Thú bẫy chim!

Chào toàn thể anh em mê chim ! Hôm nay mình mạng phép mở mục này để chia sẽ những khoảnh khắc đi bẫy của mình và những đứa bạn của mình với toàn thể anh em .Giờ mình bắt đầu với dòng chim B6 Gia Lai .Mình không phải dân gia lai gốc nhưng cũng sinh sống ở đây tương đối lâu để có đủ thới gian tìm hiểu về dòng chim B6 Gia Lai .
Trước đây Gia lai là một trong những địa điểm quan trọng của cách mạng nên trên địa bàn phân ra rất nhiều tiểu khu kháng chiến và B6 là một trong những tiểu khu như vậy , B6 là phân khu thuộc vùng giáp gianh giữ thành phố Plei Ku với huyện Ia Grai ( gần khu nghĩa trang thành phố và xã Ia sao ).

Khi mình bắt đầu quay lại thú nuôi chim cảnh và được dìu dắt bởi thằng bạn mê đi bẩy chào mào , những lần ngồi tìm hiểu và tập tành với thú chơi mình đựợc nghe kể và giới thiệu về dòng chim nơi đây và với mình nó như những trang tiểu thuyết mà hồi trước mình hay đọc , khi đọc hết trang phải lật tiếp qua trang kế để đọc tiếp …

Cách đây khoảng 6 hay 7 năm chim nới đây còn rất nhiều và vốn là dòng chim dữ khó bẩy nên thu hút rất nhiều anh em mê chim và thú bẩy chim . Và trong khoảng thời gian này 2 chú chim được anh em đánh gia cao về chất lượng và bóng bộ là : Chú Bò Lồng và chú Chim Ma , khoảng thời gian ấy có rất nhiều anh em đưa mồi vào khu này để so tài cùng 2 chú này và kết cục vẫn ôm chim về buồn bã , rồi lại đi săm chim mồi để trả đũa em nó ,…..

Rồi một ngày khi thằng bạn mình cầm chú chim chiến của nó vô này để giao lưu học hỏi là chính thì hữu duyên lại bẫy được chú Bò lồng.
Em nó tên Bò lồng vì nết đấu em nó rất khó chịu và rất bền chim . về lồng em nó siêng đảo cành và ra bọng để lấy sức em mồi….khi mồi đuối lực em nó sẽ tấp xuống đáy lồng má cắn chân hay đuôi của mồi để đàn áp >>>( nhiều mồi bể ) , nếu mồi cắn lại thì em nó chỉ dẫn mồi về hông lồng ( nơi ko phủ mặt lưới ) để đánh và lại nhảy lên cành ra giọng. ….hôm bẫy được em nó : nó bắt đầu về lồng từ 11h trưa : đấu giọng , cánh và chuyền cầu mãi tới hơn 3h mà vẫn không đá lồng ( chủ chim gần như đứng tim với nhiều pha tưởng chừng ăn chắc )… tới 3h35 em nó đá lồng phát đầu tiên khi chủ chim nghĩ chừng bỏ cuộc với em nó nên lấy bánh mì ra ăn thì nghe mồi ché và em nó đá lồng nhưng đổi lại lồng bẩy sụp nhưng em nó vẫn rồ rít trên cành cây gần đó … ra chỉnh lại lồng và chờ đợi hơn 30 phút sau em nó lại về và đấu lại chừng 20 phút nữa thì em nó lại đá mồi ( do đã chuẩn bị tình huống cho em nó nên lồng bẫy đựoc cài kỹ hơn nên khi em nó chưa chạm cầu tử thì lồng ko sập đựoc) , …. Sau 3 lần bò lồng như vậy em nó lại lên cành cây đấu giọng , chủ chim thì tức điên lên đựoc tại em nó quần em mồi lơ quá rồi ….. và quyết định hôm nay phải đánh tới bến với em bò llồng này … sau hơn 5h15 cứ nghí con này đúng chất quỷ nên định bụng đấu xíu nữa thì ra về thì em nó đá lồng lần thứ 5 lần này em mồi khoá đựoc mỏ em nó nên 2 chú gần như dình lồng với nhau nhưng ko chạm cầu tử thì lồng vẫn đơ như vậy , chủ chim muốn vớ tim với vụ này , thằng bạn định bụng lấy đà lao ra mà chụp chim.hjhj thì em nó lại buông ra và lên cành rồ rít …. Và lại giáp lá cà lần nữa , lần này em nó vòng em mồi đúng 1 vồng quanh lồng bẩy rồi lấn sang mặt cầu tử … khi 2 chú đang cắn nhau thì chú bò lồng ra cánh rồi vô tình chạm cầu tử nên lưới sụp …và dính nữa người chú ta …chủ chim thì oà lên mà vồ tới lồng ….sau nữa ngày chinh phục trong bất ngờ bắt đựoc em bò lồng này thì anh em bàn nhau về nó 2 tuần nữa …..và tới giờ hôm đó như 1 chương trong nghiệp đi bẫy…

