Thế nào là chim có lửa và cách duy trì?

tran van trinh

bác đã nói vậy em xin mở màn trước:
- theo em chim có lửa là khi chú chim có bộ lông chuẩn, ôm sát người, thái độ chim sung hơn bình thường (người nuôi sẽ nhận thấy rõ điều này) đặc biệt là khi treo chim ra ngoài trời chim hot hét nhiều, có thể kèm theo ché, gặp đối thủ chim chơi tốt, đặc biệt khi dợt dãi thái độ chim tốt hơn hẳn bình thường. đấu đá ngon ngẻ....
- còn việc duy trì lửa cho chú chim yêu thì không quá phức tạp: chế độ ăn không được thay đổi nhiều làm chim tụt lửa, mỗi buổi sáng 3-5 con cào cào, hoa quả đều đặn nên cho ăn hoa quả trong ngày thôi, nước 1-2 ngày thay 1 lần, cám cho ăn đủ trong 2 ngày là hết, nếu còn bột thì bỏ. khi cho cám mới nhớ cọ cóng cám và nước. sáng 6h cho chim thức dậy, chiều 5h tủ áo lồng cho chim nghỉ, 2 ngày tắm 1 lần.
trên đây là 1 số ý kiến của em. mong ae góp ý thêm để có bài viết bổ ích.
cảm ơn cậu bé trả lời bài rất hay
nhưng cho mình hỏi tí nhé.
ví dụ con chim {có tên 50,lúc nào đi thi cũng lấy giải ,lúc nào ra dàng cũng chơi,{trừ mùa thay lông,}như vậy là con chim đó có lửa quanh năm hả bác .

tran van trinh

Vãi chưởng
Bổ xung thêm chim có lửa khi gặp chim mái phải căng cứng tỏ thái độ và đặc biệt đầu chim phải vươn lên
Muốn giữ lửa thì phải cách ly chim mái lâu lâu mới cho gặp nhau 1 lần haha
bác này ,làm ae thềm ha hja ha ha

tran van trinh

bác chia sẽ kinh nghiệm về vấn đề này cho anh em học hỏi đi bác!chuẩn bị qua năm mới chúc ae clb một cái tết thật nhiều niềm vui,các chú chim thật căng lửa
bác ở nha trang àh,nếu ở nha trang thì 15 tháng giêng ae mình gặp nhau nha bác,nhưng bác nhớ dẩn ae quảng nam đà nẵng đi ăn đồ biển nha bác
nhưng phải rẻ và tươi nha.heeeeeeeeeeeeee

tosudoc

Bác hát nhiều bài hay thế mà giờ hỏi điều này? Thế bác ăn giải gì? Đạt giải mà không hiểu con chim ra sao cũng như nhiều người mang chức trong câu lạc bộ mà cũng chẳng hiểu con chim ra sao khi người khác hỏi. Vấn đề thật là lan giải đấy là bác còn hớ chứ nhiều người không biết thì vẫn tỏ vẻ biết nhiều :confused: :confused::confused:[/QUOTE
Một vấn để cần chia sẽ thôi bác ơi.

nguyencuongcnn

Vấn đề này e cũng đang tìm câu trả lời,3 năm rồi,nay chắc bác đã có câu trả lời,nhờ bác tư vấn dùm e.