Thảo luận về CÁM CHIM

phutdn

Chào Mào Danh Dự
Chào cả nhà,

Cho chim ăn gì ? Làm cám như thế nào để chim luôn căng lửa?
Đây hầu như là câu hỏi, là đề tài muôn thuở của những người mới chơi, đã chơi, thậm chí là của những cao thủ chơi chim vài ba chục năm. Rất nhiều công thức cám đã được anh em chia sẻ trên rất nhiều diễn đàn. Đối với mỗi công thức cám, có người đồng ý, có người phản bác....
Bản thân tôi cũng mới chơi chim, và cũng đang loay hoay với vấn đề này: học hỏi, thử nghiệm, điều chỉnh…v..v.. cuối cùng là vẫn đang tìm kiếm, thử nghiệm …..hehe
Ở đây tôi chỉ phân tích tổng quát, chứ không dám bàn luận, nhận xét hay đánh giá 1 công thức cám cụ thể nào hết.
Trước khi bắt tay làm cám, các bạn nên xác định các yếu tố sau:

1/ Loại chim đang nuôi ? (chim bổi, má trắng, chim tơ, chim ổ...)

• Đối với chim bổi: cơ thể chim, nết chơi, giọng hót gần như đã phát triển hoàn chỉnh ngoài tự nhiên. Vì vậy, tôi nghĩ chỉ nên áp dụng công thức cám đơn giản và gần với tự nhiên nhất. Tức là, con chim ngoài tự nhiên ăn cái gì thì ta cố gắng đưa thành phần đó vào công thức cám.
  • Đối với chim ổ, chim non, chim má trắng: lúc này cơ thể chim chưa phát triển hoàn chỉnh nên cần nhiều chất đạm, protein, canxi (rất cần thiết cho giai đoạn này). Cần thay đổi dần hàm lượng các chất trên tùy theo sự phát triển của chim.
2/ Đặc điểm khí hậu từng vùng ? Từng mùa ? Thể trạng của chú chim ?

Cho dù ở bất cứ vùng nào, miền nào thì dòng chim CM vẫn là dòng chim thích nắng nóng.
Vì vậy, sẽ không có việc đúng hay sai khi thêm ớt, hay sâu khô vào công thức cám.

• Tùy theo khí hậu của từng vùng, khí hậu của từng mùa mà ta nên điều chỉnh công thức cám (gia giảm các chất “nóng”, “mát” cho phù hợp với chú chim của mình.)
  • Tùy theo tình trạng của chú chim như: xuống lông, ra lông, căng lửa, … hoặc mục đích của người chơi như: ép thay lông, ép căng lửa, … mà ta cũng nên điều chỉnh “lượng và chất” của cám cho phù hợp.
3/ Mục đích của bài cám?

Nghe có vẻ ngược ngược nhỉ? Nhưng tôi sẽ phân tích ngay sau đây:
Tại sao những chú chim mới bẫy ngoài rừng cần phải nuôi 1-2 mùa lồng mới chơi được ?
Tại sao những chú chim đổi chủ, chuyển vùng lại phải cần thời gian càng nhiều để đạt được phong độ như xưa ?
Các bạn nên chú ý rằng: 1 chú chim chỉ chơi căng, ổn định chỉ khi nào nó thật sự thích nghi với thức ăn và môi trường mới.
Điều này đòi hỏi ta phải duy trì một số hàm lượng chính trong công thức cám của mình trong suốt thời gian dài.
Chỉ thay đổi tương đối hàm lượng chính đối với loại chim (mục 1), còn với những chú chim đã trưởng thành ta chỉ nên thay đổi nhỏ cho phù hợp với từng mùa, từng tình trạng của chú chim và cũng để cho chim “lạ miệng”.
Nguyên tắc: “càng đơn giản càng dễ theo đuổi lâu dài”

