hoàng sicandan namkiet nói 3,4 đến lá bàng tươi nấu chín với nước đủ máng tắm cho thêm 1 tí muối nửa để trị rận mạc và hạn chế chim chơi ngứa rỉa lông
Chim mình đi thi hay rỉa lông nhưng vẫn đấu bình thường. Như vậy mình làm theo cách này thì em nó ít rỉa hơn đúng khônh?

ĐKL?hao12345

Trước mình với thg bạn qua q7 chơi. nhà bác gì chuyên nuôi cá đá ở gần đg QL 50.
Thấy bác ấy cho lá bàn vào chậu cá . Hỏi bác ấy nói, cho lá bàn vào giúp diệt khuẩn và kháng viêm trên da cho cá. Mà cái đó là lá tươi (1 chậu 1 lá).Bác ấy bảo bên nước ngoài (0 phải nước nhiệt đới 0 có cây bàn, nhập khẩn lá bán gần 1usd 1lá)
Giờ nghe nói nấu nước mình khg biết khi có nhiệt độ vào lá bàn có mất công dụng hay khg ? Bác nào làm mà thấy ok thì CM ae biết với nhé

3Ray

Cho chim tắm nước lá Bàng chủ yếu để trị rận, mạc rất hay (mình đã và đang dùng).
Khi chim có dấu hiệu xỉa lông bất chợt hay dùng chân gẩy đầu gẩy cổ thì ta nên cho em nó tắm nước lá Bàng 3 ngày liên tục (bớt và có khi khỏi hẳn). Để phòng ngừa, cứ mười bữa nữa tháng ta cho em nó tắm 1 lần; khi tắm thì đằng nào chim cũng uống nước nên thường khi nấu lá Bàng mình bỏ chung 1 lá Lược vàng vào (cây Lược vàng là cây thuốc mà, bổ chứ k khổ nên yên tâm).
Liều dùng: 1 lá Bàng tươi và 1 lá Bàng khô (lấy lá to và già) bóp lá chung với nhau rồi cho vào nước nóng (80' là vừa), để nước nguội hẳn ta có nước lá Bàng màu nâu, hòa nước lá Bàng vào chậu tắm tỷ lệ 6/4 (6 phần nước lá Bàng, vì nhiều quá k ảnh hưởng gì nhưng màu nâu thường có những chú chim kỹ tính thấy vậy tưởng nước zơ k tắm). Hiệu quả rất khả quan.
Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
So ri nếu có chi.

minhche17

lá bàng ở vùng mình có 2 loại:
bàng lá to hay trồng ở các trường học
và bàng Trường Sa...là loại lá tròn nhỏ lấy từ đảo Trường Sa về và cấy trồng dọc đường biển Trần Phú và Phạm Văn Đồng ở Nha Trang
ko biết có tác dụng ko? nếu có thì là loại lá bàng nào đây?

3Ray

Bàng Trường Sa mình chưa kinh qua nhưng lá Bàng trường học là loại mình đang dùng.

duongchulam

trước đây mình cũng đọc nhiều bài viết về công dụng của lá bàn(loại lớn nhé) và cũng thực hiện luôn.
Bác nào muốn chim có bộ chân bóng mượt bớt sừng sùi hoặc có thể lột bốp thì : 1,5lit nước sạch đun sôi + 60 lá bàn vàng (nhớ rửa cho sạch nhé tránh lấy lá bị sâu, rầy). các bạn để ngụi rồi cho vào chai dùng từ từ, cứ 1 khay tắm chim chào mào các bạn cho 1 ly nước lá bàng (ly rượu đế). Kết quả là em chim cưng nhà tắm đúng lần thứ 3 thấy rớt lớp vảy trong khay luôn.
Còn cái vụ lá bàn non thì chưa biết có trị rận mạc không nhưng bác nào quan tâm thì mình xin nói luôn: nếu nhiều rận mạc quá thì sang chim ra lồng khác nuôi đở trong lồng nên lót vài lá sầu đâu(nếu có), khi tắm cho ít dung dịch vụ sinh phụ nữ(bác nào ngại thì ra tiệm thuốc tây mua chai nước súc miệng orafa 7k rồi chế 1 nắp vào khay tắm). còn cái lồng cũ thì cho vào cái thùng giấy to rồi dùng thuốc xịt mũi (nhớ xịt xong đóng nắp lại nhé 30p là ok)

cmtegiac

trước đây mình cũng đọc nhiều bài viết về công dụng của lá bàn(loại lớn nhé) và cũng thực hiện luôn.
Bác nào muốn chim có bộ chân bóng mượt bớt sừng sùi hoặc có thể lột bốp thì : 1,5lit nước sạch đun sôi + 60 lá bàn vàng (nhớ rửa cho sạch nhé tránh lấy lá bị sâu, rầy). các bạn để ngụi rồi cho vào chai dùng từ từ, cứ 1 khay tắm chim chào mào các bạn cho 1 ly nước lá bàng (ly rượu đế). Kết quả là em chim cưng nhà tắm đúng lần thứ 3 thấy rớt lớp vảy trong khay luôn.
Còn cái vụ lá bàn non thì chưa biết có trị rận mạc không nhưng bác nào quan tâm thì mình xin nói luôn: nếu nhiều rận mạc quá thì sang chim ra lồng khác nuôi đở trong lồng nên lót vài lá sầu đâu(nếu có), khi tắm cho ít dung dịch vụ sinh phụ nữ(bác nào ngại thì ra tiệm thuốc tây mua chai nước súc miệng orafa 7k rồi chế 1 nắp vào khay tắm). còn cái lồng cũ thì cho vào cái thùng giấy to rồi dùng thuốc xịt mũi (nhớ xịt xong đóng nắp lại nhé 30p là ok)
Bữa nào đem ít nước lá bàng cho anh đi, dạo này kiếm lá bàng hiếm quá em ơi

matna

Nước lá bàng có pH 7 nên anh em nuôi cá hay dùng cho những loại cá kén pH, còn chim tắm trị rận mạt thì chưa nghe ai nói

xuanhuy008

lá bàng theo e biết thì tốt nhất là loại là màu đỏ, vừa rụng xuống gốc. loại này chứa nhiều chất có lợi cho cá nhất (theo kinh nghiệm học lỏm được). còn chim thì e chưa thử qua. các bác chơi cá rồng cũng hay dùng loại lá có màu đỏ này.
ở Quy Nhơn em thấy cũng khá nhiều!