Tắm chim vào sáng sớm

Tri Minh

chào các bác !
Các bác tư vấn dùm em với, hiện tại công việc của em rất là bận đi làm cả ngày sáng 7h30 phải có mặt tại công ty đi làm chiều 17h mới hết giờ về do vậy em ko có thời gian để tắm chó chú chim cưng của em mà hiện tại chú ấy đang thay lông nữa, em này chim gốc bổi lên mới được 6 tháng lồng còn nhát lắm ko chiu tắm nữa lúc trước thằng em nuôi tập tắm hoài mà ko dc nên em muốn tập chú ấy tắm vào lúc 6h sáng được ko để có thời gian đi làm nữa như vậy có ảnh hưởng gì không ? Mình rất cưng em này vì em này chơi cánh như quạt máy rất có triển vọng luôn em nay ko thích hợp cho thời tiết ở sapa hay matxcova đâu hiiii, hóng các bác giúp đỡ.
Trân trọng cảm ơn các bác
Chào thân ái đoàn kết và quyết thắng

A Sìn

chào các bác !
Các bác tư vấn dùm em với, hiện tại công việc của em rất là bận đi làm cả ngày sáng 7h30 phải có mặt tại công ty đi làm chiều 17h mới hết giờ về do vậy em ko có thời gian để tắm chó chú chim cưng của em mà hiện tại chú ấy đang thay lông nữa, em này chim gốc bổi lên mới được 6 tháng lồng còn nhát lắm ko chiu tắm nữa lúc trước thằng em nuôi tập tắm hoài mà ko dc nên em muốn tập chú ấy tắm vào lúc 6h sáng được ko để có thời gian đi làm nữa như vậy có ảnh hưởng gì không ? Mình rất cưng em này vì em này chơi cánh như quạt máy rất có triển vọng luôn em nay ko thích hợp cho thời tiết ở sapa hay matxcova đâu hiiii, hóng các bác giúp đỡ.

Bác cố gắng Thứ 4 hoặc Thứ 5 trưa chạy về tắm em nó 1 phát, rồi Chủ Nhật ở nhà tắm là được mà :D tắm sáng thì căng lắm.

giabaooi

Ngoài thiên nhiên minh thấy nó tăm khoảng
11h đến 12h trưa.nếu tắm sáng có gió lạnh sợ cảm thôi.Có nắng ko sao,nắng là tắm dc ko kể sáng hay chiều ko ảnh hưởng mấy.tắm 1 thời gian có dấu hiệu tốt là dc.còn cách tăm thì trên d đ
chỉ nhiều rồi.

neo

nếu bạn đi làm bận như vậy thì phải thiết kế tự động tắm và phơi nằng luôn , như treo hàng hiên , ban công ......
nếu nhà có giếng trời thì treo vào đó trưa nắng chiếu vào chim nóng quá là tắm và tự phơi nắng luôn
cho tắm cách 2 ngày 1 lần , chúa nhật thì mình tắm cho nó là ok rồi
chứ tắm sáng sớm hơi căng
NEO

cocghe

làm cái lồng lực và cái lồng tắm để kế nhau cửa 2 cái thông nhau nó muốn tắm lúc nào thì tùy, vừa tập lực, phơi náng và được tắm luôn

Tri Minh

Khổ nỗi nghỉ trưa ăn cơm có 1,5 tiếng ak bác về nhà lên là hết giờ luôn nhà cách công ty tới 15km lận về nhà rồi lên ko kịp hiccc

Tri Minh

làm cái lồng lực và cái lồng tắm để kế nhau cửa 2 cái thông nhau nó muốn tắm lúc nào thì tùy, vừa tập lực, phơi náng và được tắm luôn
Cũng nghĩ tới roi mà sợ mèo chuột qua bác ak