Hôm sau có thời gian mình sẽ kể về em chim ma và nhiều em chim nữa ….để giới thiệu với anh em gần xa về đôi nét thú đi bẩy bổi rừng và về dòng chim Gia lai.
Thân chào ! BỔI GIA LAI

N

namkiet

Guest
Bài viết hay quá, rất hồi hộp và rất chi tiết, bạn miêu tả chú chim này chắc là chú rất hay.
Mình cũng là một tín đồ của món chào mào bẫy đấu. Như bạn miêu tả thì thứ nhất là chú chim ranh ma, thứ hai là lồng bẫy treo hơi cao so với mặt đất để chim đá đít lồng, thứ ba là lụp bẫy treo không đúng thế, cầu tử chỉ có một thế duy nhất, khi chim đá thì chỉ bám cầu tử.Ở Huế thì lồng bẫy chỉ có một mặt và một sập nhưng khi treo đúng thế thì bẫy được rất nhanh khi chim đã chịu chung cây.
Vài lời chia sẻ với bạn.
Thân

Bài viết hay quá, rất hồi hộp và rất chi tiết, bạn miêu tả chú chim này chắc là chú rất hay.
Mình cũng là một tín đồ của món chào mào bẫy đấu. Như bạn miêu tả thì thứ nhất là chú chim ranh ma, thứ hai là lồng bẫy treo hơi cao so với mặt đất để chim đá đít lồng, thứ ba là lụp bẫy treo không đúng thế, cầu tử chỉ có một thế duy nhất, khi chim đá thì chỉ bám cầu tử.Ở Huế thì lồng bẫy chỉ có một mặt và một sập nhưng khi treo đúng thế thì bẫy được rất nhanh khi chim đã chịu chung cây.
Vài lời chia sẻ với bạn.
Thân
chào bạn , đúng như bạn đã chia sẻ . ở gia lai hay dùng lồng bẩy 2 mặt , anh em hay đi bẩy thì dùng loại làm kỹ 1 chút của anh Trung bác hồ nên mới có những tình tiết như mình kể , mình đang nhờ mấy đứa bạn cũ ở huế tìm chọn mua giúp 1 cái lồng bẫy 1 mặt huế mà chưa đc ( tại mình cần lồng kỹ ). nếu sở hữu đc lồng 1 mặt mình sẽ có cảm nhận mới về cái lồng để hoàn thiện theo khung cảnh gia lai ,

N

namkiet

Guest
chào bạn , đúng như bạn đã chia sẻ . ở gia lai hay dùng lồng bẩy 2 mặt , anh em hay đi bẩy thì dùng loại làm kỹ 1 chút của anh Trung bác hồ nên mới có những tình tiết như mình kể , mình đang nhờ mấy đứa bạn cũ ở huế tìm chọn mua giúp 1 cái lồng bẫy 1 mặt huế mà chưa đc ( tại mình cần lồng kỹ ). nếu sở hữu đc lồng 1 mặt mình sẽ có cảm nhận mới về cái lồng để hoàn thiện theo khung cảnh gia lai ,
Nếu bạn đang nuôi những chú mồi tốt thì theo mình bạn nên nhờ mua loại lồng bẫy đặt, loại này đắt hơn loại bình thường nhưng nhốt chim rất yên tâm, không sợ mất móng.Loại này dùng 10 đến 20 năm chẳng sao đâu.
Thân

hunggl

anh ở gia lai chỗ nào vậy? em cung nghe nhiều về dòng B6 này rùi! không biết ở gia lai có vùng nào có chim họng bò không ta? rất mong được gặp anh để được chỉ giáo thêm!

ledinhnhan01

hic......bài viết hấp dẫn quá...đọc mà máu đi bẫy lại trổi dậy....bò lồng là thế , chắc chú chim Ma còn kinh hơn, thoắt ẩn thoắt hiện @@!

chaomaogialai

anh ở gia lai chỗ nào vậy? em cung nghe nhiều về dòng B6 này rùi! không biết ở gia lai có vùng nào có chim họng bò không ta? rất mong được gặp anh để được chỉ giáo thêm!
ở gia lai có rất nhiều vùng có chim hay, tuy tướng tá nhỏ con những bản lỉnh thì tuyệt vời, rừng nào cọp đó mà...,