Tổng Hợp Hình Ảnh Hội Thi Chim Chào Mào Bảo Trâm 434 Lần thứ II (17/11/2013)

Tuyen Le Minh

Phóng viên chaomao.org
Cuộc thi thành công tốt đẹp.
Thêm vào đó cũng những niềm vui (người thắng) và người oan (rớt oan). Người thua...
Ban trọng tài và ban tổ chức còn hơi cục bộ về chuyện di chuyển lồng.

Chào anh! Đầu tiên xin chân thành cảm ơn những lời nhận xét thẳng thắng của anh.
Theo mình cảm thấy cuộc thi ngày hôm nay mang đến nhiều nét mới thành công hơn so với những sai sót các cuộc thi trước, cuộc thi thành công đêm đến sự công bằng cho tất cả ACE về tham dự ai cũng rất vui vì vậy sự "cục bộ về chuyện di chuyển lồng" ở đây có ý nghĩa như thế nào xin anh cho ý kiến rỏ hơn để các cuộc thi sau không mắt phải. Xin cảm ơn anh

P/s: Nếu anh không giải thích được lý do về vấn đề em hỏi ở trên mà comment lạc chủ đề mình sẽ xóa những comment không liên quan để không ảnh hưởng đến ban tổ chức hội thi.

chaomaochua152

anh cường lấy giải thì quá chuẫn rồi ,chim anh cường tới hai vơ chồng ảnh nuôi k lụm giải thì còn ai lấy .ông bà ta có câu đông vợ đồng chồng tác biển đông cũng cạn he he chúc mưng chúc mừng.

hlongruby

Đam mê chào mào
I. Thời gian và địa điểm:
Thời gian tổ chức: Chủ Nhật, ngày 17 tháng 11 năm 2013 (Dương Lịch)
· 7h30: Làm thủ tục đăng ký
· 9h00: Bắt đầu hội thi

Thời gian thi ghi rất rỏ , làm anh em nghệ nhân từ SG lên sớm tới nơi 8h30 chưa thấy BTC chuẩn bị gì chu đáo, hỏi chủ cội thì nói tụi em ở đây thi tới 10h ==> thiết nghĩ sao ko nói ngay từ đầu để anh em ở xa tính toán giờ cho hợp lý. Thật lòng theo ý kiến cá nhân thì thấy BTC làm vậy coi thường anh em nghệ nhân quá. Có vài lời góp ý, có sai thì BTC bỏ qua.

sonidinh

Member
Wao quang cảnh và hội thi quá tuyệt...đang đợi cái clip vòng chung kết đây chủ thớt ơi!

Thân!!!

thehome

đi xem một số cuộc thi và tham gia một số cuộc thi, đúng là chim hay phải + thêm sự may mắn nửa mới dành được giải cao nhất

quocthinh87

cho mình hỏi cuộc thi hôm đó vòng chọn 10 con, mình ko biết BGK chọn theo tiêu chí như thế nào, nhưng hôm đó mình xem thì riêng cá nhân mình và rất nhiều anh em nghệ nhân xung quanh rất thất vọng khi chim 299, 242 không được vào vòng chọn 4 con, mình thấy 299,242 chơi hay hơn 232,202.??? nếu mình nhận xét ko đúng thì BGK hãy nói rõ lý do loại và lý do chọn để ae bt, vì mục đính cuộc thi là cùng đẩy mạnh phong trào chơi chào mào, nhưng bên cạnh đó vẫn giữ được sự công bằng cho tất cả các ae nghệ nhân. cảm ơn BGK hôm đó rất nhiệt tình.chúc mừng chủ nhân MS150 đoạt giải nhất.

gadatk4

hôm mình xem thấy có con chim 04 chơi nổi thực sự, từ vòng khoảng còn 40 con đến vòng chọn 4 con vào chung kết, chim chơi toàn diện, sàng cầu đổ bộng, cánh, ra giọng chẻ, chéc liên tục, vòng nào củng ra chéc chẻ, nhưng không biết sao vào vòng chung kết 4 em nó cứ đứng nhìn ra phía góc ngoài, theo mình có thể nó bị hút vào cái gì đó, mình thấy tiếc cho em này nhất, đúng ra em này mà lấy giải sẻ toàn diện nhất, còn lại mình thấy OK hết