MrKhoaMars

Mình khuyên bạn thế này. Hiện mình cũng nuôi 5 chú. Nhà thì vào tháng 2 đến tháng 7 là có nắng sáng và chiều còn đâu tháng khác là tịt cả ngày không có nắng. Đi làm giống bạn từ 7h30 đi đến 5h bắt đầu về, đến nhà cũng 6 giờ kém rồi. Nuôi chim cực khổ lắm. Lửa nó lình xình. Công nhận là vấn đề tắm rửa và nắng là quan trọng nhất. Không có 2 cái đó thì con chim chỉ nuôi để nghe hot. Chứ còn đi CF thì thua. Mình bày bạn thế này. Nếu công ty bạn có không gian hoặc chổ treo. Đem quách nó lên cty. Treo đó, trưa ăn cơm xong rãnh thì tắm cho em nó. Tối trước khi về trùm lồng lại. Thứ 7 xách về để CN đi cf. Sáng thứ 2 chở lên cty lại. Còn hữu hiệu hơn là để nhà. Sếp mình lại phong thủy quá nên oải. Nuôi con chim thương nó mà ko biết làm sao.

A Sìn

Mình khuyên bạn thế này. Hiện mình cũng nuôi 5 chú. Nhà thì vào tháng 2 đến tháng 7 là có nắng sáng và chiều còn đâu tháng khác là tịt cả ngày không có nắng. Đi làm giống bạn từ 7h30 đi đến 5h bắt đầu về, đến nhà cũng 6 giờ kém rồi. Nuôi chim cực khổ lắm. Lửa nó lình xình. Công nhận là vấn đề tắm rửa và nắng là quan trọng nhất. Không có 2 cái đó thì con chim chỉ nuôi để nghe hot. Chứ còn đi CF thì thua. Mình bày bạn thế này. Nếu công ty bạn có không gian hoặc chổ treo. Đem quách nó lên cty. Treo đó, trưa ăn cơm xong rãnh thì tắm cho em nó. Tối trước khi về trùm lồng lại. Thứ 7 xách về để CN đi cf. Sáng thứ 2 chở lên cty lại. Còn hữu hiệu hơn là để nhà. Sếp mình lại phong thủy quá nên oải. Nuôi con chim thương nó mà ko biết làm sao.

Bởi vậy nước nuôi nó quan trọng, thiếu nắng và tắm nước thì con chim cứ lình xình, khó là đạt lửa cuối.

IAmNoOne

Mình cũng chung hoàn cảnh với chủ thớt, làm lồng lực với lồng tắm cũng không được vì có nhiều mèo hoang.Sáng 6h30 nấu nước sôi pha ấm ấm rồi cho tắm, mà thường tắm xong chưa có nắng nên thấy tội. Haizzz thôi đành tắm hai ngày thứ 7 và chủ nhật vậy.

crystalcandy

chào các bác !

Chim nhà mình 10 con, tất cả đều tắm sáng lúc 6h30 đến 7h là xong, 3 cai lồng tắm gỗ kè kế nhau!

chaomaotd

Hiện tại mình cũng vậy. Làm từ 7h30 đến tối mới về và chim thì con thay xong, con đang thay. Mình thì vẫn tranh thủ cho tắm sáng sau đó treo gần giàn nóng máy lạnh cho khô lông, rồi đợi nắng lên phơi tới 7h30 thì xong

treofan

Bác tắm sau 7h cũng ok, nhớ tránh gió lùa thôi, tắm xong nếu phơi nắng được tí thì tốt, còn không thì bung áo lồng đừng trùm áo lồng chim dễ bị viêm da (hay còn gọi nan lông) đây là nguyên nhân của bệnh hay xỉa lông lúc đấu.

