Thư góp ý công tác tổ chức, chấm thi : giải đấu thuộc HHCCMM

clbhoangquan

Kịnh Gửi: anh Em BTC CMMM
Mình giới thiệu mình Tên là Duy , chỉ đam mê nhưng không có chim thi nên xem như là người ngoài cuộc nên cách nhìn nhận mình là công tâm.
Thật sự công bằng nói rằng 2 giải đấu đầu tiên là CLB Nguyễn Nghiệp và Cầu xéo, Q7 công tác tổ chức. chấm thi tỉ lệ sai sót ít. Nhưng LB Đại Hải và Lái Thiêu này thì công tác chấm thi quá tệ, tỉ lệ sai sót quá nhiều. mình thấy những chú chim chơi tốt mà bị loại một cách oan, BTC phải suy nghĩ rằng những nghệ nhân rất là xa từ đồng nai, long an, bà rịa, vt,,,,, dậy sớm 3 h sáng để mong cho chú chim mình chơi tốt, nhưng chơi tốt là vì những giây thiếu chính xác của trọng tài bị rớt ...............!
thật sự từ trước mình rất yêu quý giải MM nhưng bây h là khác: trọng tài chấm độc lập mà vừa chấm vừa "tám" với nghệ nhân.... ? rất nhiều chú chim chơi tốt mà bị hạ lồng làm rất nhiểu nghệ nhân bở ngỡ vì chim đó không phải của mình. ....chủ chim lên hỏi, MC nói : "đấu kém".... hết! ý dza 3h sáng dậy công cốc...! VD: như chú chim thi cầu sắt lái thiêu vào top 10 con " số bd 168 -có ai lồng xưa đẹp nhất tp ai ai cũng biết ( Nghệ Nhận Thanh glass Cấu xéo) là được chọn 10/10 trọng tài vào, nhiều con chơi tốt hơn chứ mà k vào ....!? tại sao không chấm theo nhóm 3 or4 người để thỏa thuận, bàn luận,....vậy khách quan hơn, TT không thiên vị chim này của ai không thể nói chim này của Thanh glass,,,,, chứ bây h nhiều người giàu có, có quan hệ TT tốt, ủng hộ lại nhiều..... rõ ràng chấm độc lấp thì ưu ái hơn.
cuối cùng mình nói rằng: công tác tổ chứ là sự sống còn của HHMN đó.
cảm ơn

hlongruby

Đam mê chào mào
Đúng là càng chơi thấy càng áp lực và căng thẳng quá, do phong trào mạnh nên các nghệ nhân đều muốn thấy chú chim minh đạt kết quả tốt. Nói thật chăm chim thi rất cực mà gặp trọng tài chấm lơ là tí là chim mình đi ngay.Cuộc thi nào cũng có niềm vui (người chiến thắng) và nổi buồn (người không chiến thắng).Nhưng nếu chiến thắng oanh liệt thì đã biết mấy, còn rớt đúng thì các nghệ nhân cảm thấy tâm phục. Nhưng làm sao cho vui hết tất cả hàng trăm người được. Tiện thể mình chia sẻ cuộc thi tháng 11/2014 chổ CLB Song Huy, chủ nhiệm CLB ký giấy chứng nhận cho nghê nhân và phát giải thì chủ nhiệm CLB cũng mang chim đi thi luôn và được giải nhất luôn, đúng là quá kỳ và khó chấp nhận các cuộc thi kiểu như vậy. Vài lời chia sẻ mong anh em thỏa mãn thú vui ko nhất thiết phải đi thi , chỉ cần cfe cũng vui mà.Thân Chào

