Tắm chim bằng nước lá bàng đun sôi để nguội

minhche17

trước đây mình cũng đọc nhiều bài viết về công dụng của lá bàn(loại lớn nhé) và cũng thực hiện luôn.
Bác nào muốn chim có bộ chân bóng mượt bớt sừng sùi hoặc có thể lột bốp thì : 1,5lit nước sạch đun sôi + 60 lá bàn vàng (nhớ rửa cho sạch nhé tránh lấy lá bị sâu, rầy). các bạn để ngụi rồi cho vào chai dùng từ từ, cứ 1 khay tắm chim chào mào các bạn cho 1 ly nước lá bàng (ly rượu đế). Kết quả là em chim cưng nhà tắm đúng lần thứ 3 thấy rớt lớp vảy trong khay luôn.
Còn cái vụ lá bàn non thì chưa biết có trị rận mạc không nhưng bác nào quan tâm thì mình xin nói luôn: nếu nhiều rận mạc quá thì sang chim ra lồng khác nuôi đở trong lồng nên lót vài lá sầu đâu(nếu có), khi tắm cho ít dung dịch vụ sinh phụ nữ(bác nào ngại thì ra tiệm thuốc tây mua chai nước súc miệng orafa 7k rồi chế 1 nắp vào khay tắm). còn cái lồng cũ thì cho vào cái thùng giấy to rồi dùng thuốc xịt mũi (nhớ xịt xong đóng nắp lại nhé 30p là ok)

nếu đúng trị bong vảy hay thế thì thử áp dụng cho mấy con già lên xem ok ko?
thanks bác

Dân Thường

Thế mà mình cứ nghĩ lá bàng non,hóa ra là lá bàng già màu đỏ. Quanh nhà mình bàng toàn thay hết lá đâm trồi non rồi. Cảm ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm nha

gaututi

Ngày trước mình có thấy ai nói tắm cho chim bằng lá bàng đun sôi để nguội nhưng mình không biết tác dụng cụ thể của việc này là gì,liều lượng tần suất tắm ra sao? Vậy bác nào có kiến thức về việc này giúp mình giải đáp thắc mắc này với nha. Chân thành cảm ơn
lá bàng có vị chát nấu sôi vị chát sẽ ra nưước, cho ít muối vào cho chim tắm, vừa sát trùng , vệ sinh đuổi rận mạt

chipvang

chim bị rỉa lông có thể ghé tiệm thuốc thú ý mua 1 chai BENKOCID về pha tắm cho chim,hiệu quả cực kỳ

Dân Thường

chim bị rỉa lông có thể ghé tiệm thuốc thú ý mua 1 chai BENKOCID về pha tắm cho chim,hiệu quả cực kỳ
Bạn đã thử nghiệm chưa vậy,không biết có ảnh hưởng đến chim không. Mình thấy Bencocid dùng để vệ sinh chuồng trại trong chăn nuôi chứ chưa nghe nói tắm trực tiếp cho chim bao giờ. Bạn hướng dẫn thêm có được không? Cảm ơn!

Dân Thường

lá bàng có vị chát nấu sôi vị chát sẽ ra nưước, cho ít muối vào cho chim tắm, vừa sát trùng , vệ sinh đuổi rận mạt
Hôm nay đi làm về cách nhà hơn 20km hai bên đường trồng không biết bao là cây bàng mà cây nào cây nấy xanh mơn mởn. Mùa này kiếm 1 chiếc lá bàng màu đỏ như các bác nói ở trên thì em cũng đến lạy luôn. Tự hỏi không biết lá bàng non có tác dụng tương tự lá già không các bác

vuphat

Cái vụ này e chứng kiến tận mắt này. cách đây khoảng vài năm. gần nhà có một cụ bị ốm nằm liệt gường vài năm nên vùng da hay tiếp xuvs với đệm bị thối rữa và nhiễm trùng. người nhà thường lấy lá bàng non về đun rồi rửa vết thương. sau khi rửa xong vết thương xe lại và khô. E hỏi người ta thì bảo là lá non hoăc bút lá bàng có độ sát khuẩn rất cao, các cụ ngày xưa còn dùng để chữa vết thương bị s sâu quảng. còn dùng tắm cho chim chỉ dung lá già và chỉ dùng từ 1 đến 2 lá cho.1 siêu nước là cùng.