• Cho dù cám có tốt đến đâu chăng nữa, thì tôi có thể khẳng định “Mồi tươi" (cào cào, sâu, trứng kiến,…) luôn luôn là thức ăn quan trọng giúp chim sung mãn hơn”, vì đây là thức ăn chủ yếu của chúng ngoài thiên nhiên, chất tanh ở mồi tươi luôn đánh thức bản năng sinh tồn (săn bắt, giành giật thức ăn) của những chú chim. Vì vậy, mồi tươi chắc chắn là thức ăn “phù hợp” nhất với chúng. Tuy nhiên, không nên ép chim ăn mồi tươi quá nhiều, cái gì cũng “hợp lý” mới lâu dài, bền bĩ được.
Những lúc trà dư tửu hậu, anh em thường giỡn với nhau “nuôi chim cực quá, suốt ngày cứ canh … shit chim, đang ăn cơm mà thấy chim nó …shit cũng vác chén cơm chạy tới nhòm nhòm” … ọe..
Nhiều cao thủ chỉ cần nhìn/ngửi qua cục shit chim là biết con chim đó có phù hợp với thức ăn hay không, dư/thiếu chất gì, mạnh khỏe hay ốm đau … thiệt là bái phục ah.
Các bạn như thế nào thì tôi không biết, nhưng cá nhân tôi thì cần phải xác định rõ 3 yếu tố trên trước khi bắt tay vào làm cám.

Anh em ngồi nói chuyện vui vui cũng chia làm 2 quan điểm khi lựa chọn thức ăn cho chim:

• Chim thích ăn gì thì cho ăn nấy. Cách này anh em vui vui gọi là “vương đạo”
  • Ép chim ăn những thứ mình cho chúng, không ăn thì cho nhịn tới xỉu luôn … hic…cái này gọi là “bá đạo”
Các bạn chọn “vương đạo” hay “bá đạo” ?
Thế nào là thức ăn “phù hợp” với con chim ?
Thế nào là chim sung ? Chim sung do chăm sóc tốt ? hay do đến mùa tự nhiên chim vẫn sung ?
Chim sung do ép chim ? ủ chim ? kết chim ? hay …..
Có cả ngàn câu hỏi tại sao, mà việc tìm ra đáp án không thể dựa vào ai hết, mà chính người chơi phải chịu khó để tâm, chú ý từng li từng tí đến những biểu hiện hàng ngày của chú chim. Có vậy thì nghề chơi mới có ý nghĩa, phải không các bạn ?

Trên đây, tôi chỉ phân tích duy nhất về công thức cám. Việc 1 chú chim chơi căng và ổn định còn phụ thuộc vào rất nhiều các yếu tố khác như: TỐ CHẤT, PHƯƠNG PHÁP LUYỆN TẬP …V…V, mà mỗi yếu tố càng đi sâu vào phân tích thì càng thấy mình … lơ mơ, ngu ngơ, bỡ ngỡ, bất ngờ … chợt nhận ra “a, nghề chơi cũng lắm công phu”...:p

Có anh bạn chơi chim thâm niên gần 20 năm nói với tôi : “anh loay hoay với CÁM, với CHIM gần 20 năm mà sao thấy mình như kẻ mới tập chơi, mới biết chơi à … haizzzz”
Còn có 1 cao thủ chim cò cũng 40 năm rồi nói rằng “chim CM là loại chim mà NUÔI thì dễ mà CHƠI thì cực khó, có thể nói là khó nhất trong các dòng chim”.

Phong trào chơi CM ngày càng lên, ngày càng có nhiều vùng chim hay được khám phá cũng như bị săn bắt tận diệt để đưa về những thành phố lớn nhằm phục vụ thú chơi chim cảnh ngày càng phát triển mạnh ở các thành phố lớn như: Hà Nội, TPHCM, Hải Phòng, Đà Nẵng …v..v.. Thời buổi thị trường làm thay đổi nhiều thứ, bản chất của thú chơi chim cũng không còn tao nhã như xưa, nhưng dù thế nào đi nữa thì từ xưa đến nay, trong giới chơi chim cảnh thì tình yêu và niềm đam mê dành cho chim Chào mào mãi mãi không bao giờ phai.
Chả thế mà 1 số nơi người ta xem CM là chim vua.

Đây là những cảm nhận, những kinh nghiệm của riêng bản thân tôi trong quá trình tập tành chơi chim. Rất mong mọi người cùng góp ý nhằm xây dựng kinh nghiệm nghề chơi ngày càng phong phú hơn.