thanhdinhbangoi

Chấm thi chìm một công việc khá phức tạp, còn khó hơn cả trọng tài bóng đá.chủ yếu là sự công tâm,trong sáng của cuộc thi. Về công thức chăm thì bạn tổ chức nên thông báo cụ thể rõ ràng những điểm cộng và những điểm trừ để cuối cùng ta cho ra một kết quả chính xác nhất. ví dụ chim ché 5 điểm + chuyên cầu dep3 điểm cộng. xô bóng tốt 1 vòng 5 điểm cộng bung cánh xòe đuôi một lần 3 điểm cộng. Ngược lại những chú chím mắc lỗi lớn câu 5 điểm trừ không bùng cạnh dưới 3 điểm trừ. bỏ không xổ bóng 5 điểm trừ. vv và vv cộng thêm những điểm cho những chú chim có giọng hót tốt, chế tốt và chuyển cầu đẹp gop y kien nho chuc cac ban vui trong nhung cuoc thi.

minhmoqt

Chấm thi chìm một công việc khá phức tạp, còn khó hơn cả trọng tài bóng đá.chủ yếu là sự công tâm,trong sáng của cuộc thi. Về công thức chăm thì bạn tổ chức nên thông báo cụ thể rõ ràng những điểm cộng và những điểm trừ để cuối cùng ta cho ra một kết quả chính xác nhất. ví dụ chim ché 5 điểm + chuyên cầu dep3 điểm cộng. xô bóng tốt 1 vòng 5 điểm cộng bung cánh xòe đuôi một lần 3 điểm cộng. Ngược lại những chú chím mắc lỗi lớn câu 5 điểm trừ không bùng cạnh dưới 3 điểm trừ. bỏ không xổ bóng 5 điểm trừ. vv và vv cộng thêm những điểm cho những chú chim có giọng hót tốt, chế tốt và chuyển cầu đẹp gop y kien nho chuc cac ban vui trong nhung cuoc thi.
trọng tài bóng đá cũng có khi bắt sai nữa mà bác.hễ cái gì có yếu tố con người thì phải có sai số chứ ko thể chính xác như máy dc.nếu đã chơi thì phải cấp nhận tất cả những thứ đó.còn ko thì cứ sáng thư 7 cn đem ra cafe treo trưa đem về thế thôi.vài lời góp ý.

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Chào bạn
Sắp tới HHCMMN sẽ áp dụng phong cách chấm thi như kiểu đá bóng ngoại hạng anh. Khi đó các chú chim sẽ minh bạch hơn và không còn yếu tố con người thì sẽ không sai xót.
Còn vấn đề bạn đề cập thân thích quen biết thì nên xem lại nhé. Không lý do gì con chim chơi yếu mà có 10/10 trọng tài chọn bao giờ cho dù con chim đó của ai trong HHCMMN này nhé.

Thân.

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Chào các bác
Hiện nay phong trào chơi chim ở HCM rất cao. Tâm lý đi thi ai cũng muốn chim mình nhất chứ có muốn chim mình nhì đâu. TT là người oái ăm nhất nhưng đã lỡ đam mê thì phải theo cái nghiệp. Các bác đi thi thì được ngồi trong mát TT thì cứ đúng phơi với cái nắng gắt. Chim các bác ăn giải thì tung hô TT hay quá công minh quá. Khi chim không được giải thì quay qua đổ cho TT. Thử nghĩ nếu như vậy ai dám chấm và tạo ra sân chơi cho các bác.
Nhìn anh em TT như thế này đây vợ mà nó thấy chắc nó chửi thúi cái mặt ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng.

Thử các bác cứ giơ tay làm TT đi rồi sẽ hiểu cảm nhận của người cầm cân nẫy mực

Thân

CMQN

Kaka chú phụng nói ae trọng tài fơi nắng mà về bị vợ nó chửi thúi mặt là ko đc rùi,hơi wa 1tí.chủ pic cho clip vòng chọn dẫn chứng là trọng tài chấm thiên vị vòng chọn chim chứ nói suông là ae ko phục.đồng ý với bạn là Thanh có tài trợ cho các cuộc thi nhưng ko vì lý do đó mà 10ae trọng tài chọn trên 10 đc.