Mickeycm.batoqn

Tình cảnh bạn như mình.
Mình làm sell đi cả ngày ko có ngày nghĩ chũ nhật 1 tháng thì có 1 đến 2 ngày nghĩ.
Mình chia sẻ bạn thế này
Bạn cứ tập chim tắm sáng bình thường.nhưng pha nước ấm 1 tí.
Thứ 2 bạn cho tắm nhưng ko cho phơi năngy thịt coi như thất bại.
Bạn sắm lồng lực 2m .phủ nửa mát nửa nắng.nếu có bóng cây thiết kế sao nửa trong má nởa ngoài nắng.
Thứ nhất nó tập lực dc.thứ 2vẩn có nắng để tự nó muốn nó phơi.
Thư´ 3 nếu có time thì tăm.ko có bạn đặt sẳn máng nc trong lồng tắm.tự nó muốn nó tắm.hoặc có người nhà thì nhờ trưa đổ nc vào nó tắm
Đó là cách duy nhất mà bạn có thể áp dụng với công vc full time như thế này.
Nuôi tầm 3 con trở lại cần 1 lồng lực thôi.vì ko nhất thiết ngày nào cũng tắm hay phơi nắng.
Cứ xoay như thế thì 2 ngày nó sẻ vừa tâp lực phơi nắng và tắm.nhớ là chăm như vậy trai ccây luôn có trong lồng lực nha.
Cứ sáng sang vào chiều làm về sang wa lồng nghĩ ngũ.
Mình ko tài giỏi nhưng với những gì mình chia sẻ ít nhất chim bạn vẩn đủ lực chơi mà ko thiếu nắng.
Chim mình ko hay nhưng chăm như vậy vẩn đi thi mấy giải nhoi vẩn có thành tích.
Nếu có gì ko hiểu ý cứ inbox qua họp thư nình cứ để số dt mình sẻ gọi điện nếu cần.
Thân phương bảo

Aries_Duy

vứt zô lồng lực 1 cái máng nước...khi nào chim thích thì nó xuống...nó khôn lắm khi cơ thể nó chịu dc thì nó mới xuống chứ ko nó k xuống tắm đâu:rolleyes:

A Sìn

vứt zô lồng lực 1 cái máng nước...khi nào chim thích thì nó xuống...nó khôn lắm khi cơ thể nó chịu dc thì nó mới xuống chứ ko nó k xuống tắm đâu:rolleyes:

Chuẩn luôn nè, con chim nó khôn hơn gì nữa, ko phải để máng nước là nó tắm cả ngày :)) thấy cơ thể nóng bức là nó mới tắm thôi :D còn ko có khi nó ko thèm tắm luôn.

Nếu đã làm như bác Mickey thì nếu có điều kiện, bạn đầu tư 1 phát 2-3 lồng lực luôn cho rồi, lỡ làm làm 1 lần cho khỏe.

Ngày thì cho tất cả vào lồng lực, tắm nắng, tắm nước. Ngày thì chỉ treo hoặc trùm áo lồng. Công việc đi làm lại ổn định, ko phải suy nghĩ gì nhiều về tụi nó :D

nếu bạn đi làm bận như vậy thì phải thiết kế tự động tắm và phơi nằng luôn , như treo hàng hiên , ban công ......
nếu nhà có giếng trời thì treo vào đó trưa nắng chiếu vào chim nóng quá là tắm và tự phơi nắng luôn
cho tắm cách 2 ngày 1 lần , chúa nhật thì mình tắm cho nó là ok rồi
chứ tắm sáng sớm hơi căng
NEO
Mình cũng để trên mái cho hai lồng thông nhau..thích tắm lúc nào thì tắm. Lồng nuôi chùm áo để tránh nắng. Áp dụng mái nhà mình không có mèo lên được.

Click22

đọc bài bác này ít dấu nghỉ quá. e suýt tụt hơi. nhg để bổi tắm thì fai tĩnh và nó phải tư tin khi ở trong cái lồng đó. nó mới giám tắm. ^^ chỉ còn cách cho sang lông lực hoặc lồng chứa. ít ngày sẽ quen với lồng và nó sẽ tự tắm. khi em nó quen với máng tắm rồi thì cho về lồng nhốt bình thường, hàng ngày cho sang tắm để chỗ tĩnh và cái máng tắm trc hết phải là cái máng nó tắm quen trong lồng to rồi. cách này chắc chắn sẽ đc. vì e thử với chim nuôi non lên còn đc thì chim bổi nó sẽ nhanh hơn. Chúc bác thành công!

noucamp98960

Ok. Chim la Đv than nhiet nên em nó sẽ chủ động dc, e nó cảm thấy nóng sẽ tắm, lạnh sẽ ngưng nên sẽ ko gap vấn đề gì, chứ ko áp đặt vao một thời gian nao nhất định cả. Co 1 số trường hợp con chim nó cảm thấy ko đủ nhiệt ma ae cứ phun sương hay xit nuoc làm e no lanh dễ bệnh lắm.