Thảm khảo ý kiến AE về chào mào đấu

Thế

Anh online bằng đt viết phê lắm, đang sửa máy tính làm biếng viết quá Mai ra cội góp ý để chú nguyễn viết dùm. Thân.

jnblack

tiện các cao thủ cho em hỏi , chào mào e đang căng treo ra là xổ hôm trước cho sang nhà hàng xóm giao lưu tuy lạ nhà nhưng em nó vẫn xổ đều nhưng bé hơn ở nhà , lúc kè lồng gần quá 2 con mổ nhau tý xíu. hôm nay về thấy em nó k đc như hôm trước nữa ( ít hót ) vậy là làm sao hả các bác

9nhan

chuyện này dài lắm nói ko hết đc, mà ko ai có thể nói và làm cho chim họ ổn định đc 100%
trà dư tửu hậu nói cho vui thôi, nói mãi khi hết trà hết rượu.. say bét nhè cũng ko hết đâu.

CMQN

Sau gần 1 năm chú bổi của topic này đã về với đội của mh,cũng gần vô lửa rùi ko bt là cọp hay báo đời đây nữa,mời ae vào thêm chút ý kiến bàn thêm về pic này.dạo này ko thấy bác Nguyễn vào dđ gì hết,

Chào AE,

Chơi chào mào, ai cũng muốn chăm em chim của mình chơi ổn định, nhưng thực tế thì rất khó. Đa số đều bị tình trạng là chim chơi thiếu ổn định, ra trường vài ba lần liên tiếp chơi rất hay, bền bỉ từ sáng tới trưa không bỏ nước (chơi với chim mạnh) nhưng liền sau đó xen kẻ vài ba lần ra trường bỏ đấu, rỉa rông...(kè với chim yếu vẫn không chơi). Đều xảy ra đối với cả bổi và chim tơ thuấn lên.

Vậy nguyên nhân do đâu? Chim non mùa, chế độ chăm như tắm, phơi nắng hay do tố chất con chim. AE nghệ nhân chia sẽ những nguyên nhân cũng như để chim chơi ổn định thì cần những yếu tố nào như phải bao nhiêu mùa lồng trở lên, chế độ chắm sóc...

Thân,
Matrix

con chim nó có sức, nhưng cũng có giới hạn. hôm nay bạn cho nó chơi cội nhiều, về nó chưa được nghỉ ngơi lấy lại sức ngày mai bạn lại bắt nó chiến tiếp. sức mô cho lại bạn ơi. con chim muốn ổn định ngoài thức ăn còn phải tắm táp, tập thể dục... và quan trọng 1 điều nó cũng cần được nghỉ ngơi để sức khỏe luôn duy trì nữa. thế nên chớ thắc mắc hôm qua em nó chiến rất ác vậy mà hôm nay e nó ko chơi nhé bạn. đôi lời góp ý chân thành vậy thôi.

Chim Điên

con của mình cũng cà giựt hic em nó chơi rất nhiệt, dường như át những con còn lại, mà không hiểu tại sao tự nhiên lại bong gòn, trong khi đang chơi được 30-45' :( có lần thì đang bông gòn tự nhiên bùng lên chơi như điên, chả hiểu chim cò làm sao nữa 0a0aaa...

CMQN

con chim nó có sức, nhưng cũng có giới hạn. hôm nay bạn cho nó chơi cội nhiều, về nó chưa được nghỉ ngơi lấy lại sức ngày mai bạn lại bắt nó chiến tiếp. sức mô cho lại bạn ơi. con chim muốn ổn định ngoài thức ăn còn phải tắm táp, tập thể dục... và quan trọng 1 điều nó cũng cần được nghỉ ngơi để sức khỏe luôn duy trì nữa. thế nên chớ thắc mắc hôm qua em nó chiến rất ác vậy mà hôm nay e nó ko chơi nhé bạn. đôi lời góp ý chân thành vậy thôi.
con này dợt tuần 2lần,nên mh nghĩ ko fải do vđề sức khỏe,ko ép chim nhưng chơi kiểu cà gựt,cà tang.

Chào AE,

Chơi chào mào, ai cũng muốn chăm em chim của mình chơi ổn định, nhưng thực tế thì rất khó. Đa số đều bị tình trạng là chim chơi thiếu ổn định, ra trường vài ba lần liên tiếp chơi rất hay, bền bỉ từ sáng tới trưa không bỏ nước (chơi với chim mạnh) nhưng liền sau đó xen kẻ vài ba lần ra trường bỏ đấu, rỉa rông...(kè với chim yếu vẫn không chơi). Đều xảy ra đối với cả bổi và chim tơ thuấn lên.