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Chào BácCMQN
Không thúi mới lạ đó. Giải thì các bác lấy TT có lấy gì đâu nếu mà họ ích kỷ chỉ muốn đi thi như các Bác thì ai đứng ra chấm. Nhìn đi nhìn lại TT chả được lợi lộc gì cả vì họ phải được lòng 300 nghệ nhân thi cuộc thi đó họ mới yên thân chứ không là họ bị mang tiếng.
Kaka chú phụng nói ae trọng tài fơi nắng mà về bị vợ nó chửi thúi mặt là ko đc rùi,hơi wa 1tí.chủ pic cho clip vòng chọn dẫn chứng là trọng tài chấm thiên vị vòng chọn chim chứ nói suông là ae ko phục.đồng ý với bạn là Thanh có tài trợ cho các cuộc thi nhưng ko vì lý do đó mà 10ae trọng tài chọn trên 10 đc.

longxp

Phải công nhận là làm trọng tài áp lực không nhỏ tí nào. Theo mình nghĩ đã là trọng tài thì ai cũng đều có đạo đức nghề nghiệp. Tuy nhiên đã là con người thì sai sót vẫn có thể xảy ra. Ví dụ điển hình là trọng tài đá bóng, đôi lúc không theo dõi kịp diễn biến trận đấu có thể có quyết định không đúng; nhưng quan trọng là cầu thủ và huấn luyện viên đều hành xử rất chuyên nghiệp trong tình huống đó. Theo mình thì nếu con chim của mình hay hơn, không đáng bị loại (theo tiêu chí của mình) thì nếu được trọng tài phân tích (sau đó) mặc dù có rớt mình cũng vui vì mình biết con chim mình đang ở đâu, cần phải khắc phục nhược điểm gì, và quan trọng nhất là nó đã chơi hết mình.

Dĩ nhiên để trở thành nhà vô địch thì ngoài tài năng cũng cần có 1 chút may mắn.

Chào các bác
Hiện nay phong trào chơi chim ở HCM rất cao. Tâm lý đi thi ai cũng muốn chim mình nhất chứ có muốn chim mình nhì đâu. TT là người oái ăm nhất nhưng đã lỡ đam mê thì phải theo cái nghiệp. Các bác đi thi thì được ngồi trong mát TT thì cứ đúng phơi với cái nắng gắt. Chim các bác ăn giải thì tung hô TT hay quá công minh quá. Khi chim không được giải thì quay qua đổ cho TT. Thử nghĩ nếu như vậy ai dám chấm và tạo ra sân chơi cho các bác.
Nhìn anh em TT như thế này đây vợ mà nó thấy chắc nó chửi thúi cái mặt ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng.

Thử các bác cứ giơ tay làm TT đi rồi sẽ hiểu cảm nhận của người cầm cân nẫy mực

Thân

Bác clbhoangquan hãy một lần sung phong làm trọng tài đi ạ.

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Cám ơn Bạn clbhoangquan đã nêu quan điểm cá nhân cuả bạn về " Công tác tổ chức, chấm thi : giải đấu thuộc HHCMMN". Bài viết cuả bạn có lẽ sẽ thuyết phục người đọc hơn khi có các dẫn chứng cụ thể. Và nếu bạn có clip 10 con thi đấu bạn sẽ hiểu lý do vì sao 10/10 Trọng tài chon con chim cuả Anh Thanh vào CK. Hy vọng sau khi Ban Hình Ảnh Sự Kiện post clip vòng này ( hoặc anh em nào có thì up lên giúp ) để bổ sung cho bài viết cuả bạn thì nhìn nhận cuả bạn về kết quả sẽ khác hơn.
Nói thì ai nói chẳng hay, làm rồi mới biết người hay hơn mình.
Thân chào, tinatino.

