Thư góp ý công tác tổ chức, chấm thi : giải đấu thuộc HHCCMM

vietthangek

Thiết nghĩ ! Từng hội chim nên có giao lưu học hỏi giữa các anh em làm trọng tài. Và nên có cuộc thi cho những trọng tài thì sẽ nâng tầm lên. Anh em được mọi người tin tưởng mời làm Trọng tài - Mình thấy các bạn cũng cực lắm, căng mắt, căng tai ra để theo giỏi từng giây phút đấu để đưa những chú chim có tố chất hay xứng đáng với tầm của nó. Nhưng bên cạnh đó cũng có một số anh em chưa thực sự công tâm khi đảm nhiệm vị trí này, cần có sự biểu quyết nhưng mình nghĩ là bằng phiếu kín sẽ hay hơn. Vì những chú chim ở top 10 thực sự là khó chấm. Còn về phía anh em nghệ nhân, thường thì mình hay xem chú chim của mình đấu, anh em thử một lần nhìn 10 chú đấu một lúc và trong 10 phút để chọn ra chú chim chơi yếu nhất . . . Các anh em phần nào hiểu và thông cảm cho anh em trọng tài.
Mình là người chơi chim, và cũng có một đôi lần phản ứng với ban tổ chức vì việc chấm thi ( lúc đó mình không có chim đi thi ) vì có trọng tài dìu chim người quen vào. Còn nhiều điều phải bàn trong mỗi cuộc thi - Nhưng đừng để vì chú chim mà mất đi một tình bằng hữu, mất đi một niềm tin của anh em nghệ nhân, đưa niêm đam mê lên tầm cao hơn đậm chất của một thú vui tao nhã. Anh em nghệ nhân gửi gắm tình cảm rất nhiều vào chú chim cưng, cho ăn những chú cào cào, miếng cam, quả chuối lo cho chim ăn ngủ . . .ôi thật nhiều điều để lo và cũng lo chú chim mình bỏ đấu, xỉa lông . . .lo trọng tài không công tâm . . . và đôi khi hên xui nữa.
Đôi lời miên man cho những chú chim chơi hay hơn. Đây là một phần cảm nhận cá nhân mình, có lẽ vẫn thiếu và có thừa mong được bỏ qua cho. Chúc anh em nghệ nhân có những chú chim hay, chúc cho niềm đam mê là mãi mãi trên tấm chân tình bè bạn.

tranvanhung

Đúng là cái "nghiệp" làm dâu trăm họ, không thể nào làm vừa lòng tất cả mọi người. Chúng ta cứ theo quy luật 80/20 mà làm và chỉ cần làm cho đúng lương tâm của mình để đảm bảo có 1 kết quả dễ chịu nhất có thể chứ nói để đạt được đồng thuận 100% thì e là không khác gì mò kim đáy biển. Quả thực thì đôi khi cũng có những anh em trọng tài một lúc nào đó cũng có sự lơ đãng nhất định dẫn đến những sai sót không đáng có, làm anh em nghệ nhân phản ứng nhưng đây không phải là số đông. Theo ý mình thì cách chấm thi, điều hành hội thi của HHCMMN tại thời điểm này nhìn chung là ổn, nhận được sự đồng thuận từ phần đông anh em nghệ nhân tuy nhiên chúng ta cũng nên phải tìm cách để ngày càng tốt hơn nữa để giảm thiểu các sai sót, phản ứng của anh em nghệ nhân.

ruby108q7

Nói chung bạn đã xác định là chơi chim thi-thì vấn đề trọng tài đâu đâu cũng có sai xót.Qua cuộc thi mình thấy như vậy thì mình nên cố gắng kiếm những chú chim toàn diện
hơn, để khỏi phải suy nghĩ về công tác trọng tài.Nếu cảm thấy áp lực quá-mình khuyên bạn nên chuyển qua chơi chim để uống cafe ,nghe giọng cho nhẹ đầu.

Kudinhvn

Topic này quá hay các bác ạh, để chấm một chú chim dành giải thuyết phục thì cần các bác TT trước hết phải chấm bằng cái tâm trước đã vì nếu mà TT vẫn còn chút ưu ái khi thấy một con chim quen quen thì coi như là hỏng việc có khi 2 chú chim đang thi đấu ở vòng quyết định chỉ cần cảm tình hay nhìn lồng quen quen một chút là sẽ bị phân tâm chọn ngay chú chim quen đấy cho dù tỉ lệ thi đấu thấp hơn có thể là 45/55 hoặc 40/60 % khi so sánh giữa 2 con chim
Sẵn đây cho em hỏi luôn các bác vừa rồi em có xem các bác MN điều hành rất tốt hội thi ở lái thiêu các con chim đọat giải rất thuyết phục nhưng em thấy có mấy bác trong ban tổ chức hay điều hành gì đấy có mang chim đi thi và có lấy giải như các bác ở cầuxéo và thủymộc,
Trong tất cả các cuộc thi cả miền nam và miền bắc TT thì chắn chắn không được mang chim đi thi rồi vì sẽ bị phân tâm phải không các bác ? còn các bác trong ban tổ chức hay điều hành thì vẫn đựơc mang chim đi thi phải không? Hihi..