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Con chim này chắc thấy con mái nên quên là mình đang thi. Nếu vạy mình nghĩ nó sợ 1 trong 3 con nên nó ko dám chơi đó bạn.
hôm mình xem thấy có con chim 04 chơi nổi thực sự, từ vòng khoảng còn 40 con đến vòng chọn 4 con vào chung kết, chim chơi toàn diện, sàng cầu đổ bộng, cánh, ra giọng chẻ, chéc liên tục, vòng nào củng ra chéc chẻ, nhưng không biết sao vào vòng chung kết 4 em nó cứ đứng nhìn ra phía góc ngoài, theo mình có thể nó bị hút vào cái gì đó, mình thấy tiếc cho em này nhất, đúng ra em này mà lấy giải sẻ toàn diện nhất, còn lại mình thấy OK hết

minhthuanan

cho mình hỏi cuộc thi hôm đó vòng chọn 10 con, mình ko biết BGK chọn theo tiêu chí như thế nào, nhưng hôm đó mình xem thì riêng cá nhân mình và rất nhiều anh em nghệ nhân xung quanh rất thất vọng khi chim 299, 242 không được vào vòng chọn 4 con, mình thấy 299,242 chơi hay hơn 232,202.??? nếu mình nhận xét ko đúng thì BGK hãy nói rõ lý do loại và lý do chọn để ae bt, vì mục đính cuộc thi là cùng đẩy mạnh phong trào chơi chào mào, nhưng bên cạnh đó vẫn giữ được sự công bằng cho tất cả các ae nghệ nhân. cảm ơn BGK hôm đó rất nhiệt tình.chúc mừng chủ nhân MS150 đoạt giải nhất.

VII. Tiêu chí chấm thi:
1. Tiêu chí thứ Nhất (Dáng bộ và Thái độ thi đấu)
· Chim thi đấu có thái độ linh hoạt, nhảy cầu, chuyền cầu, dáng đứng vươn mình
· Chim thi đấu rê cầu (sàn cầu), ra đuôi, ra cánh dọa nạt đối thủ
· Chim sục sạo tìm đánh ra giọng ché (chét) thị uy doạ nạt đối thủ
Chú ý: Chim không bỏ nước đấu trong suốt quá trình thi, trường hợp chim xỉa lông, phơi nắng, tắm cóng dẫn đến việc mất hình bỏ nước chơi, thì sẽ bị loại để tránh ảnh hưởng đến phong độ thi đấu của những chú chim khác.
2. Tiêu chí thứ Hai (Giọng và đấu giọng)
· Lựa chọn ra những chú chim mau mỏ ra giọng đều đặn bền bỉ trong suốt quá trình thi đấu, chim hót đổ nhiều giọng, đảo giọng, luyến láy âm tiết rõ ràng, chim ra giọng quát hoặc giọng ché (chét) thị uy doạ nạt đối thủ (Chim ra giọng tối thiểu phải đủ 3 âm tiết trở lên; không có âm tiết trùng lắp; vd: quýt quýt… những âm tiết không phải giọng chim mái)
3. Tiêu chí thứ Ba (Hình dáng)
· Chào mào dự thi hình dáng đẹp, bóng bộ, cân đối, chim thon gọn, rắn chắc, nhanh nhẹn
· Chim không tật lỗi (lông xơ, thiếu lông đuôi và cánh)

Lưu ý: BGK áp dụng tiêu chí đánh giá chung dựa trên 3 tiêu chí trên để chọn thứ hạng ưu tiên của các chú chim như sau:
- Thứ nhất: chim có dáng bộ và thái độ thi đấu tốt + bọng nhiều (liên tục) sẽ được BGK chọn đầu tiên
- Thứ hai: chim có dáng bộ và thái độ thi đấu tốt nhưng bọng ít (thưa) sẽ được BGK chọn thứ 2
- Thứ ba: chim có dáng bộ và thái độ thi đấu trung bình + nhưng bọng nhiều (liên tục) sẽ được BGK chọn thứ 3
- Thứ tư : chim có dáng bộ và thái độ thi đấu tốt nhưng mất bọng sẽ được BGK chọn thứ 4
- Thứ năm: chim không có dáng bộ và thái độ thi đấu nhưng bọng nhiều (chỉ đứng 1 chổ hót, hót ko ghim chim) sẽ được chọn sau thứ 5

hôm qua xem xong thấy BGK chưa áp dụng đúng tiêu chí chấm thi như đả đề ra. nếu được chọn thì tôi sẻ chọn : sbd 04 (chéc nhiều nhưng cũng có lúc bỏ nước khá lâu, kế đến là 299 chơi có yếu hơn vòng chọn 10 con nhưng nước đấu rất tốt: đấu trực diện, cánh liên tục, sàn cầu,chậm bọng; chim 150 chơi linh hoạt, có đôi lúc châm đấu , bọng trung bình, kế đến là 232 và 242 chơi không nổi bật nhưng đều.

