Tắm chim vào sáng sớm

Tri Minh

Mình khuyên bạn thế này. Hiện mình cũng nuôi 5 chú. Nhà thì vào tháng 2 đến tháng 7 là có nắng sáng và chiều còn đâu tháng khác là tịt cả ngày không có nắng. Đi làm giống bạn từ 7h30 đi đến 5h bắt đầu về, đến nhà cũng 6 giờ kém rồi. Nuôi chim cực khổ lắm. Lửa nó lình xình. Công nhận là vấn đề tắm rửa và nắng là quan trọng nhất. Không có 2 cái đó thì con chim chỉ nuôi để nghe hot. Chứ còn đi CF thì thua. Mình bày bạn thế này. Nếu công ty bạn có không gian hoặc chổ treo. Đem quách nó lên cty. Treo đó, trưa ăn cơm xong rãnh thì tắm cho em nó. Tối trước khi về trùm lồng lại. Thứ 7 xách về để CN đi cf. Sáng thứ 2 chở lên cty lại. Còn hữu hiệu hơn là để nhà. Sếp mình lại phong thủy quá nên oải. Nuôi con chim thương nó mà ko biết làm sao.

Cảm ơn bác cách như bác bày mình đã làm rôi mà sếp mình ko cho nuôi chim tại công ty công ty minh thi không gian thoáng đãng cây coi dep lam có bãi cỏ xanh cào cào non nhieu vô kể chiều nào minh cung danh khoảng 10' chộp mấy chục con về cho chú chim cưng ăn no nghỉ luôn, nếu mà đem dc lên công ty thi củi lửa đều đều luôn, nhà ăn của công ty minh trưa nào cung có đủ loại trái cây nên chim tha hồ ăn khổ nổi sếp ko đồng ý do mình làm phòng nhân sự của công ty phải làm guơng cho cả cbcnv toàn công ty nếu mình nuôi chim cò thi ai cũng xách lên nuoii hết. Hiccc khổ

Tri Minh

Mình cũng chung hoàn cảnh với chủ thớt, làm lồng lực với lồng tắm cũng không được vì có nhiều mèo hoang.Sáng 6h30 nấu nước sôi pha ấm ấm rồi cho tắm, mà thường tắm xong chưa có nắng nên thấy tội. Haizzz thôi đành tắm hai ngày thứ 7 và chủ nhật vậy.

Mình đi làm cả thứ 7 mới chết chứ mà đam mê thì ko thể từ bỏ bác ak, hoi trước làm chỗ cũ lhoer hơn rảnh chạy về nhà tắm chim và phơi nắng nên chim cò căng đét

Tri Minh

đọc bài bác này ít dấu nghỉ quá. e suýt tụt hơi. nhg để bổi tắm thì fai tĩnh và nó phải tư tin khi ở trong cái lồng đó. nó mới giám tắm. ^^ chỉ còn cách cho sang lông lực hoặc lồng chứa. ít ngày sẽ quen với lồng và nó sẽ tự tắm. khi em nó quen với máng tắm rồi thì cho về lồng nhốt bình thường, hàng ngày cho sang tắm để chỗ tĩnh và cái máng tắm trc hết phải là cái máng nó tắm quen trong lồng to rồi. cách này chắc chắn sẽ đc. vì e thử với chim nuôi non lên còn đc thì chim bổi nó sẽ nhanh hơn. Chúc bác thành công!

Hii cảm ơn bác nhé !
Tại viết bài bằng đt nên vậy mong bác thông cảm. Xin trân trọng cảm ơn ý kiến đóng góp của bác

truongthuy

Cảm ơn bác cách như bác bày mình đã làm rôi mà sếp mình ko cho nuôi chim tại công ty công ty minh thi không gian thoáng đãng cây coi dep lam có bãi cỏ xanh cào cào non nhieu vô kể chiều nào minh cung danh khoảng 10' chộp mấy chục con về cho chú chim cưng ăn no nghỉ luôn, nếu mà đem dc lên công ty thi củi lửa đều đều luôn, nhà ăn của công ty minh trưa nào cung có đủ loại trái cây nên chim tha hồ ăn khổ nổi sếp ko đồng ý do mình làm phòng nhân sự của công ty phải làm guơng cho cả cbcnv toàn công ty nếu mình nuôi chim cò thi ai cũng xách lên nuoii hết. Hiccc khổ
khó khăn quá để anh nuôi cho

NAMNT

chia sẽ với bạn: mình luôn tắm chim từ 7h-8h sáng vì chỉ rảnh lúc đó. có ông bạn đi làm giờ giấc cũng tùm lum , luôn mở đèn cho tắm !

tắm giờ nào, tắm mấy ngày/lần, tắm lâu hay mau==> tùy con chim và tùy giờ của chủ nó!
ví dụ như mình, hiện tại có 8 em chào mào. có con kè lồng tắm lúc nào là tắm lúc đó! có con 3-4 ngày k chịu tắm, mỗi lần tắm là cở 5 phút! có con tắm cách nhật, có con chỉ nhải xuống tắm 1 lần là rỉa lông.
chăm chim đi thi thì em không dám nói vì em không theo trường phái này. còn chăm chim để hót, cafe, đi cội lai rai thì con chim nó phải theo lịch của Chủ nó! tập riết nó thành quen.
tuy nhiên, con nào khó tắm thì phải phơi nắng một hồi cho nó nóng lông, ngứa ngái thì nó mới "liều"mà tắm.

tran van trinh

bác kiếm cái lồng cùi bắp nào đó .bỏ máng tắm đổ nước vào,bố trí một góc nào sáng nắng tới tầm 9h tự dức nắng mà treo.
chỉ có cách đó chứ bác ko có tg cũng khó.và nếu ko thi cử thì nuôi sao cũng được hihi đừng ném gạch mấy bác nhé .mà ném nhiều tí cũng được vì đang định làm nhà hihi

dinhxuanthu

tam chim luc nao theo minh nghi la tuy thuoc vao muc dich tung nguoi a, di choi truong thi khong nen tam vao buoi sang , tam long rieng, nen tam vao buoi trua 11h 12h tro di , cung tao thoi quen cho no nua. khong co muc dich thi tho thi ban tam luc nao cung duoc a mien la chu no tam