Thằn Lằn - Hung Thần Bóng Đêm

volamnt06

Có loại keo dính lên tường chuyên trị cho bọn này đấy các bác, đây là loại keo hai mặt được sản xuất có kích thước 5x40cm có độ dính kinh khủng, có thể dán vào dây hoặc sào treo. Có thể mua tại các trung tâm hay các đơn vị chuyên xử lý kiến - mối, giá rẻ và không độc hại như keo dính chuột vì nó không có độc.

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
Cách nay vài hôm, tối đi là về 9g30, bật cái bóng đèn lên để phủ kín áo lồng cho chim thì thấy trong lồng đã 5 em TL. đã vậy có 2-3 em trên áo thì nhảy ra, còn 2 em trong lồng nhảy xuống bố chạy lòng vòng, phải hò tay vào đuổi ra làm chú chim hoảng, hihi. Thiệt là mấy chú TL

Còn có lần chú chim thi treo phơi nắng để đến 9g đêm , về nhà thấy rớt 6 công lông cánh. đúng là mấy Bác TL

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cách nay vài hôm, tối đi là về 9g30, bật cái bóng đèn lên để phủ kín áo lồng cho chim thì thấy trong lồng đã 5 em TL. đã vậy có 2-3 em trên áo thì nhảy ra, còn 2 em trong lồng nhảy xuống bố chạy lòng vòng, phải hò tay vào đuổi ra làm chú chim hoảng, hihi. Thiệt là mấy chú TL

Còn có lần chú chim thi treo phơi nắng để đến 9g đêm , về nhà thấy rớt 6 công lông cánh. đúng là mấy Bác TL

Thằn lằn ngoài biệt tài, bò quăng người, còn là vận động viên nhảy xà thượng hạn, phóng từ tường vào lòng dễ như trở bàn tay, thiệt hết biết.

Thân, black_fish9402

hoangbop

các bác lấy chai cocacola gần nơi thạch sùng qua lại, nhớ để ít coca trong đó rồi buộc chặt chai theo chiều thẳng đứng , thể nào cũng có vài em teo.

xuantienqtkd

Thằn lằn ư? kẻ đáng ghét này thường bị mình làm sợi dây thun buộc thêm 1 cuc giấy và bắn hàng đêm. bộp giãy đành đạch dưới đất, đuôi nhường chào mào hoặc chòe lửa ngày mai, xác cho bọn sâu quy 1 đêm còn bộ xương khô. Ngày nào cũng bắn thế là tuyệt nòi.
Vãi bác này, tuyệt hay

Thanhglass

Trưởng Ban Vận động Tài trợ HHCMMN
Đơn giản và hiệu quả nè AE.lấy miếng băng keo dính chuột bỏ vào cái lồng không,cho ít sâu vào cái cóng thủy tinh nhỏ đặt vào giửa treo lồng lên chổ cần treo thế là xong.mổi tối 5 con,nhớ ngày hôm sau chuyển vị trí lồng.3 tháng lặp lại một lần rất ổn.
Thân/thanhglass

read_only_007

Chiều tối trước khi cho chim đi ngủ em toàn thay sạch sẽ lót lồng, tháo hết cóng đựng thức ăn ra nên chẳng có gián thằn lằn gì vào phá quấy chim cả, em treo sát tường luôn.

anhtuanhp

K biết mọi người phòng thế nào chứ e thì cứ mỗi lồng 1 tấm keo dính chuột lên nóc lồng,e k treo chim trên tường mà treo bằng mấy thanh xà ngang. Thân.

yeuchim92

bài viết của chủ thớt hay quá. các bác nào có cách nào khả thi không, nhà em hẹp nên chỉ có thể treo chim sát tường

TUNGBILI

Sống chung với lũ thôi các bác ơi, em cũng hết cách rồi, đập chết cũng nhiều, mà đập cũng thấy tội tội, nhiều hôm thấy lồng động, chim bay phần phật, tỉnh dậy hạ lồng xuống thấy ba bốn chú thằn lằn đang bám xung quanh lồng, con thì bò dưới sàn, con thì trong cóng cám... đặc biệt nước miếng thằn lằn rất độc (Có thể làm tê liệt con mồi trong khoảng thời gian rất ngắn), nếu lỡ uống trong cóng nước rồi thì nên thay nước ngay. Cách tốt nhất là ta nên vệ sinh lồng sạch sẽ, treo chim chỗ thoáng, ít có các khe hở, ngóc ngách... nếu bác nào cho chim ăn sâu, cào cào, trước lúc cho chim đi ngủ nên kiểm tra lại xem có sót con nào còn sống không, hoa quả của chim cũng nên cho ăn trong ngày, vì để qua đêm dễ lên men và muỗi lại mò vào, thằn lằn lại xuất hiện... Phàm giống thằn làn rất hay tấn công những loại côn trùng sống... Vấn đề này đang rất chi là nan giải.
Chúc các bác có những cách phòng chống tốt nhất!
Thân!

lồngchim

cố gắng săn lùng mấy chú thì mấy chú đỡ phá hihi.trong nhà mà còn mấy chú thì khó lòng mà ngăn đc mấy chú vào lồng.

thân