Nhân dịp 8-3, chúc chim cò mấy bác luôn sung như cây cung … hehehe.
Phutdn

P/S: Nếu có dịp tôi sẽ viết bài tiếp về tố chất và phương pháp luyện tập chim CM. Hoặc bác nào rảnh có thể viết bài mở hàng về đề tài này. Các bạn sẽ chọn yếu tố nào là chính trong 3 yếu tố sau: Tố chất – Dinh dưỡng – Luyện tập. Hoặc nhờ admin tổ chức cho ace bỏ phiếu về chủ đề này.

hungnguyen2908

Em chào Bác Phú :D
Bài viết của bác hay quá trời luôn, rất bổ ý cho ae. Cám ơn Bác

VAIO

bài viết của bác đã đóng góp phần nào kinh nghiệm cho ae.thank bác !

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
[Nguyên tắc: “càng đơn giản càng dễ theo đuổi lâu dài”. ]. Đây là 1 ý hay. Đối với cám cho chào mào mình làm rất đơn giản. gạo rang vàng, lòng đỏ trứng gà. trộn đều là xong. 2 muỗng gạo 1 lòng đỏ trứng gà Ta. trong vòng 1 vài tiếng đông hồ là có cám cho chim ăn. Làm vừa đủ cho 1 hủ chim ăn hết trong vòng 1 tháng không làm để dành, chim ăn hết làm tiếp.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
[Cho dù cám có tốt đến đâu chăng nữa, thì tôi có thể khẳng định “Mồi tươi" (cào cào, sâu, trứng kiến,…) luôn luôn là thức ăn quan trọng giúp chim sung mãn hơn”, vì đây là thức ăn chủ yếu của chúng ngoài thiên nhiên, chất tanh ở mồi tươi luôn đánh thức bản năng sinh tồn (săn bắt, giành giật thức ăn) của những chú chim. Vì vậy, mồi tươi chắc chắn là thức ăn “phù hợp” nhất với chúng. Tuy nhiên, không nên ép chim ăn mồi tươi quá nhiều, cái gì cũng “hợp lý” mới lâu dài, bền bĩ được.] . Nếu ép chim ăn nhiều mồi tươi chim mập , biếng chơi. Hơn nữa, chim ăn mồi tươi ( nhất là cào cào) thì rất sung, chim sung ở nhà thì ché, chét lung tung, ra trường khó ché nữa. nên cho chim ăn mồi tươi 1 ngày trước khi ra trường chơi. Nhưng cũng tùy vào tính nết mỗi con chim.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
[Các bạn chọn “vương đạo” hay “bá đạo” ?
Thế nào là thức ăn “phù hợp” với con chim ?]
Nên hài hòa giữa " vương đạo" và"bá đạo" . có những thứ chim rất thích ăn, nhưng ăn xong thì tuột lửa. Ví dụ ăn nhiều cà chua, chim tuột lửa., ăn nhiều trứng kiến cũng tuột lửa...Nhưng nên cho ăn, sau khi đấu xong, chim rất thích ăn trứng kiến, cà chua, Hơn nữa, ăn thứ này chim tuột lửa nên ở nhà không chét , ché lung tung, để dành lực ra trường chơi. Khi chim chuẩn bị ra trường chơi, thì nên ép chim , gọi là "bá đạo". Cào cào , sâu, chuối mốc, cam, cám . Nhưng cho ăn với lượng bao nhiêu, ngày nào cho ăn gì? thì còn tuỳ thuộc vào tính nết riêng của mỗi con, và điều kiện nuôi của mỗi người. Một phần quan trọng nữa là tắm chim, tắm nhiều quá, chim tuột lửa, tắm ít quá cũng tuột lửa. Ví dụ, kinh nghiệm của mình, 1 tuần tắm khoảng 3 , 4 lần mùa hè. Mùa đông tắm 1, 2 lần. nếu chủ nhật ra trường thì tắm vào thứ 5 hoặc6 . Tuỳ vào tính nết mỗi con chim.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
[Còn có 1 cao thủ chim cò cũng 40 năm rồi nói rằng “chim CM là loại chim mà NUÔI thì dễ mà CHƠI thì cực khó, có thể nói là khó nhất trong các dòng chim”. ] Ở Nha trang mình cũng vậy bạn a. Ai chơi chào mào có kinh nghiệm đều phải thốt lên câu này. nhưng chính vì khó nên cũng là 1 yếu tố để hấp dẫn người chơi chim chào mào. Con chim chào mào tính nết luôn biến đổi sau mỗi mùa thay lông, có con đổi nhiều, có con đổi ít. Nên đòi hỏi người chơi cũng linh động mà biến đổi cách nuôi với từng chú chim của mình sao cho phù hợp, luôn giữ được lửa cho chim qua mỗi mùa thay lông. Có lẽ ai từng nuôi 1 con chào mào qua nhiều năm sẽ đồng cảm được với mình. Nếu ai quá cứng nhắc về cách nuôi chim , không chịu thay đổi , cứ đi theo 1 lối mòn, dù đó là lối đi đã giúp người chơi thành công thì khó mà giữ được lửa cho chim qua mỗi mùa thay lông. không có 1 công thức cứng nhắc cho 1 con chim chào mào. Cám ơn bác phutdn đã đưa chủ đề hay lên diễn đàn. Thank.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
cám ơn Bác phutdn và bác chà mào bổi đã giúp anh em thêm kinh nghiệm phục vụ niềm đam mê...