4 con đấu ck thì chỉ có 150 và 232 đấu cho có, còn 04 quay mặt chào khán giả, 202 thì ko chơi

letamtits90

Ai cũng có 1 ý kiến riêng . về mặt cá nhân thì như vậy nhưng thử ae đặt mình vào vai trò BTC và BGK xem ae có thể cho ý kiến như vậy dc ko .7 hay ae lại nhận dc chỉ trích từ ae chơi cm . tôi đã từng đi thi và xem rất nhiều cuộc thi . lúc đầu tôi cũng hay có những ý kiến riêng về những con chim đoạt giải . tôi chấm con này rớt con kia . nhưng khi có kết quả lại ngược lại . tôi cứ nghĩ là mình đúng . nhưng thật ra là minh sai . ae thử đặt mình vào vị trí BGK xem ( - 1 số người ko công tâm thì ae khỏi nói ) mình có thể quyết định dễ dàng dc như vậy ko . tôi đọc từ đầu đến cuối toàn thấy ae trách cách trọng tài chấm thi . nếu chấm ko đúng thì ae đã loại những người đó ra thành phần BGK rồi . những ae BGK là những người có tâm huyết , đam mê với chào mào mới dc ae ứng cử ra . còn nếu ae nào thấy mình hay . có khả năng hơn . thì tôi xin mời ae thử đến chấm thi 1 cuộc thi tuần nhỏ xem ae chấm dc hay ko . nói chung là ko có gì hoàn hảo . đôi lúc pải có sai lầm . nhưng sai lầm đó ko đáng và chấp nhận dc thì ae nên bỏ cái tôi của mình ra để hoà mình vào đam mê nhé.

quocthinh87

hôm qua xem xong thấy BGK chưa áp dụng đúng tiêu chí chấm thi như đả đề ra. nếu được chọn thì tôi sẻ chọn : sbd 04 (chéc nhiều nhưng cũng có lúc bỏ nước khá lâu, kế đến là 299 chơi có yếu hơn vòng chọn 10 con nhưng nước đấu rất tốt: đấu trực diện, cánh liên tục, sàn cầu,chậm bọng; chim 150 chơi linh hoạt, có đôi lúc châm đấu , bọng trung bình, kế đến là 232 và 242 chơi không nổi bật nhưng đều.

4 con đấu ck thì chỉ có 150 và 232 đấu cho có, còn 04 quay mặt chào khán giả, 202 thì ko chơi
cùng.ý.kiến.
vòng.10.con
Tiêu.chí.thứ.nhất:150;04(trong.đó.chỉ.có.04.là.ché)
Tiêu.chí.thứ.hai:299(thái.độ.tốt.nhất.trong.9.con.còn.lại,sàn.cầu,cánh,liên.tục,bọng.vẫn.có);242(thái.độ.cũng.tốt,sàn.cầu.liên.tục,bọng)
mấy.em.còn.lại.là.ko.nổi.bật.
nếu.ae.nào.hôm.đó.có.quay.lại.vòng.Chung.kết.4con.thì.xem.là.biết.ngay.chim.chỉ.đứng.thôi.chỉ.có.150.là.ra.bọng.nhiều.thái.độ.tốt.hơn.còn.rất.tiết.cho.04.ko.biết.tại.sao.lai.đứng.quay.lưng.trong.khi.vòng.10con.là.chon.đầu.tiên.7/7.trọng.tài.

