Thể Thức Thi Đấu Chào Mào Tật Lỗi

tuanviet71

theo mình nghĩ có bao nhiêu con tật lổi để tổ chức 1 cuộc thi ? mà ai can đảm để đứng ra tổ chức đấy mới là điều đáng nói ! theo mình thì cứ để cho những con tật lổi { trừ những con lộn mèo } thi chung cho vui vì cuộc thi tiếng hót và cách thi đấu chứ không phải cuộc thi hoa hậu chim ! con chim tật lổi khi đi thi lệ phí cũng bằng con chim toàn vẹn chứ có rẻ hơn đâu ! vì là cuộc chơi nên mình nghĩ đừng phân biệt đối xử , chủ yếu tổ chức các cuộc thi là để anh em có dip giao lưu học hỏi và khoe những chú chim chiến của mình !

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
theo mình nghĩ có bao nhiêu con tật lổi để tổ chức 1 cuộc thi ? mà ai can đảm để đứng ra tổ chức đấy mới là điều đáng nói ! theo mình thì cứ để cho những con tật lổi { trừ những con lộn mèo } thi chung cho vui vì cuộc thi tiếng hót và cách thi đấu chứ không phải cuộc thi hoa hậu chim ! con chim tật lổi khi đi thi lệ phí cũng bằng con chim toàn vẹn chứ có rẻ hơn đâu ! vì là cuộc chơi nên mình nghĩ đừng phân biệt đối xử , chủ yếu tổ chức các cuộc thi là để anh em có dip giao lưu học hỏi và khoe những chú chim chiến của mình !

Lại càng hay !

Thân, black_fish9402

phong

Ý kiến tổ chức một cuộc thi chim khuyết tật ko có khả thi lắm. nhưng đó cũng là ý kiến để ghi nhận.

xuanhuy008

đồng ý với quan điểm của bác! chim thi ở đây chúng ta chỉ nên căn cứ vào 3 tiêu chí như Thành đã nêu: nước đấu, giọng và độ bền. Tuy nhiên theo mình thì chúng ta cũng cần đi sâu hơn chút nữa để hoàn thiện hơn về tiêu chí, quan điểm của con chim đi thi. Ví như em nó cụt móng, què chân, thiếu 1 vài sợi lông thì còn chấp nhận được. Nhưng nếu em nó mất hẳn 1,2 cánh, mào trọc, cụt 1 chân 1 cánh....thì sao? các bác góp ý thêm để ae sớm có thể đưa ra 1 tiêu chí cụ thể để gia nhập mấy em "tàn nhưng không phế" sớm nhất!

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Một ý kiến rất hay được nhiều anh em đồng tình. Thành em lập topic trưng cầu ý kiến tất cả anh em trên diễn đàn vì vấn đề này thử xem.

Nếu đa số anh em đồng ý đưa chim khuyết tật vào thi đấu chung như chim bình thường ở các cuộc thi thì mình gởi yêu cầu thay đổi đến các clb. Yêu cầu thay đổi điều lệ. Bỏ đi điều khoảng chim khuyết tật.

Như thế cuộc thi sẽ mang tính nhân văn và không phân biệt đối sử với bất kỳ một con chim nào nếu chúng có tài năng chinh chiến trên dàn.

saosau

Một ý kiến rất hay được nhiều anh em đồng tình. Thành em lập topic trưng cầu ý kiến tất cả anh em trên diễn đàn vì vấn đề này thử xem.

Nếu đa số anh em đồng ý đưa chim khuyết tật vào thi đấu chung như chim bình thường ở các cuộc thi thì mình gởi yêu cầu thay đổi đến các clb. Yêu cầu thay đổi điều lệ. Bỏ đi điều khoảng chim khuyết tật.

Như thế cuộc thi sẽ mang tính nhân văn và không phân biệt đối sử với bất kỳ một con chim nào nếu chúng có tài năng chinh chiến trên dàn.
Nhất trí với bác Sym

viet

Chào Mào Diêu Trì

Mỗi nơi mỗi khác. Đó cũng là do qui định của mỗi người.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ

Điều này nên để anh em góp ý thêm, thương tật bao nhiêu % là có thể chấp nhận. Chim chỉ bị sứt móng nhẹ, bị điếc một lông đuôi, bị mù một mắt, hay bị vẹo mỏ, ta sẽ thảo luận về tất cả các bộ phận thương tật, từ đó quy ra thành "% tật lỗi" mà xét. VD Tật < 10 % thì Ok, tật > 10 % thì loại. Con nào thương nặng quá thì không nên, dù sao phần Sắc cũng đứng thứ 2 sau thanh. Anh em hiến kế thêm, đặc biệt và các anh em đã và đang sở hữu chim tật lỗi để thể thức này hoàn chỉnh hơn.