VipClub

Vua Chào Mào
Chân thành gởi lời cám ơn đến bác Phutdn đã viết một bài viết thật bổ ít cho làng chơi anh em chào mào của chúng ta !

ChaomaoNhatrang

Cảm ơn bác phutdn đã cho anh em mở mang tầm mắt, bác đúng là thành viên hữu ích của dịễn đàn.

phutdn

Chào Mào Danh Dự
Rất cảm ơn các bạn, nhất là bạn chaomaoboi đã phân tích, cụ thể hóa những lý luận của tôi, chắc kinh nghiệm của bạn cũng khá dày.
Diễn đàn này còn non trẻ nên rất cần những anh em có kinh nghiệm chung tay xây dựng.
Những lý thuyết cơ bản, những bài viết thực tiễn, những ví dụ cụ thể, hinh ảnh/clip minh họa của những anh em nhiều kinh nghiệm sẽ là những kim chỉ nan cần thiết cho những bạn mới vào nghề. Từ đó các bạn xác định cách chơi, cách chọn chim, cách chăm sóc, huấn luyện ... chuẩn mực để nghề chơi ngày càng được nâng cao, đồng thời cũng giúp anh em hạn chế đạp mìn. Đây cũng là 1 biện pháp hữu hiệu để làm giảm săn bắt chim bừa bãi (đánh lưới, đánh keo, bắt ổ ...), cầu có chọn lọc thì cung cũng cần chọn lọc cho kỹ.
Mục đích bài viết trên của tôi là giúp ae đơn giản hóa việc làm cám cho chim vừa tốn thời gian, vừa tốn tiền vô ích. Thị trường cám chim giờ quá nhiều chủng loại cám nên anh em dễ tẩu hỏa nhập ma. Vd: 1 con chim dở có cho nó ăn vàng thì nó cũng dở, nhiều con bản chất hay thì cho ăn ba vì chay con chim cũng hay, chỉ có điều lông lá không đẹp thôi. Cốt lõi vấn đề là "con chim phù hợp với thức ăn thì nó sẽ chơi, còn chơi như thế nào là do bản chất con chim quyết định" Nên dành khoảng thời gian và tiền bạc đó để kiếm những con có tố chất tốt và chăm sóc chúng cho kỹ, có vậy công sức của bạn sẽ không bị lãng phí.

Chúc cả nhà vui vẻ.
phutdn

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Không biểt bác phutdn ở quận mấy nhỉ, bác bao nhiêu tuổi? Mình ở Nha trang nhưng mình cũng rành đường sá sg nhé. mình đã từng ở sg 5 năm từ 1999 đến 2005. Bác có cùng cách nhìn chim và cách chăm sóc chim khá giống mình. Ở diễn đàn có bác doanlengoc ở Qui Nhơn là người có cùng quan điểm chơi chim giống mình. " Chào mào phải thể hiện được cái Thần" . Bây giờ là Bác . Mình hy vọng sẽ có nhiều người có cùng quan điểm giống nhau hơn nữa, để cùng nhau cho ra một sản phẩm cuối là 1 chú chào mào hay. Thank bác phutdn rất nhiều.