Vậy nguyên nhân do đâu? Chim non mùa, chế độ chăm như tắm, phơi nắng hay do tố chất con chim. AE nghệ nhân chia sẽ những nguyên nhân cũng như để chim chơi ổn định thì cần những yếu tố nào như phải bao nhiêu mùa lồng trở lên, chế độ chắm sóc...

Thân,
Matrix
Theo kinh nghiệm của mình thì vấn đề này là rất thường gặp. Tố chất con chim quyết định 60% trở lên, phần còn lại là do con người. Nhưng theo mình ko phải là vấn đề ăn uống vì đây là chim đã chơi và rồi ko chơi. Thời điểm con chim bắt đầu ra trường đấu là cưc kỳ quan trọng, nhiều người khi thấy chim mình ra trường đấu tốt và cứ thế cho đấu là 1 sai lầm. Khi con chim mới vừa bắt đầu đấu nó rất sung, nhưng khi gặp chim già mùa, chỉ cần nghe giọng bộng thôi là nó có thể rót khi về nhà. Nhất là chim má trắng nuôi lên, nó chơi vậy đấy nhưng sau mỗi lần ra trường là mỗi lần chim bị yếu đi, nguyên nhân là nó sợ. Những con chim thuần hoặc bổi già khi hót bộng hoặc chét sẽ làm nó sợ từ từ và sẽ bị bỡ khi ta ko biết mà cứ cho nó đấu, vì nghĩ lần trước nó đấu thì hy vọng nó sẽ đấu giống lần trước. Túm lại đừng để con chào mào yêu của chúng ta sợ 1 điều gì hết : Như mèo dọa, ngủ bị thằn lằn dọa, bị chim già mùa dọa .....
Vài lời chia sẻ , mong được trao đổi của a,e !!!

CMQN

Theo kinh nghiệm của mình thì vấn đề này là rất thường gặp. Tố chất con chim quyết định 60% trở lên, phần còn lại là do con người. Nhưng theo mình ko phải là vấn đề ăn uống vì đây là chim đã chơi và rồi ko chơi. Thời điểm con chim bắt đầu ra trường đấu là cưc kỳ quan trọng, nhiều người khi thấy chim mình ra trường đấu tốt và cứ thế cho đấu là 1 sai lầm. Khi con chim mới vừa bắt đầu đấu nó rất sung, nhưng khi gặp chim già mùa, chỉ cần nghe giọng bộng thôi là nó có thể rót khi về nhà. Nhất là chim má trắng nuôi lên, nó chơi vậy đấy nhưng sau mỗi lần ra trường là mỗi lần chim bị yếu đi, nguyên nhân là nó sợ. Những con chim thuần hoặc bổi già khi hót bộng hoặc chét sẽ làm nó sợ từ từ và sẽ bị bỡ khi ta ko biết mà cứ cho nó đấu, vì nghĩ lần trước nó đấu thì hy vọng nó sẽ đấu giống lần trước. Túm lại đừng để con chào mào yêu của chúng ta sợ 1 điều gì hết : Như mèo dọa, ngủ bị thằn lằn dọa, bị chim già mùa dọa .....
Vài lời chia sẻ , mong được trao đổi của a,e !!!
lại thêm 1sự chia sẽ,hi vọng sẽ nhận đc thêm những cao kiến của ae org,

Thế là tất cả chỉ tại con chim. Mình cũng đều tay, cũng không quá cầu kỳ. Phải công nhận là cái nết của con chim là do nó. Trước mình nuôi một con Bắc, Thằng bạn nuôi một con Huế. Hai con đều siêng mỏ, lúc mới chơi không biết, chim mới nuôi một tháng, bỏ lồng mica treo dàn, con Bắc của mình hót 10phút là rỉa lông, con Huế thì hót được 15phút cũng tương tự. Mình và thằng bạn kệ vẫn treo, sau này con Bắc thành chiến binh, con Huế thành kiểu khôn nhà dại chợ. Như vậy bản lĩnh của con chim rất quan trọng... Sau này con Bắc của mình kể cả lúc yếu lửa nó gặp chim mạnh dù không chơi, nhưng mình linh cảm nó không sợ.. Những con chim bản lĩnh ít khi bị hỏng..thank bác nguyễn-gđ đã nói đúng vấn đề mình đang băn khoăn..

CMQN

Bác Nguyensto,anh Thế nói đúng rùi qtrọng là tố chất,chim ham đấu,đấu bằng bản năng có lửa đấu ít,lửa nhiều đấu nhiều nói chung là ham đấu,tố chất của cọp là gặp đối thủ nào cũng chơi,chơi chim đóng học fí nhiều rùi mới hiểu ra.