Thảo luận về CÁM CHIM

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
"con chim phù hợp với thức ăn thì nó sẽ chơi, còn chơi như thế nào là do bản chất con chim quyết định"

phutdn
Tôi đồng ý với quan điểm này của bác phutdn, có nghĩa là chọn tiêu chí là tố chất của con chim trong ba tiêu chí mà bác phutdn đã nêu ở trên.

tuancdnnt

Chào mào mí đỏ
[Các bạn chọn “vương đạo” hay “bá đạo” ?
Thế nào là thức ăn “phù hợp” với con chim ?]
Nên hài hòa giữa " vương đạo" và"bá đạo" . có những thứ chim rất thích ăn, nhưng ăn xong thì tuột lửa. Ví dụ ăn nhiều cà chua, chim tuột lửa., ăn nhiều trứng kiến cũng tuột lửa...Nhưng nên cho ăn, sau khi đấu xong, chim rất thích ăn trứng kiến, cà chua, Hơn nữa, ăn thứ này chim tuột lửa nên ở nhà không chét , ché lung tung, để dành lực ra trường chơi. Khi chim chuẩn bị ra trường chơi, thì nên ép chim , gọi là "bá đạo". Cào cào , sâu, chuối mốc, cam, cám . Nhưng cho ăn với lượng bao nhiêu, ngày nào cho ăn gì? thì còn tuỳ thuộc vào tính nết riêng của mỗi con, và điều kiện nuôi của mỗi người. Một phần quan trọng nữa là tắm chim, tắm nhiều quá, chim tuột lửa, tắm ít quá cũng tuột lửa. Ví dụ, kinh nghiệm của mình, 1 tuần tắm khoảng 3 , 4 lần mùa hè. Mùa đông tắm 1, 2 lần. nếu chủ nhật ra trường thì tắm vào thứ 5 hoặc6 . Tuỳ vào tính nết mỗi con chim.
Vì bận đi làm trong giờ hành chính nên ít không có thời gian đi mua cào cào(sáng sớm thì chưa có, trưa về thì hết). Mình chỉ thường xuyên cho tụi nó ăn trứng kiến (khoảng 5-6 ngày trong tuần), Như vậy có dễ làm chim tuột lửa không?

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Chào bác tuancdnnt! ăn trứng kiến 1 tuần 5-6 ngày làm chim bị tuột lửa, nếu bác không có thời gian thì nên cho chim ăn 1 tuần 5-6 lần cũng được, nhưng mỗi lần cho ăn ít lại, cho ăn làm sao mà chim không bị mập, lông mướt, là được. Nếu bác cho ăn trứng kiến 1 tuần 5-6 ngày, mỗi lần chim ăn dư đến chiều, mà chim vẫn sung, thì con chim của bác đang ở giai đoạn căng lửa. Nếu bác cho ăn ít trứng kiến( hoặc không cho ăn trứng kiến trong 1 tuần), cho ăn cào cào 1 ngày trước khi ra cội chơi, thì chim của bác sẽ sung hơn nữa. Chúc bác tuancdnnt luôn có chim căng lửa. Thân.

tuancdnnt

Chào mào mí đỏ
Thank bác, mình sẽ điều tiết lại chế độ ăn của mấy em nó theo ý kiến của bác xem thử.
Chúc bác và mấy em CM của bác luôn có lửa.:cool:

Leodevincy

Chào mào Việt
Một bài thảo luận về cám khá hay, anh em mình những ai còn thắc mắc hoặc lăn tăn về cách làm cám, chất dinh dưỡng như thế nào cho đủ để chim căng, ... có thể thảo luận thêm ở topic này với chủ thớt. Vote cho bác phutdn một phiếu và anh em tiếp tục bàn luận...

Thân mời anh em,
Leodevincy

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Bài viết hay! Cảm ơn bác nhé! Đang chờ bài viết tiếp theo của bác đay!

Chan Hao

Một bài viết quá hay và bổ ích cho những thành viên mới tập tọe chơi chào mào như mình, thành thật cảm ơn bác Phutdn và bác Chào mào bổI!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Bác phutdn viết tiếp cho AE vào chém chơi. Bác viết bài dễ đọc thiệt. Thân/ chào mào bổi

Duccm95

Tuy rất đơn giản nhưng cái đơn giản đó là cả một nghệ thuật.Vote cho bác và ae đã có một bài viết bổ ích.:D

copden

một bài viết mang cái tâm của một cách chơi cảm ơn bác đả nói lên đc nhiu điều anh em muốn nói.

chaomao@

Chao bac ?Cám ơn bác vì bài viết hay, e muốn hỏi a một vấn đề là trước đây em nuôi cm toàn bằng cám ba vì ,với trái cây .thấy chim lâu lên lửa . Hôm trước e có làm một mẻ cám theo công thức của a TÚ cho nó ăn thấy chim nhà em siêng hot hơn ,nhưng ko hiểu tại sao mấy hôm nay no vẫn căng lửa mà lại như kiểu muốn thay lông, vậy có phải cám có vấn đề ko a .? Va a chỉ em cách ep giọng chim má trắng với. Tại em mới tập nuôi nên ko có kinh nghiệm mong a giúp em cám ơn a nhiều

Sửa lần cuối:

anhnguyen84

Bài viết các bác hay quá, E đang đi tìm một hướng đơn giản hiệu quả nhưng chưa thấy.

Quangminhptc

Chao bac ?Cám ơn bác vì bài viết hay, e muốn hỏi a một vấn đề là trước đây em nuôi cm toàn bằng cám ba vì ,với trái cây .thấy chim lâu lên lửa . Hôm trước e có làm một mẻ cám theo công thức của a TÚ cho nó ăn thấy chim nhà em siêng hot hơn ,nhưng ko hiểu tại sao mấy hôm nay no vẫn căng lửa mà lại như kiểu muốn thay lông, vậy có phải cám có vấn đề ko a .? Va a chỉ em cách ep giọng chim má trắng với. Tại em mới tập nuôi nên ko có kinh nghiệm mong a giúp em cám ơn a nhiều
Thay lông là do đổi cám đột ngột bác à

rainbow

Tôi chăm chú đọc và cố gắng nhớ là đã đọc ở đâu đó rồi. Đó là sự tổng hợp của nhiều bài viết của nhiều tác giả. Rất có tâm huyết và đam mê với CM mới có thể trình bày hay như thế

Xin cám ơn