phamvinh3005

Chào Mào Thích Nhậu
"con chim phù hợp với thức ăn thì nó sẽ chơi, còn chơi như thế nào là do bản chất con chim quyết định"E thích nhất câu này của bác ,có 1 nghệ nhân như bác Phú đây thì thật vinh dự cho diển đàn,ae cho tràng pháo tay....
Sáng nay cuộc thi ở Thành Tựu ko biết có bác ko nhỉ, vì chưa biết mặt, hihihi, có bác Sang thì có thấy,hân hạnh dc biết bác.
Thân

phutdn

Chào Mào Danh Dự
Không biểt bác phutdn ở quận mấy nhỉ, bác bao nhiêu tuổi? Mình ở Nha trang nhưng mình cũng rành đường sá sg nhé. mình đã từng ở sg 5 năm từ 1999 đến 2005. Bác có cùng cách nhìn chim và cách chăm sóc chim khá giống mình. Ở diễn đàn có bác doanlengoc ở Qui Nhơn là người có cùng quan điểm chơi chim giống mình. " Chào mào phải thể hiện được cái Thần" . Bây giờ là Bác . Mình hy vọng sẽ có nhiều người có cùng quan điểm giống nhau hơn nữa, để cùng nhau cho ra một sản phẩm cuối là 1 chú chào mào hay. Thank bác phutdn rất nhiều.

Chào bác chaomaoboi,
Mình hiện đang ở quận Tân Phú, Sài Gòn (gần cội Cầu Xéo). Mình cũng già mùa rồi (35 mùa...hic:(). Chim cò thì cũng mới tập tành chơi thôi, vẫn còn đang tìm tòi học hỏi nhiều bác ạ. Chăm hoài, săn hoài mà chả có em nào chơi ra hồn hết.
Bác Đoán có phải là bác tặng lão Tú 2 chai bầu đá hồi Tết không? Thấy bầu đá ớn hàng ... :rolleyes:
Sắp tới có cuộc thi ở Nha Trang, có bạn ngoài đó rủ mình ra chơi, nhưng mình chưa dám hứa.
Bác pm cho mình sđt hoặc ym, có gì ra Nha Trang mình ghé bác ... chôm vài chú chim chiến...:eek:

Thân,
phutdn

"con chim phù hợp với thức ăn thì nó sẽ chơi, còn chơi như thế nào là do bản chất con chim quyết định"E thích nhất câu này của bác ,có 1 nghệ nhân như bác Phú đây thì thật vinh dự cho diển đàn,ae cho tràng pháo tay....
Sáng nay cuộc thi ở Thành Tựu ko biết có bác ko nhỉ, vì chưa biết mặt, hihihi, có bác Sang thì có thấy,hân hạnh dc biết bác.
Thân

Thôi Vinh, cho mình xuống với. Mình mới là "gừng nhân" thôi, 2 từ "nghệ nhân" mình không dám nhận...:D
Hôm qua, anh Leebul rủ đi, nhưng mình bận việc, với lại cũng không kết giải Thành Tựu lắm (do lần 1 nó làm ăn bèo quá).
Vinh add nick ym của mình (tranphu1106) để có gì 25/3 hoặc 8/4 ae gặp nhau cho biết.

Chúc vui,
phutdn

nguyenminhplvnevn

Chào Mào Chí Linh
lâu rồi ko gặp bác phutdn. bài viết của bác rất hay cám ơn bác đã chia sẻ với a e . thanks

pepsi47

Moderator
Bài biết rất hay và nhiều ý nghĩ , mình rút ra được thâm rất nhiều kinh nghiệm cho bản thân thanks bác mong rằng sẽ có dịp gặp bác ở sg em củng ở sg từ 2002 - 2009, thân chào.

h4d0ngbu0n9009

không có lời nào ngoài cảm ơn bài viết của bác. quá hay và có ích cho anh em mới chơi lẫn anh em chơi lâu :cool:

chopmao

Hay quá cảm ơn bác đã giải đáp thấc mắc bao lâu nay của nhiều người chơi chim