khoant

Mình có vài lời tâm sự với máy anh em chơi chim chào mào.Đối với thú chơi gì mình không biết,nhưng với những anh em trọng tài chào mào chỉ có mất chứ không được gì cả.
Thứ nhất: mất tình cảm anh em (vì sao? vì không diều mà chắm loại chim anh em chơi chung )
Thứ hai : Để chiến binh yêu dấu của mình ở nhà không cho đi thi (vì là trọng tài sao cho phép mang chim đi thi )
Thư ba :tốn tiền ,tốn thời gian (tiền tầu xe,tiền ăn uôn,ở ...nói chung là chi phí ,thời gian là luôn luôn tới sớm hơn máy anh em nghệ nhân...)
Thứ tư: Bị trời hành (mang đầu trần đứng giữa nắng như một thằng điên,mặt áo mầu mà chú chim nào sợ cung bị chửi,thặm chí ông đầu trọc đi ngàn qua chim sợ cung bị chửi như con )
Thư năm: Khôn nhà dại chợ ( ở nhà vợ càm ràm chuyện gì đó là coi chừng,còn đi chắm chim về bệnh thì hành vợ con,mà đâu nhất là bị chửi này chửi nọ, vì sao không chắm chim ông mầy nhất...)
Và còn rất rất nhiều điều nữa . Vậy anh em có thể cho mình thấy người trọng tài được những gì ? ai cũng nói được nhưng mà làm không được.Vậy anh em thử cầm bút chắm thử một lần rồi sẽ biết.

Tuan031

Trọng tài là con người mà! Mà đã là con người thì"thất tình","lục dục" đủ cả.

quang.phan

Cùng chung chia sẻ với những anh e cho rằng trọng tài chào mào hiện nay nhận chấm thi phần đông là vì đam mê, ai cũng mong mình hoàn thành tốt công việc và được anh e yêu quí, chấm xong một hội thi mà không có vấn đề gì xảy ra là cả người nhẹ nhỏm, lòng vui như tết. Ngoài ra trọng tài khi được mời chấm thi cũng thấy rất vinh hạnh và tự hào. Nên khi được ban tổ chức mời chấm thi dù biết gian nan, chẳng lợi ích gì cũng tham gia nhiệt tình không tính toán. Tuy nhiên không phải ai cũng có thể làm trọng tài đươc, hiện nay chẳng có trường lớp đào tạo nào đạo tạo trọng tài chào mào nào cả, mà chỉ có những anh e đam mê, nhiều kinh nghiệm đảm nhận công việc này. Thời gian qua có quá nhiều hội thi nên dường như ban tổ chức không thể mời đươc đầy đủ những anh e trọng tài uy tín mà xen kẻ nhiều anh e thiếu kinh nghiệm và chuyên môn nên dẫn đến có nhiều sai sót. Lỗi ở đây tất cả là do tổ chức. Hy vọng trong tương lai sẽ tốt đẹp hơn.

Noivanoi

toàn là làm trò với nhau để mua bán thôi .
Ông Bà ta có dạy:trước khi nói phải uốn lưỡi 7 lần. toppic này là để đóng góp cho phong trào ngày càng đi lên chứ k phải là để mua bán nha bạn. từ khi bạn tham gia diễn đàn tới nay mình chỉ thấy bạn toàn là đâm hơi và chém gió vô duyên. Nên suy nghĩ trước khi nói còn muốn làm Anh hùng màn phím thì xin thưa.....