Thanhglass

Trưởng Ban Vận động Tài trợ HHCMMN
I. Thời gian và địa điểm:
Thời gian tổ chức: Chủ Nhật, ngày 17 tháng 11 năm 2013 (Dương Lịch)
· 7h30: Làm thủ tục đăng ký
· 9h00: Bắt đầu hội thi

Thời gian thi ghi rất rỏ , làm anh em nghệ nhân từ SG lên sớm tới nơi 8h30 chưa thấy BTC chuẩn bị gì chu đáo, hỏi chủ cội thì nói tụi em ở đây thi tới 10h ==> thiết nghĩ sao ko nói ngay từ đầu để anh em ở xa tính toán giờ cho hợp lý. Thật lòng theo ý kiến cá nhân thì thấy BTC làm vậy coi thường anh em nghệ nhân quá. Có vài lời góp ý, có sai thì BTC bỏ qua.
Các cuộc thi khác chủ cội nên rút kinh ngiệm về vấn đề này,để AE đi sớm kg bị thiệt thòi thanks
Thân/thanhglass

discovery

Ai cũng có 1 ý kiến riêng . về mặt cá nhân thì như vậy nhưng thử ae đặt mình vào vai trò BTC và BGK xem ae có thể cho ý kiến như vậy dc ko .7 hay ae lại nhận dc chỉ trích từ ae chơi cm . tôi đã từng đi thi và xem rất nhiều cuộc thi . lúc đầu tôi cũng hay có những ý kiến riêng về những con chim đoạt giải . tôi chấm con này rớt con kia . nhưng khi có kết quả lại ngược lại . tôi cứ nghĩ là mình đúng . nhưng thật ra là minh sai . ae thử đặt mình vào vị trí BGK xem ( - 1 số người ko công tâm thì ae khỏi nói ) mình có thể quyết định dễ dàng dc như vậy ko . tôi đọc từ đầu đến cuối toàn thấy ae trách cách trọng tài chấm thi . nếu chấm ko đúng thì ae đã loại những người đó ra thành phần BGK rồi . những ae BGK là những người có tâm huyết , đam mê với chào mào mới dc ae ứng cử ra . còn nếu ae nào thấy mình hay . có khả năng hơn . thì tôi xin mời ae thử đến chấm thi 1 cuộc thi tuần nhỏ xem ae chấm dc hay ko . nói chung là ko có gì hoàn hảo . đôi lúc pải có sai lầm . nhưng sai lầm đó ko đáng và chấp nhận dc thì ae nên bỏ cái tôi của mình ra để hoà mình vào đam mê nhé.
bác í nói chuẩn không cần chỉnh nè!

gadatk4

Mình thiết nghĩ để công bằng trong vòng 10 và vòng chung kết thì chúng ta có thể thay đổi một số cách để phù hợp với khán giả và chủ chim :
Chúng ta có thể tăng thời gian ở vòng 10 con chon 4 con vào chung kết, và vòng chung kết xếp hạng 4 con. Ví dụ vòng 10 con thay vì 10 phút ta tăng lên 20 phút, sau 10 phút đầu ta hoán đổi vị trí các lồng với nhau để những chú chim ở 2 đầu sàn có cơ hội trổ tài, vì thường đầu 2 sàn thường thiệt hơn vì ít chim đấu.
Ở vòng chung kết 4 con củng vậy ,ta củng có thể thêm thời gian chấm thi và thay đổi vị trí chim để cả bốn chú chim có cơ hội trổ hết tài năng, giáp mặt nhau tránh những sự cố khán giả, chủ chim thấy bất hợp lý vì vị trí treo lồng, hay vị trí đấu chim.

Bạn nói nghe thì dễ nhưng thực hiện theo cách của bạn thật khó. Tôi ví dụ thế này vòng chung kết 4 em thời gian thi 20 phút như bạn nói đi, trước khi đảo lồng thí sinh 099 chơi đạt 10 đ (tôi ví dụ điểm cho dễ hình dung), thí sinh 100 đạt 6 đ, thí sinh 200 đạt 4đ, thí sinh 300 đạt 8 đ. Sau khi đảo lồng thí sinh 099 đạt 4 đ, thí sinh 200 đạt 8 đ, thi sinh 100 đạt 7 đ và thí sinh 300 đạt 4 đ. Tâm lý của khán giả và nghệ nhân đánh giá thí sinh 200 đạt giải nhất, 099 đạt giải tư vì thí sinh 200 chơi thời gian sau nổi bật nhưng nếu xét toàn diện thì thí sinh 099 mới là thí sinh đoạt giải nhất vì tổng điểm 2 vòng là 14, trong khi 200 chỉ 12 đ. Như vậy có oan cho 099 không ?