Thân, black_fish9402

shopthuhavd

Theo mấy Pác nói vậy thì cho Em hỏi chim bị santo (Lộn mèo) thì có thi chung với chim tật lỗi này được không ? :cool:

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
1 ý tưởng tuyệt vời mong rằng sẽ có những cuộc thi như thế được tổ chức để nêu cao tinh thần tàn nhưng ko phế,và cũng để những chú chim tật lỗi được trân trọng hơn,chăm sóc tốt hơn,nêu cao lòng đam mê chào mào,,,,,,,,,,,,,thân ái

chaomao002

Bài viết rất ý nghĩa.Thế mấy cái tật lộn mèo,ngoái ngửa có được thi không bác :D

amoongtridung

Em ủng hộ ý kiến của bác.quá tuyệt vời luôn. Như thế mới công bằng chứ hê..hê..

chaomao002

đã là tật thì đc thì hết, nhg e của bác lộn mèo xong có đủ sức hót nữa k mới là vấn đề =]]
Dạo này em nó cũng bớt lộn mèo rồi.Do chủ trước chăm không đúng kiểu.Em đang cố gắng chữa trị dần :)

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Bài viết rất ý nghĩa.Thế mấy cái tật lộn mèo,ngoái ngửa có được thi không bác :D

Lộn có cách trị đó bác, kham khảo Box Kinh nghiệm nuôi & huấn luyện chào mào. Chim lộn trong nhà thôi nhưng khi đấu cũng ít lộn, còn nào ra cội mà lộn quá thì thua luôn, nên quy định rõ tật bao nhiệu % là đạt tiêu chuẩn dư thị, quy các tật + lỗi thành thang điểm, cộng dồn lại con nào vượt quá dưới 50% đạt trên 50 % loại, anh em kham khảo.

Bảng thống kê và quy đổi tật lỗi cho chim Chào Mào:

Đầu (25%)
Mỏ (vẹo, méo, thiếu mỏ trên hoặc dưới - 12.5%)
Mắt ( mù, mất 1 mắt - 12.5%)

Cổ (25%)
Lông cổ (trơ trụi, điếc lông cổ, hoặc mọc quá thưa thớt - 12.5%)
Dạng cổ (vẹo, nghiêng sang trái hoặc phải -12.5%)

Thân (25%)
Cánh (Xệ, dị tật cong hoặc biến dạng bất thường, điếc lông cánh -12.5%)
Chân (cụt 1 chân nhưng đứng vững, sứt móng, mất ngón chân, vẹo nhẹ, - 12.5%)

Đuôi (25%)
Lông đuôi (thiếu lông ở đuôi, hoặc không có lông - 12.5%)
Tổng thể: Lông (toàn cơ thân), (xơ xác, điếc lông loang lỗ nhiều nơi, hoặc trơ trụi -12.5%)

Tổng số % thương tật được quy đổi: < 50 %, đạt tiêu chuẩn dự thi, và ngược lại.

Như mọi người đã biết thi chim phải bàn đến 4 tiêu chuẩn là thanh, sắc, bộ, bền nên dù là chim tật lỗi, song cũng cần có giới hạn để không làm mất đi hình ảnh tốt đẹp của các cuộc thi chim hiện tại. Mặt khác, lại có ý kiến cho rằng, đã là thi chim tật lỗi thì con nào cũng được thi, đều này ta có nên cân nhắc (vì giả sử có con cụt 2 chân, 2 cánh hoặc thương tật quá nặng thì làm sao thi), mong anh em cho thêm ý kiến để thể lệ dự thi được công bằng nhất đối với tất cả các chú chim tật lỗi, tạo điều kiện thuận lợi cho chúng tỏa sáng rực rỡ trên vũ đài nghệ thuật, mang tính nhân văn và tạo sân chơi lành mạnh cho một bộ phận không nhỏ những người nuôi và huấn luyện chim Chào Mào tật lỗi.