Noivanoi

Kịnh Gửi: anh Em BTC CMMM
Mình giới thiệu mình Tên là Duy , chỉ đam mê nhưng không có chim thi nên xem như là người ngoài cuộc nên cách nhìn nhận mình là công tâm.
Thật sự công bằng nói rằng 2 giải đấu đầu tiên là CLB Nguyễn Nghiệp và Cầu xéo, Q7 công tác tổ chức. chấm thi tỉ lệ sai sót ít. Nhưng LB Đại Hải và Lái Thiêu này thì công tác chấm thi quá tệ, tỉ lệ sai sót quá nhiều. mình thấy những chú chim chơi tốt mà bị loại một cách oan, BTC phải suy nghĩ rằng những nghệ nhân rất là xa từ đồng nai, long an, bà rịa, vt,,,,, dậy sớm 3 h sáng để mong cho chú chim mình chơi tốt, nhưng chơi tốt là vì những giây thiếu chính xác của trọng tài bị rớt ...............!
thật sự từ trước mình rất yêu quý giải MM nhưng bây h là khác: trọng tài chấm độc lập mà vừa chấm vừa "tám" với nghệ nhân.... ? rất nhiều chú chim chơi tốt mà bị hạ lồng làm rất nhiểu nghệ nhân bở ngỡ vì chim đó không phải của mình. ....chủ chim lên hỏi, MC nói : "đấu kém".... hết! ý dza 3h sáng dậy công cốc...! VD: như chú chim thi cầu sắt lái thiêu vào top 10 con " số bd 168 -có ai lồng xưa đẹp nhất tp ai ai cũng biết ( Nghệ Nhận Thanh glass Cấu xéo) là được chọn 10/10 trọng tài vào, nhiều con chơi tốt hơn chứ mà k vào ....!? tại sao không chấm theo nhóm 3 or4 người để thỏa thuận, bàn luận,....vậy khách quan hơn, TT không thiên vị chim này của ai không thể nói chim này của Thanh glass,,,,, chứ bây h nhiều người giàu có, có quan hệ TT tốt, ủng hộ lại nhiều..... rõ ràng chấm độc lấp thì ưu ái hơn.
cuối cùng mình nói rằng: công tác tổ chứ là sự sống còn của HHMN đó.
cảm ơn
Biết thì nói còn k biết thì dựa cột mà nghe chứ đừng vớ vẫn

8800hcm

Mình có vài lời tâm sự với máy anh em chơi chim chào mào.Đối với thú chơi gì mình không biết,nhưng với những anh em trọng tài chào mào chỉ có mất chứ không được gì cả.
Thứ nhất: mất tình cảm anh em (vì sao? vì không diều mà chắm loại chim anh em chơi chung )
Thứ hai : Để chiến binh yêu dấu của mình ở nhà không cho đi thi (vì là trọng tài sao cho phép mang chim đi thi )
Thư ba :tốn tiền ,tốn thời gian (tiền tầu xe,tiền ăn uôn,ở ...nói chung là chi phí ,thời gian là luôn luôn tới sớm hơn máy anh em nghệ nhân...)
Thứ tư: Bị trời hành (mang đầu trần đứng giữa nắng như một thằng điên,mặt áo mầu mà chú chim nào sợ cung bị chửi,thặm chí ông đầu trọc đi ngàn qua chim sợ cung bị chửi như con )
Thư năm: Khôn nhà dại chợ ( ở nhà vợ càm ràm chuyện gì đó là coi chừng,còn đi chắm chim về bệnh thì hành vợ con,mà đâu nhất là bị chửi này chửi nọ, vì sao không chắm chim ông mầy nhất...)
Và còn rất rất nhiều điều nữa . Vậy anh em có thể cho mình thấy người trọng tài được những gì ? ai cũng nói được nhưng mà làm không được.Vậy anh em thử cầm bút chắm thử một lần rồi sẽ biết.
chuẩn không cần chỉnh nè!

clbhoangquan

Cảm ơn bạn Quang.Phan đồng ý kiến, thật sự TT không phải là cái máy, không lúc nào cũng chính xác. một giải sai sót ít là chấp nhận được. tôi viết bài này với tinh thần góp ý mong BTC làm tốt hơn thôi dù biết rằng BTC " ăn cơn nhà vác tù và hàng tổng" nhưng chức phải cho tốt hơn những lần trước , BTC phải nhìn nhận chọn lọc những anh em có "Tâm. Tầm, Tài"